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Matumizi ya Shilingi trilioni 11 kwenye miradi ya Maendeleo  Mkoani Matumizi ya Shilingi trilioni 11 kwenye miradi ya Maendeleo  Mkoani 
Kigoma yamkuna Mchengerwa.Kigoma yamkuna Mchengerwa.  Dhamira ya Serikali ni Kuufungua 

Mkoa wa Kigoma Balozi.Dkt Nchimbi  

 Uwepo Shule ya Uwepo Shule ya Uwepo Shule ya 

Wasichana Kuondoa Wasichana Kuondoa Wasichana Kuondoa 

adha kwa Wanafunzi adha kwa Wanafunzi adha kwa Wanafunzi 

wa Kike Mkoani wa Kike Mkoani wa Kike Mkoani 

KigomaKigomaKigoma   

Mchengerwa Mchengerwa Mchengerwa 
aibana TARURA aibana TARURA aibana TARURA 
Barabara Barabara Barabara 
Wanazojenga Wanazojenga Wanazojenga 
Mkoani KigomaMkoani KigomaMkoani Kigoma   

K atibu Mkuu wa 
Chama Cha 

Mapinduzi (CCM) 
Balozi Dkt. Emman-
uel Nchimbi 
amemuelekeza Wa-
ziri wa Nishati kufu-
atilia na 
kushughulikia 
changamoto ya 
kukatika kwa 
Umeme mara kwa 
mara wilayani Kasu-
lu na kuitafutia 
ufumbuzi wa haraka 
ili uhakikisha 

wananchi wanapata 
huduma hiyo kwa 
uhakika na ku-
ruhusu utekelezaji 
wa shughuli mba-
limbali za maende-
leo. 

Maafisa Ugani Kilimo Kigoma Maafisa Ugani Kilimo Kigoma Maafisa Ugani Kilimo Kigoma 
Wachekelea Neema ya Rais Dkt Wachekelea Neema ya Rais Dkt Wachekelea Neema ya Rais Dkt 
SamiaSamiaSamia   
   Sekta ya Kilimo kuwawezesha Sekta ya Kilimo kuwawezesha Sekta ya Kilimo kuwawezesha 

wakulima kufanya kilimo biashara wakulima kufanya kilimo biashara wakulima kufanya kilimo biashara 
chenye Tija.chenye Tija.chenye Tija.      

   Halmashauri za kumbushwa kutekele-Halmashauri za kumbushwa kutekele-Halmashauri za kumbushwa kutekele-
za Maagizo ya Wizaraza Maagizo ya Wizaraza Maagizo ya Wizara   

 

Mchengerwa Mchengerwa Mchengerwa 
atoa miezi sita atoa miezi sita atoa miezi sita 
kutowepo vifo kutowepo vifo kutowepo vifo 
vya mama vya mama vya mama 
wajawazito wajawazito wajawazito 
KigomaKigomaKigoma   

Afya Ngazi ya Afya Ngazi ya Afya Ngazi ya 
Jamii yaJamii yaJamii ya   
pokea Usafiri pokea Usafiri pokea Usafiri 
KigomaKigomaKigoma   

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb) akikagua ujenzi wa Shule 

ya Sekondari ya Wasichana Kigoma iliyopo Wilaya ya Uvinza.  

Shughuli za Uvuvi  Ziwa Tanganyika Zarejeshwa 

W aziri wa Mifugo 
na Uvuvi, Abdal-

lah Ulega amezindua 
zoezi la uvuvi katika  Zi-
wa Tanganyika baada ya 
kupumzishwa kwa 
shughuli za uvuvi katika 
ziwa hilo  kwa muda wa 
miezi mitatu. 

 

Balozi.Dkt Nchimbi  
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M he. Mchengerwa ametoa kauli hiyo alipozungumza mara baada 
ya kuhitimisha ziara yake ya Siku tatu mkoani Kigoma na kusisi-

tiza kuwa pamoja na matumizi mazuri ya fedha hizo yapo maeneo 
hakuridhika na utekelezaji wa miradi kutokana na kukwamishwa na 
wasimamizi wa miradi hiyo jambo linalochangia kwa kiasi kikubwa 
kukwamisha maendeleo ya wananchi 

Amesema katika maeneo yote aliyobaini baadhi ya watendaji wa 
Serikali kutumia kinyume na utaratibu fedha zinazotolewa na Serikali, 
ametoa maelekezo sambamba na kuchukua hatua dhidi ya watendaji 
walioshiriki kukwamisha miradi ya serikali. 

‘’Tunakwenda kukutana na watendaji wenzangu walio chini ya wizara 
hii ili kuandaa Taarifa kamili kwa ajili ya kuchukua hatua katika mae-
neo yote ambayo watendaji hawakufanya vizuri kwa sababu za 
kushindwa kuwajibika’’ amesema Waziri 

‘’Nasisitiza hata kama mtumishi amehitimisha muda wake wa 
utumishi serikalini, amehamishwa au uteuzi wake umetenguliwa 
tutamrejesha hapa ili aweze kujibu makosa yake iwapo tutathibitisha 
kuwa mtumishi huyo alishiriki kupokea rushwa,  kusababisha ubad-
hirifu au aina yoyote ya upotevu wa fedha za serikali hatutosita 
kuchukua hatua’’amesisitiza Mhe. Mchengerwa. 

Mchengerwa ametoa wito kwa viongozi wote wa serikali kukumbuka 
wao ni watumishi wa wananchi, hivyo watumie nafasi zao kuwatumika 
watanzania. Ukiwa waziri, Mkuu wa Mkoa, mkuu wa Wilaya, Mku-
rugenzi nk, jitahidi kuwatumikia wananchi ili uweze kuacha alama kwa 
unaowatumikia na Taifa kwa ujumla. 

Awali waziri huyo amekagua jengo la Ofisi ya Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya wilaya ya Uvinza na kuielekeza TAKUKURU  

kufanya uchunguzi kuhusiana na ujenzi wa jengo la ofisi hiyo kutoka-
na na waziri huyo kubaini baadhi ya kazi zilizofanyika katika ujenzi wa 
jengo hilo kutozingatia miongozo ya serikali na kukosa ubora. 

Aidha amemuelekeza Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo 

kuhakikisha ndani ya Siku mbili kuanzia Agosti 14, 2024, jengo hilo 
linaunganishwa kwenye mfumo wa Umeme ili kurahisisha utendaji 
kazi wa watumishi wanaotumia ofisi hiyo 

Akiwa katika shule ya sekondari ya Uvinza Wasichana, Mhe. 
Mchengerwa amemuelekeza mhandisi wa Wilaya hiyo kuhakikisha 
huduma ya Umeme inafika kwenye mabweni yote ya shule hiyo. 

Aidha Mchengerwa amepata fursa ya kuzungumza na wanafunzi wa 
shule hiyo na kusisitiza kuwa Mhe. Rais anaguswa na changamoto ya 
upatikanaji wa elimu bora kwa watoto wa kike ndio maana akaan-
zisha utaratibu wa kujenga shule hizo ili kuweza kuwapa fursa 
wasichana kupata elimu bora. 

Jengo la Utawala katika Shule ya Sekondari ya Wasichana Kigoma   

Waziri Mohamed Mchengerwa (Mb) aridhishwa  na matumizi ya Fedha zaidi ya Waziri Mohamed Mchengerwa (Mb) aridhishwa  na matumizi ya Fedha zaidi ya Waziri Mohamed Mchengerwa (Mb) aridhishwa  na matumizi ya Fedha zaidi ya 
Shilingi Tril.11 Mkoani Kigoma.Shilingi Tril.11 Mkoani Kigoma.Shilingi Tril.11 Mkoani Kigoma.   

Shughuli za Uvuvi  Ziwa Tanganyika ZarejeshwaShughuli za Uvuvi  Ziwa Tanganyika ZarejeshwaShughuli za Uvuvi  Ziwa Tanganyika Zarejeshwa   

Waziri Ulega amezindua zoezi hilo katika Mwalo wa Katonga 
manispaa ya Kigoma Ujiji  Mkoani Kigoma Agosti 15,2024 na kubain-

isha kuwa kupumzishwa kwa shughuli za uvuvi kwa miezi mitatu 

kuanzia Mei 15 hadi Agosti 15 mwaka huu kulikuwa kunalenga kulinda 
rasilimali za uvuvi kwenye ziwa hilo. 

Amesema uamuzi huo wa kupumzisha ziwa ni utekelezaji wa 
Mkataba wa Kikanda wa Nchi Wanachama wa Mamlaka ya Ziwa Tan-
ganyika (LTA) Unaoweka Hatua za Usimamizi wa Uvuvi Endelevu 
katika Ziwa Tanganyika na Bonde lake.  

Aidha, Waziri Ulega ametumia  jukwaa hilo kuwaelekeza wavuvi kuwa 
kufunguliwa kwa shughuli za uvuvi kuendane na matumizi sahihi ya 
zana na njia halali zinazokubalika kisheria ili samaki walioachwa 
wazaliane na kuemdelea kupatikana kwa muda mrefu  zaidi. 

Akizungumza katika zoezi hilo Naibu Katibu Mkuu wizara ya mifugo 
na Uvuvi, Dk.Edwin Mhede alisema kuwa uvuvi imekuwa moja ya 
sekta kuu ya uchumi nchini ikiajiri watanzania milioni sita  Sawa na 
asilimia 10 ya Watanzania wote. 

"Takwimu za Mwaka 2023, zinaonesha 1.8% ya pato la Taifa  lin-
achangiwa na Sekta ya Uvuvi sambamba na  kutoa ajira kwa wanan-
chi Mil.6 ambao ni sawa na Asilimia 10 ya watanzania huku 95% ikiwa 
ni wavuvi wadogo hivyo sekta hiyo kuwa na mchango mkubwa kwa 
Taifa" amesema Mhede. 

Wavuvi wakijiandaa kuanza shughui za Uvuvi baada ya shughuli 

za Uvuvi kurejeshwa Ziwa Tanganyika 
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S erikali ya Awamu ya Sita kupitia uongozi wa Mhe. Rais Dkt. 

Samia Suluhu imefanikiwa kuongeza idadi ya mawakala 

katika vituo vya kuuzia mbolea ya ruzuku kutoka vituo vitano (5) 

kwa msimu wa 2022/2023 hadi kufikia 87 kwa msimu wa 

2023/2024, jambo linaloendelea kusogeza na kupunguza adha ya 

upatikanaji wa huduma za pembejeo mkoani Kigoma. 

Mabadiliko hayo hayakuja yenyewe bali yametokana na msingi 

mkubwa uliowekwa na serikali katika kuhakikisha  Maendeleo ya 

Kilimo yanafikiwa, Jambo linalosimamiwa vizuri na Wizara ya 

Kilimo kupitia usambazaji wa kutosha wa mbolea katika Halmas-

hauri zote za mkoa. 

Katika kutekeleza mkakati wa Tanzania kuwa ni nchi ya viwanda 

na uchumi wa kati, Mkoa wa Kigoma umefanikiwa kutangaza 

mazao ya chikichi, Pamba, Kahawa, Tumbaku, Chai, Korosho, na 

Alizeti kuwa miongoni mwa mazao ya kimkakati. 

Sambamba na hayo, serikali imeendelea kusimamia uzalishaji wa 

mazao ya chakula kama vile Mpunga, Maharage, Mahindi, 

Muhogo, viazi, na mazao mengine ya mbogamboga ili kukabiliana 

na uwezekano wa tatizo la uhaba wa chakula kwa wakazi wa 

Mkoa wa Kigoma. 

Ili kuhakikisha kilimo endelevu kisichotegemea majira ya mvua, 

Wizara ya Kilimo kupitia Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe 

(Mb) amekabidhi mradi wa umwagiliaji Bonde la Luiche lenye 

ukubwa wa hekta 3000, ambapo utekelezaji wa mradi huo ni se-

hemu ya kutimiza maono ya Mhe. Rais  Dkt. Samia Suluhu Has-

san ya kukuza kilimo cha umwagiliaji nchini. 

Sambamba na mradi huo, Wizara ya Kilimo inaendelea na usanifu 

katika Wilaya ya Buhigwe, Kasulu Vijijini na Kakonko kwa ajili ya 

kuanza ujenzi wa miradi mikubwa ya Skimu za umwagiliaji ili 

kuwatoa wananchi katika mfumo wa kilimo cha msimu. 

Mkoa umeendelea kuimarisha mnyororo wa Thamani katika mau-

zo ya mazao ya kilimo ambapo kwa kushirkiana na wadau mba-

limbali wa Kilimo kama Shirika la Maendeleo la Ubelgiji (Enabel) 

wananchi wamejengewa uwezo katika mfumo wa kilimo biashara 

ikiwemo uzalishaji, usindikaji na upatikanaji wa masoko kwaajili 

ya kuuza mazao kwa bei yenye tija kupitia vikundi vya wakulima. 

Mkoa unaendelea kuwaalika wawekezaji katika Sekta ya Kilimo 

kutokana na uwepo wa maeneo na mazingira ya jumla yanayoru-

husu kufanyika kwa uwekezaji huo kiwemo maboresho makubwa 

ya miundombinu ya barabara zinazouunganisha mkoa na mikoa 

pamoja na nchi jirani, mkoa kuunganishwa umeme wa gridi ya 

Taifa, ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR pamoja na kuimarika kwa 

masoko ya kimkakati yanayoendelea kuchechemua uchumi wa 

wakazi wa mkoa na maeneo jirani.  

WAHARIRI 

Gabriel Donald Ng’honoli 

Andrew Ginton Mlama 

 

MAWASILIANO 

MKOA WA KIGOMA 

Anuani: S.L.P 125 

Simu: 0282802330 

Simu ya kiganjani: +25576685404 

Barua Pepe: ras@kigoma.go.tz / 

ras.kigoma@tamisemi.go.tz  
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K atibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Balozi 

Dkt. Emmanuel Nchimbi amesema Serikali ya 

Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan inaendelea kutekeleza kwa vitendo dhamira 

yake ya kuufungua Mkoa wa Kigoma sambamba na kuufan-

ya kuwa kitovu cha Biashara kwa ukanda wa Magharibi. 

Mhe. Dkt. Nchimbi ametoa kauli hiyo alipozungumza na 

wakazi wa wilaya ya Kasulu akiwa kwenye ziara yake 

mkoani hapa ambapo ameambatana na wajumbe wa 

Sekretariet ya CCM Taifa kwa lengo  la kuhuisha chama, 

kusikiliza na kutatua kero za wananchi pamoja kuhamasi-

sha ushiriki wa wananchi katika uchaguzi wa Serikali za 

mitaa.  

Amesema Rais Dkt. Samia ametoa zaidi ya Shilingi Tril. 11 

kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbaki ya maendeleo 

ikiwemo uboreshaji mkubwa wa 

miundombinu ya kijamii sam-

bamba na ile wezeshi kiuchumi.  

"Kuna hatua kubwa ya kimaende-

leo imefikiwa hapa mkoani Kigo-

ma katika utekelezaji wa miradi 

ikiwemo ujenzi wa barabara, 

ukarabati wa Meli, upanuzi wa 

uwanja wa ndege, sambamba na 

miradi mbalimbali ya kutolea 

huduma za jamii, hizi zote ni kazi 

nzuri zinazotekelezwa na serikali 

ya awamu ya sita mkoani hapa" 

amesisitiza Dkt. Nchimbi.  

Katika hatua nyingine Dkt. Nchim-

bi amepokea kero mbalimbali za wananchi wilayani Kasulu 

na kumuelekeza Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI 

kuelekeza kiasi cha Shilingi Mil. 200 kwa ajili ya ukami-

lishaji wa  Kituo cha Afya cha Mwami Ntale kilichopo Hal-

mashauri ya Mji Kasulu.  

Sambamba na agizo hilo, Dkt. Nchimbi amemuelekeza wa-

ziri huyo kufuatilia na kuhakikisha unapatikana ufumbuzi 

wa changamoto inayosababisha Kata ya Kagerankanda ku-

kosa Diwani.  

Katika hatua nyingine Balozi Dkt. Nchimbi amemuagiza Wa-

ziri wa Nishati kufuatilia na kutatua changamoto ya kukati-

ka mara kwa mara  kwa huduma ya Umeme wilayani Kasu-

lu. 

 

Serikali ya Awamu ya Sita yaonesha kwa Serikali ya Awamu ya Sita yaonesha kwa 

Vitendo Kuufungua Mkoa wa Kigoma Vitendo Kuufungua Mkoa wa Kigoma   

Balozi Dkt, Emanuel John Nchimbi Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapnduzi CCM 
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W aziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI Mhe. Mohamed 

Mchengerwa (Mb) amemuagiza Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Kigoma kuweka mipango madhubuti kwa kushirikiana na wataalam 

wa Afya ili kutokomeza vifo vya Mama wajawazito mkoani Kigoma. 

Waziri Mchengerwa ametoa maelekezo hayo alipotembelea na kuka-

gua Maendeleo ya ujenzi wa Hospitali ya Manispaa ya Kigoma Ujiji 

akiwa katika ziara yake ya kikazi ya Siku Tatu mkoani hapa iliyolenga 

kukagua utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo sambamba na kusikiliza 

na kutatua kero za wananchi. 

‘’Nakuagiza ndani ya kipindi cha Miezi Sita kuanzia leo Agosti 12, 2024 

kutoendelea kutokea kwa vifo vya wanawake wajawazito kwa sababu 

ambazo zinaweza kuzuilika, kwani serikali imewekeza kiasi kikubwa 

cha Fedha kwa ajili ya kutoa huduma bora kwa na kuzuia vifo vya 

mama wajawazito’’ amesema Mchengerwa 

Aidha Waziri Mchengerwa ametoa wito kwa watoa huduma za Afya 

nchini kuzingatia utoaji huduma bora ikiwemo kuzingatia miiko na 

kanuni za utumishi wao, uadilifu na kutanguliza uzalendo katika kui-

hudumia jamii. 

‘’Sitosita kuchukua hatua za kinidhamu kwa mtumishi yeyote ataka-

yebainika kupokea fedha kwa ajili ya kutoa huduma za Afya sam-

bamba na kushindwa kutekeleza wajibu wake kuendana na miongozo 

ya utumishi wake’’ amesisitiza Waziri Mchengerwa 

Katika hatua nyingine, Mhe. Waziri amemuelekeza Mkurugenzi wa 

Huduma za Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe OR TAMISEMI kufuatilia 

Fedha serikali kiasi cha Shilingi Bil.2 kwa ajili ya ukamilishaji wa 

majengo 16 katika Hospitali ya Manispaa ya Kigoma Ujiji. 

Sambamba na agizo hilo Mchengerwa amemuelekeza Mkurugenzi 

huyo kufuatilia ili serikali iweze kutoa kiasi cha Shilingi Mil. 300 kwa 

ajili ya kukamilisha kituo cha Afya Kagunga kilichopo Halmashauri ya 

wilaya ya Kigoma na kukiwezesha kutoa huduma ili kuwaondolea 

wananchi adha ya kufuata huduma za matibabu nchi jirani 

ya  Burundi 

Kupitia ziara hiyo, Mhe. Mchengerwa ametoa pongezi kwa Wakala wa 

Barabara vijijini na Mijini (TARURA) kwa kuyaunganisha maeneo 

mbalimbali ya mkoa kupitia ujenzi wa madaraja ya mawe ambayo 

ujenzi wake hutumia gharama nafuu na kuipunguzi mzigo serikali. 

Akikagua ujenzi wa barabara ya Ujiji Bangwe kwa kiwango cha Lami 

yenye urefu wa Km.7 inayotekelezwa chini ya mradi wa TACTICS, Mhe 

Mchengerwa ameonesha kutoridhishwa na mkandarasi anayetekele-

za mradi huo kutokana na kuwa nyuma katika utekelezaji wa mradi 

tofauti kwa Asilimia 18 badala ya 60 ya mkataba wake ambapo am-

esisitiza kuwa serikali itafuatilia ili kuwabaini wakandarasi wote 

wanaochelewesha miradi ili wasipewe tena kazi za miradi kama hiyo. 

Mchengerwa atoa miezi sita kutowepo vifo vya ma-Mchengerwa atoa miezi sita kutowepo vifo vya ma-Mchengerwa atoa miezi sita kutowepo vifo vya ma-
ma wajawazito Kigomama wajawazito Kigomama wajawazito Kigoma   

Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb)  Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
TAMISEMI  akipokea Taarifa ya Ujenzi wa Hopsitali ya Halmashauri 
ya Kigoma Ujiji  
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K atibu Tawala Mkoa wa Kigoma Mhe. Hassan Rugwa amesema 

Mkoa wa Kigoma ni miongoni mwa mikoa yenye mazingira 

rafiki kiuwekezaji nchini kutokana na hali yake kijiografia, kuendelea 

kuimarika kwa miundombinu ya uchukuzi na kutolea huduma za jamii 

pamoja na kupakana na nchi jirani za Burundi, Congo DR na Zambia. 

Mhe. Rugwa ametoa kauli hiyo alipozungumza wakati akifungua sem-

ina ya uhamasishaji wa uwekezaji wa ndani mkoa wa Kigoma ili-

yolenga kujadilina kubainisha fursa  zilizopo mkoani hapa, iliyoratibi-

wa na Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC) kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma na kufanyika katika Ofisi ya Mkuu wa 

Mkoa wa Kigoma. 

Amesema serikali ya awamu ya Sita imewekeza zaidi ya Shilingi 

Tril.12 mkoani Kigoma kwa ajili ya kuchechemua uchumi wa Mkoa na 

wananchi kwa ujumla kupitia fursa zilizopo kupitia uboreshaji 

mkubwa wa miundombinu  ya kutolea huduma za jamii, uchukuzi na 

usafirishaji pamoja na kuimarisha masoko ya kimkakati. 

Rugwa amesema amezitaja fursa hizo kuwa zipo katika sekta ya Kili-

mo, Uvuvi, biashara, mifugo sambamba na uwekezaji kupitia viwanda 

mbalimbali. 

‘’Nitumie nafasi hii kuwahimiza kuzitazama fursa hizo ili wafanya-

biashara muweze kuwekeza katika maeneo hayo kutokana na 

serikali kuandaa mazingira wezeshi kwa ajili ya kufanimisha uwe-

kezaji wenu’’ amesema Rugwa. 

Amesema barabara zinazouunganisha mkoa na mikoa jirani zime-

shakamilika kwa kiasi kikubwa huku usafiri wa anga ukiendelea kui-

marika kufuatia serikali kufanya upanuzi wa uwanja wa ndege wa 

Kigoma kutoka Km 2 hadi kufikia Km.3.5 ili kuruhusu ndenge za 

kimataifa kutua mkoani Kigoma. 

Upande wa Ardhi, Mhe Rugwa amesema sambamba na mkoa kuwa 

na maeneo mengi ya wazi yanayoruhusu kufanya uwekezaji ikiwemo 

ujenzi wa viwanda au kuanzisha Kilimo cha  mazao ya kimkakati, Ofisi 

ya Mkuu wa Mkoa imetenga kiasi cha hekta 140 kwa ajili ya uwekezaji 

katika eneo maalum la uwekezaji la mkoa (Kigoma Special Economic 

Zone-KiSEZ) 

‘Niwahimize wafanyabiashara kuwekeza katika kilimo cha zao la 

chikichi ili kukabiliana na uhaba wa mafuta ya kupikia ndani na nje ya 

mkoa sambamba na kuwekeza kwenye ardhi kama walivyofanya 

wawekezaji katika kiwanda cha Sukari Kasulu’’amesema. 

‘’Upande wa Afya, Serikali inajenga Hospitali ya Kanda sambamba na 

Tawi la Chuo Kikuu cha Muhimbili ambacho kitakuwa na wanafunzi 

kati ya 3000 hadi 10,000, idadi hiyo ya wanachuo ni kubwa sana hivyo 

itatoa fursa ya kiuchumi kwa wenye nyumba za kupangisha pamoja 

na wafanyabiashara ndogondogo’’ amesema Rugwa. 

Amesema sambamba na hayo serikali iko kwenye hatua za mwisho 

kuunganisha mkoa na gridi ya Taifa ili kutatua changamoto ya muda 

mrefu ya kutotosheleza kwa umeme mkoani Kigoma. 

Upande wake mshiriki wa Semina hiyo ambaye pia ni mfanyabiashara 

mkoani hapa Mousen Abdallah ameishauri serikali kupitia kikao hicho 

kukutana na wafanyabishara wa nchi jirani ya Congo DR  ili waweze 

kujadili na kuondoa changamoto mbalimbali za kibishara. 

Aidha ameiomba serikali kuandaa mafunzo ya pamoja baina ya 

wafanyabiashara wa Kigoma yatakayolenga kuwajengea uwe-

zo  katika kutambua majukumu ya Kituo cha uwekezaji cha Taifa jam-

bo litakalowapa fursa ya kutambua namna bora ya kukopa na 

kuendesha mitaji yao kwa kuzingatia kanuni mbalimbali za kwa faida. 

Bado kuna Fursa nyingi za Kuwekeza Mkoani Bado kuna Fursa nyingi za Kuwekeza Mkoani Bado kuna Fursa nyingi za Kuwekeza Mkoani 
KigomaKigomaKigoma---RugwaRugwaRugwa   

Baadhi ya Washiriki wa Semina ya uhamasishaji wa uwekezaji wa 

ndani mkoa wa Kigoma  
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K atibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Balozi Dkt. Em-

manuel Nchimbi ameendelea na ziara yake mkoani hapa am-

bapo akiwa njiani kwenda wilayani Kasulu amepata fursa ya kusikili-

za kero kisha kuzungumza na wakazi wa Kata ya Mwandiga kisha 

kumuelekeza Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi kuhakikisha unaf-

anyika ujenzi wa Kituo cha Polisi na kusisitiza kuwa kituo hicho kika-

milike Ifikapo Oktoba 2025. 

Aidha amemuelekeza Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI kupitia 

kwa Naibu Waziri wa Wizara hiyo Mhe. Zainab Katimba kuhakikisha 

ujenzi wa Kituo cha Afya cha Kata ya Mwandiga unafanyika na kuka-

milika ifikapo Oktoba 2025. 

Sambamba na Maagizo hayo, Katibu Mkuu amesisistiza kuendelea 

kwa kasi kazi ya usambazaji wa Huduma ya Maji na Umeme katika 

Halmashauri ya Kigoma vijijini ili kurahisisha upatikanaji wa huduma 

hizo muhimu kwa wananchi. 

Kilio cha Wakazi wa Kata ya Mwandiga cha Kilio cha Wakazi wa Kata ya Mwandiga cha Kilio cha Wakazi wa Kata ya Mwandiga cha 
Mfikia Katibu Mkuu wa CCM TaifaMfikia Katibu Mkuu wa CCM TaifaMfikia Katibu Mkuu wa CCM Taifa   

M kuu wa Mkoa wa Kigoma Mhe. Thobias Andengenye 

ameishukuru Serikali ya Awamu ya Sita kupitia Wizara ya 

Kilimo kwa kuendelea kufanya mageuzi makubwa kwenya Sekta ya 

Kilimo kwa lengo la kuwawezesha wakulima kufanya kilimo biashara 

chenye Tija. 

Mhe. Andengenye ametoa kauli hiyo alipozungumza kwenye hafla ya 

kukabidhi vitendea kazi kwa maafisa Ugani Kilimo mkoa wa Kigoma 

na kusisitiza nyenzo hizo kutumika kwa malengo yaliyokusudiwa na 

Serikali. 

Amesema sekta hiyo ni muhimu kwa ustawi wa Jamii mkoani Kigoma 

kutokana na zaidi ya Asimilia sabini ya wakazi kutegemea shughuli za 

kilimo kama chanzo chao kikuu cha uchumi kwa ajili ya kuendesha 

maisha yao ya kila siku. 

‘’Pamoja na Mchango mkubwa wa sekta hiyo katika mkoa wa Kigoma 

bado wakazi wanafanya kilimo cha kujikimu hivyo dhamira ya serikali 

ni kufanya mageuzi makubwa kutoka aina hiyo ya Kilimo na kuingia 

katika mfumo wa kilimo biashara’’ amesema Andengenye. 

Kupitia hafla hiyo, mkuu huyo wa Mkoa amegawa magari mawili(2)

yaliyotolewa na Wizara ya Kilimo kwa ajili ya kuratibu shughuli za 

kilimo ngazi ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Buhigwe pamoja na mavazi 179 kwa ajili ya Maafisa Ugani 

Kilimo ngazi ya Mkoa na Halmashauri. 

Aidha Mhe. Andengenye amezikumbusha halmashauri kutekeleza 

maagizo ya Waziri wa Kilimo Mhe. Hussein Bashe ikiwemo halmas-

hauri ya Kigoma Ujijiku kutenga eneo ili wizara hiyo iweze kutekeleza 

mradi wa ujenzi wa Kituo cha kuratibu shughuli za umwagiliaji nchini. 

Maafisa Ugani Kilimo Wachekelea Neema ya Rais Dkt SamiaMaafisa Ugani Kilimo Wachekelea Neema ya Rais Dkt SamiaMaafisa Ugani Kilimo Wachekelea Neema ya Rais Dkt Samia   

Balozi Dkt, Emanuel John Nchimbi Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapnduzi CCM 

Magari yaliyotolewa kwa Maafisa Kilimo  kwa ajili ya Ufuatiliaji 
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W ahudumu wa Afya ngazi ya Jamii Mkoani Kigoma 
wameishukuru serikali kwa kuendelea kushirikiana na wadau 

mbalimbali wa Sekta ya Afya ili kuweka mazingira rafiki yanayoweze-
sha michango ya wadau hao kuigusa jamii kwa kurahisisha utoaji na 
upatikanaji wa Huduma. 
Wakizungumza mara baada ya kukabidhiwa baiskeli ikiwa ni ufadhili 
kutoka Shirika lisilo la kiserikali Catholic Relief  Services (CRS) kwa 
ajili ya kurahisisha utuatiliaji na utoaji wa huduma, baadhi ya wan-

ufaika wa nyenzo hizo za usafiri wamesema kupatikana kwa vitendea 
kazi hivyo kutasaidia kuifikia namba kubwa ya wateja wao na kwa 
wakati sahihi. 
Honorina Sunzu ambaye ni muhudumu wa Afya ngazi ya Jamii kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma anasema awali walikuwa wakitu-
mia muda mrefu kuwafikia walengwa jambo lililosababisha baadhi 
yao kushindwa kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 
‘’Nyenzo hizi zimeamsha ari katika utendaji kazi wetu, hivyo tun-
aishikuru serikali kwa kushirikiana na wadau wa Afya kwa kuiona 
changamoto hii iliyokuwa ikitukabili kisha kuamua kuitatua’’ ames-
ema. 
Mkuu wa Shirika lisilo la kiserikali la Catholic Relief Services Tanza-
nia (CRS) Taylor Lanton amesema Shirika hilo limetoa Baiskeli 250 
ambapo kati ya hizo 200 ni kwa ajili ya wahudumu wa Afya ngazi ya 
Jamii pamoja na walimu wa Vijiji kwa ajili ya vikundi vya kuweka na 
kukopa vijijini ili kuwaaezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi. 
Amesema mojawapo ya majukumu ya msingi ya Shirika hilo ni ku-
tekeleza mradi unaolenga kuboresha hali za afya na lishe kwa vijana 
walio katika rika balehe waliopo shuleni na kwenye Jamii sambamba 

na wanawake vijana wenye umri kati ya miaka 10 hadi 24 mkoani Kig-
oma. 
‘’Tunaendelea kuangalia zaidi katika kuiongezea nguvu serikali katika 
kuboresha Afya ya Jamii, uwepo wa lishe bora sambamba na 
kuboresha maisha ya mtu mmoja mmoja kupitia maeneo hayo, aidha 
nimefurahishwa na namna mnavyoutekeleza mradi pamoja na 
ushirikianomkubwa mnaotupa kama uongozi wa mkoa wa Kigoma 
nasi tunaendelea kuahidi kufanya kazi nanyi’’ amesema Bi. Lyton. 

Akizungumza kabla ya kukabidhi vitendea kazi hivyo Mkuu wa Mkoa 
wa Kigoma Mhe. Thobias Andengenye amesema  Serikali ya awamu 
ya Sita kupitia wizara ya Afya itaendelea kushirikiana na wadau wa 
Maendeleo kupitia sekta hiyo ili kukabialiana na changamoto zi-
nazowakabili wananchi hususani katika upatikanaji wa huduma bora 
za Afya. 
Amewataka wanufaika wa vitendea kazi hivyo kwenda kuvitumia 
kuendana na miongozo waliyopewa ili viweze kuleta ufanisi katika 
Mapinduzi ya Sekta hiyo muhimu  sambamba na kupunguza idadi ya 
vifo vya wanawake wajawazito na watoto katika maeneo ya vijijini. 
 ‘’Nichukue nafasi hii kuwashukuru na kuwapongeza wahudumu wote 
wa Afya ngazi ya Jamii mkoa wa Kigoma kwa kazi nzuri mnazozifan-
ya ambazo zimekuwa na mchango mkubwa katika kuboresha Afya, 
lishe na Ustawi wa watu wa Kigoma kwa jumla’’amesisitiza An-
dengenye. 
Jumla ya baiskeli 72 zimegawiwa katika halmashauri ya Kigoma, 84 
Wilaya ya Uvinza na nyingine 94 zikitolewa kwa wanufaika katika hal-
mashauri ya wilaya ya Kibondo. 

Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii Wakabidhiwa UsafiriWahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii Wakabidhiwa UsafiriWahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii Wakabidhiwa Usafiri   
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K atibu Tawala Mkoa wa Kigoma Mhe. Hassan Rugwa amesema 

uwepo wa Mashirika yasiyo ya kiserikali mkoani Kigoma 

umechangia kuisaidia serikali kwa kiasi kikubwa katika kutatua 

changamoto za wananchi kupitia utekelezaji wa afua mbalimbali kwa 

lengo la kusukuma mbele gurudumu la maendeleo.    

Mhe. Rugwa ametoa kauli hiyo alipofungua Mkutano wa Mashirika 

yasiyo ya kiserikali mkoa wa Kigoma uliolenga kupitia taarifa za 

utendaji kazi wa Mashirika hayo kwa kipindi cha Januari hadi Desem-

ba 2023 na kusisitiza kuwa wadau hao wamekuwa mchango mkubwa 

kupitia afua mbalimbali wanazotekeleza ikiwemo kwenye sekta ya 

toaji wa huduma za jamii, Maendeleo ya Jamii, utawala bo-

ra,  sambamba na utunzaji wa Mazingira. 

Kupitia hotuba yake, kiongozi huyo amezitaja changamoto mbalimbali 

zinazoyahusu mashirika hayo kuwa ni pamoja na kutegemea zaidi 

wafadhili katika utekelezaji wa majukumu yao hivyo ufadhili una-

pokoma au kulegalega husababisha ufanisi wa mashirika hayo kuwa 

mdogo au kushindwa kabisa kujiendesha na kusababisha baadhi ya 

mipango kutokamilika. 

‘’Hali hii huchangia kwa kiasi kikubwa mashirika mengi kutekeleza 

majukumu kwa kuzingatia matakwa ya wafadhili badala ya kuzingatia 

mahitaji halisi ya wananchi katika mazingira waliyopo’’amesema 

Rugwa Ameitaja changamoto nyingine kuwa ni mashirika mengi ku-

tekeleza majukumu yao katika maeneo ya mijini badala ya kujiele-

keza vijijini ambapo pia kuna mahitaji makubwa ya kijamii. 

‘’Niwasisitize kuzingatia na kujielekeza maeneno yote ya mijini na 

vijijini mnapoweka mipango ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

ili wanakigoma wote waweze kunufaika na utendaji kazi wenu’’ 

amesema Rugwa. 

Rugwa ameyataka mashirika hayo kutoa taarifa za utekelezaji wa 

kazi zao kwa wananchi katika maeneo wanayotoa huduma ili 

wakazi waweze kufahamu maendeleo na matokeo ya kazi hizo 

wanazozifanya. 

Aidha kupitia hotuba yake, Katibu Tawala ameyataka Mashirika 

hayo kujenga utamaduni wa kufanya utafiti utakaoshirikisha 

wananchi ili waweze kutoa maoni kuhusu mahitaji yao ili huduma 

zinazotolewa na mashirika hayo ziweze kuwagusa moja kwa moja. 

Utakuta kuna maeneo yanamashirika zaidi ya moja na kazi 

wanazofanya zinafanana, hivyo niwatake mkafanye utafiti na kuta-

wanya huduma zenu katika maeneo yote ya mkoa badala ya ku-

jikita mijini au katika halmashauri chache huku maeneo mengine 

yakikosa huduma.Aidha katibu tawala huyo ameahidi kuendelea kutoa 

ushirikiano kwa mashirika hayo ili yaweze kuendelea kutekeleza ma-

jukumu yao kwa ufanisi katika kuhakikisha wananchi wa mkoa wa 

Kigoma wanapata huduma muhimu 

Mashirika yasiyo ya Kiserikali yachangia Maendeleo Mashirika yasiyo ya Kiserikali yachangia Maendeleo Mashirika yasiyo ya Kiserikali yachangia Maendeleo 
Mkoani KigomaMkoani KigomaMkoani Kigoma   

Hassan Abbas Rugwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma 

Washiri mbalimba wa Mkutano wa Mashirika yasiyo ya 

kiserikali Mkoani wa Kigoma  
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W akurugenzi watendaji wa Halmashauri za Wilaya za Wilaya 

Mkoani hapa wametakiwa kuongeza kasi ya uchangiaji 

fedha kwenye mfumo wa M-Mama sambamba na kuwalipa Madereva 

Jamii wanaoendesha magari yanayotoa huduma hiyo ili kuwezesha 

zoezi la kuwafikisha wajawazito na watoto katika vituo  vya kutolea 

huduma za Afya kwa wakati. 

Akizungumza kwenye kikao cha wadau cha kukabidhi Mfumo wa M-

Mama kwa Serikali ya mkoa wa Kigoma, kwaniaba ya Mkuu wa Mkoa, 

Mkuu wa wilaya ya Kigoma Salum Kalli amesema iwapo Halmashauri 

zitaupokea mfumo huo na kuzingatia miongozo ya uendeshaji 

wake  itasaidia kuendelea kupunguza vifo vya wanawake na watoto ili 

kudumisha uzazi salama. 

Mhe. Kalli amesema watendaji hao kwa kushirikiana na wasimamizi 

wa mfumo wanapaswa kuimarisha uwajibikaji ili kuufanya mfumo 

huo kuwa endelevu na kutimza dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita 

katika kuhakikisha changamto ya vifo vya wajawazito, wanawake 

wanaojifungua pamoja na watoto inamalizika mkoani Kigoma. 

Kupitia kikao hicho Mhe. Kalli amewahimiza wakazi mkoani hapa 

kuzingatia ulaji mlo kamili ili kulinda Afya zao dhidi ya maradhi ya-

nayoweza kuzuilika kupitia ulaji wa chakula bora. 

Katika hatua nyingine Mkuu huyo wa Wilaya amewataka wakazi 

mkoani hapa kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya maradhi mba-

limbali ikiwemo kuzingatia kaninu za Afya pamoja na namna bora ya 

kujikinga na magonjwa ya mlipuko.  

Upande wake mratibu wa Mfumo ngazi ya Mkoa Bernadetha Peter 

amesema,  jumla ya wateja 2,598 wamefanikiwa kusafirishwa ili 

kuvifikia vituo vya kutolea huduma ya Afya tangu kuanzishwa kwa 

mfumo huo mkoani Kigoma Aprili 20,2024 huku idadi ya wanawake 

ikiwa 2,220 na watoto 368. 

Amesema mara baada ya mfumo kukabidhiwa serikalini, wakurugen-

zi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanapaswa kuhakikisha Idara ya 

Fedha na Afya katika halmashauri zao zinasimamia uendeshaji wa 

mfumo kwa kuzingatia maelekezo yanayotolewa na seikali ili kufikia 

malengo yaliyowekwa 

Ameeleza kuwa, Mfadhili Mkuu wa Mradi Kampuni ya Vodafone kwa 

kushirikiana na wadau wanaotekeleza uendeshaji wa mfumo huo 

Shirika la Pathfinder International pamoja na Touch Health wanaka-

bidhi rasmi mfumo huo katika mamlaka ya Mkoa hivyo Halmashauri 

zitapaswa kuendeleza majukumu ambayo wadau hao walikuwa waki-

yatekeleza. 

Ameyataja mambo ya kuzingatia ili halmashauri ziweze kufanikiwa 

katika utekelezaji  mpango huo kuwa ni pamoja na wafawidhi wa 

vituo kusimamia rufaa zote za mama na mtoto ili ziwe kwenye mfumo 

wa M-Mama, kuidhinisha malipo sahihi na kwa wakati kwa madereva 

Jamii pamoja na waganga wakuu na kamati za Afya wilaya 

kusimamia na kutoa taarifa kwa wakati. 

‘’Nitoe rai kwa Uongozi wa Halmashauri kufanya malipo ya madereva 

kwa wakati sambamba na kuhakikisha gari za kusafirisha wagonjwa 

zinakuwa na mafuta ya kutosha ili ziweze kutumika muda wowote 

inapohitajika kufanyika hivyo’’ amesema Mratibu wa mfumo huo Ber-

nadetha Peter. 

Aidha ameyataja mafanikio ya mpango huo tangu ulipoanzishwa 

mkoani Kigoma kuwa ni pamoja na vituo vyote 291 kutumia Namba 115 

wakati wa dharura ya mama na mtoto, uelewa wa jamii na wadau 

wote kuhusu umuhimu wa mfumo huona kuhakikisha unaimarika 

sambamba na kuendelea kufanyika kwa mawasiliano ya haraka mi-

ongoni mwa watumiaji wa mfumo. 

Mfumo wa MMfumo wa MMfumo wa M---MAMA wakabidhiwa rasmi kwa Serikali aya MAMA wakabidhiwa rasmi kwa Serikali aya MAMA wakabidhiwa rasmi kwa Serikali aya 
Mkoa wa KigomaMkoa wa KigomaMkoa wa Kigoma   

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma  Salum Kalli akionesha nyaraka ya 

Makabidhiano ya Mradi wa M-MAMA  
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W aziri wa Nchi Ofisi ya Rais Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb) 

amememuelekeza Meneja wa Wakala wa Barabara Mijini na 

Vijijini nchini  TARURA  Mkoa wa Kigoma kuweka taa katika barabara 

zote zinazojengwa na wakala huyo mkoani Kigoma ili kudumisha 

usalama nyakati za usiku sambamba na kupendezesha miji katika 

maeneo zilipo barabara hizo. 

Mhe. Waziri Mchengerwa ametoa maelekezo hayo alipokagua mradi 

wa ujenzi wa barabara iliyojengwa kwa kiwango cha lami Km. 1.1 

kutoka Ujenzi hadi GTZ na Kiganamo hadi Bogwe katika Halmashauri 

ya Mji wa Kasulu, akiwa katika ziara yake ya kikazi mkoani hapa. 

Amesema Mhe.Rais Dkt. Samia amelenga kuendelea kuimarisha mi-

undombinu ya barabara mkoani Kigoma ili kuvutia wawekezaji na 

wafanyabiashara kupitia sekta hiyo muhimu ya uchukuzi sambamba 

na kuboresha mazingira ya miji katika mkoa huo na Tanzania kwa 

ujumla. 

Ujenzi wa barabara hizo kwa kiwango cha lami nyepesi umegharimu 

kiasi cha Shilingi Mil. 950, fedha kutoka serikali kuu na kukamilika 

kwake kumetajwa kuwaondolea adha ya ubovu wa barabara wakazi 

wa mji huo na kuzifanya zipitike kwa wepesi nyakati za masika na 

kiangazi. 

Awali akiwa waziri huyo ametembelea na kukagua maendeleo ya 

ujenzi wa Kituo cha Afya Mwami Ntale kilichopo katika Halmashauri 

hiyo na kumuagiza Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo kumbadilishia Kituo cha 

Kazi Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Mji Kasulu Dkt.Peter Janga 

kutokana na kutoridhishwa na maendeleo ya ujenzi wa kituo hicho. 

‘’Haiwezekani kituo kifunguliwe na kukosa Samani kwa kipindi cha 

zaidi ya Mwaka, huku kikiwa hakina Umeme na majengo kutotoshele-

za, hii haikubaliki na nnakuagiza Katibu Mkuu kumbadilishi kituo cha 

kazi sambamba na kuitaka TAKUKURU kufika hapa na kuanza uchun-

guzi wa ujenzi wa mradi huu’’amesema mchengerwa 

Katika hatua nyingine Waziri Mchengerwa ameiagiza TAKUKURU 

kufanya uchunguzi katika Shule ya Sekondari Nyumbigwa Mpya 

kupitia Program ya P4R kwa kiasi cha Shilingi Bil. 1 na fedha hizo 

kumalizika huku baadhi ya miundombinu ya Shule ujenzi wake kuto-

kuwa umekamilika. 

Kupitia ziara hiyo, Waziri Mchengerwa amesikiliza na kupokea kero 

za wananchi katika kata ya Kagerankanda ikiwemo uwepo wa 

changamoto ya uwepo wa migogoro ya ardhi, kata hiyo kutokuwa na 

diwani tangu mwaka 2021 sambamba na ombi la kupandishwa hadhi 

kwa shule ya sekondari kimenyi hadi kufikia kidato cha Sita. 

Akitoalea ufafanuzi jero hizo za wananchi, Waziri huyo ameahidi 

kupeleka wataalam kutoka Wizara hiyo wanaoshughulikia masuala ya 

Elimu ili kuona kama Shule hiyo ya Sekondari ya Kimenyi inakidhi 

vigezo vya kupandishwa hadhi hadi kutoa Elimu ya Kidato cha Sita. 

 Sambamba na hilo, waziri Mchengerwa ameahidi kukutana na Diwani 

wa Kata hiyo aliyesimamishwa kwa changamoto za masuala ya uraia 

ili kufahamu kiwango cha utatuzi wa changamoto zake ili aweze ku-

rudi kuwatumikia wananchi. 

Kuhusu suala la migogoro ya ardhi, Mchengerwa ameahidi kurudi 

katia kata hiyo ndani ya kipindi cha Siku 30 akiwa na Waziri mwenye 

dhamana ya ardhi ili kutatua na kuzitolea maamuzi changamoto am-

bazo wananchi hao wanankutana nazo kupitia sekta hiyo. 

Mchengerwa aibana TARURA Barabara Wanazojenga Mchengerwa aibana TARURA Barabara Wanazojenga Mchengerwa aibana TARURA Barabara Wanazojenga 
Mkoani KigomaMkoani KigomaMkoani Kigoma   

Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb) Waziri wa Nchi Ofifi ya Rais 

TAMISEMI akisisitiza jambo mbele ya Viongozi wa Mkoa wa Kigoma 


