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W aziri  Mkuu Kassim Majaliwa amezindua zoezi 

la uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga 

kura  huku akiwataka watanzania wote kujitokeza kuji-

iandikisha na kuboresha taarifa zao katika daftari hilo. 

Akizungumza kwenye uzinduzi huo wa daftati la kudumu 

la wapiga kura uliofanyika uwanja wa Kawawa manispaa 

ya Kigoma Ujiji Waziri Mkuu Majaliwa alisema kuwa zoe-

zi la uboreshaji wa daftari kudumu la Wapiga kura na 

zoezi zima la Wapiga kura linawuhusu watanzania kulin-

gana na kutambuliwa na Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

Alisema kuwa taarifa za tume huru ya Taifa ya uchaguzi 

(INEC) inaonyesha kuwepo kwa wapiga kura wapya mil-

ioni 5.5 ambao wanapaswa kuandikishwa kulingana na 

sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 hivyo tume 

imejiandaa kuhakikisha watu wote hao wanaandikishwa 

katika zoezi la kuandikisha. 

Sambamba na hili Waziri Mkuu Majaliwa amewataka 

Viongozi na Watendaji wote kusimamia kwa karibu 

utekelezaji wa zoezi hilo wakiwemo mawaka-

la  kuhakikisha wanaondikishwa kwenye daftari la kudu-

mu la wapiga kura ni Watanzania ili wapate nafasi ya 

kuchagua viongozi wao na kuwafichua watu ambao siyo 

watanzania wanaotaka kujipenyeza kuandikishwa. 

 

Watanzania Jitokezeni Kushiriki kujiandikisha Watanzania Jitokezeni Kushiriki kujiandikisha 

kwenye Daftari la kudumu la Wapiga Kurakwenye Daftari la kudumu la Wapiga Kura  

 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzana Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) akibonyeza kifaa Maalumu kuashiria kuanza 

rasmi kwa Zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Mpiga Kura Mkoani Kigoma 
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Aidha Waziri Mkuu Majaliwa pia ameyaasa mashiri-

ka yasiyo ya serikali yaliyoteuliwa kutoa 

elimu kwenye zoezi la uandikishaji na 

uboreshaji wa daftari la kudumu la wapi-

ga kura kuzingatia majukumu yao kulin-

gana na maombi yao na zoezi lenyewe 

badaya la kufanya mambo ambaayo 

hayasiaani na taratibu za daftari wala 

uchaguzi. 

Katika uzinduzi wa zoezi hilo Waziri 

Mkuu Majaliwa alitoa agizo kwa idara ya 

uhamiaji mkoa Kigoma na nchi nzima 

kwa jumla kutembelea vituo na kufanya 

uhakiki wa watu wanaoandikishwa kuwa 

ni Watanzania na kufanya kazi taarifa 

watakazopata kuhusu watu wanaotaka 

kujiandikisha ambao siyo Watanzania. 

 Mwenyekiti wa Tume huru ya Taifa ya uchaguzi 

nchini (INEC), Jacob Mwambegele alisema kuwa 

Katika uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura mwaka huu 2024 kutakuwa na jumla ya vituo 

40,126, ambapo kati ya vituo hivyo, 39,709 ni vya 

Tanzania Bara na vituo 417 ni vya Zanzibar. 

Awali akitoa taarifa kwa Waziri Mkuu, Mwenyekiti 

wa Tume huru ya Jaji Mwambegele alisema kuwa 

hilo  ni ongezeko la vituo 2,312 ikilinganishwa na 

vituo 37,814 vilivyotumika kuandikisha wapiga kura 

mwaka 2019/2020 huku kukiwa na ongezeko la 

wapiga kura wapya milioni 5.5,wapiga kura milioni 

4.3  wataboresha taarifa zao na wapiga kura 

594,494  wataondolewa kwenye Daftari kwa kukosa 

sifa za kuendelea kuwepo kwenye Daftari hivyo 

baada ya uboreshaji inatarajiwa kuwa Daftari 

litakuwa na jumla ya wapiga milioni 34.7.  

Aidha katika uzinduzi huo Waziri Mkuu Mkuu 

amevitaka vyama vya siasa ambao ndiyo wadau 

wakubwa wa uchaguzi huo kutoa elimu kwa 

wanachama wao kuhusu zoezi hilo lakini pia kuwe-

ka mawakala ambao watasimamia zoezi hilo 

kwenye vituo akitaka mawakala hao kutolewa 

kwenye maeneo husika ya vituo na kuwa na 

uzalendo na nchi yao. 

Mwananchi akipatiwa huduma ya Kitambulisho cha mpiga 

kura baada ya zoezi kuzinduliwa na Waziri Mkuu katika Vi-

wanja vya Kawawa manispaa ya Kigoma Ujiji Mkoai Kigoma 

Majaliwa awasisitiza Wananchi kujitokeza Daftari la Mpiga KuraMajaliwa awasisitiza Wananchi kujitokeza Daftari la Mpiga KuraMajaliwa awasisitiza Wananchi kujitokeza Daftari la Mpiga Kura   
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K atika kipindi cha Takribani miaka mitatu ya uongozi wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia 

Suluhu Hassan, Sekta ya Afya imetazamwa kwa jicho la tofauti na 

kufanikiwa kupiga hatua kubwa kimaendeleo kwa lengo la 

kuharakisha, kurahisha na kuimarisha upatikanaji wa huduma za 

Afya mkoani Kigoma na Taifa kwa ujumla. 

Maendeleo hayo yamegusa katika uboreshwaji mkubwa wa mi-

undombinu ya kutolea huduma za Afya, kuongeza Ikama ya watoa 

huduma pamoja na ongezeko kubwa la upatikanaji wa vitendan-

ishi na vifaa tiba, ubora wa huduma na usimamizi madhubuti wa 

Sekta hiyo. 

Lengo la serikali ya Awamu ya Sita katika kuboresha Huduma za 

Afya mkoani Kigoma ni kuhakikisha Wananchi wanapata mati-

babu sahihi na kwa wakati, kutoa elimu ya kujikinga na maradhi, 

kubaini maradhi katika hatua za awali, kutoa kinga tiba pamoja na 

kuboresha maisha kwa kuisaidia jamii kuwa na uelewa wa 

kutosha kuhusu umuhimu wa kuishi mazingira salama kiafya. 

Kwa kipindi cha kuanzia Julai 2022 hadi Juni 2024, mkoa wa Kig-

oma umepokea jumla ya Shilingi 19,054,052,429 kutoka serikalini 

kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya kutolea 

huduma za Afya ambapo jumla ya Shilingi 16,794,417,133.83 zime-

tumika katika kutekeleza miradi ya ujenzi na Shilingi 

2,259,635,295.00 zimetumika kwa ajili ya manunuzi ya vitendan-

ishi na vifaa tiba. 

Miradi ya ujenzi iliyotekelezwa mkoani Kigoma ni pamoja na 

ukarabati wa Hospitali Nane za Halmashauri, ujenzi na upanuzi 

wa vituo 16 vya Afya, umaliziaji wa maboma katika Hospitali, vituo 

vya Afya na Zahanati katika halmashauri hizo pamoja na ujenzi 

wa nyumba 26 za watumishi katika halmashauri zote nane za 

mkoa.. 

Aidha kazi nyingine zilizotekelezwa ni ujenzi wa kituo cha Damu 

Salama katika Hospitali ya Mkoa wa Kigoma Maweni, uimarisha 

wa huduma za msingi za matokeo, ujenzi wa majengo ya huduma 

za dharura katika hospitali za wilaya Kibondo, Uvinza, Kakonko 

na Buhigwe. 

Ongezeko la upatikanaji wa vifaa tiba pamoja na vituo vya kutolea 

huduma za Afya linachangia kupunguza idadi ya wakazi 

wanaotegemea mitishamba kimatibabu au kuamini katika ramli 

chonganishi hali iliyokuwa ikisababishwa na uhaba wa vifaa vya 

kufanyia vipimo sahihi vya magonjwa mbalimbali wanayougua 

kwa muda mrefu.. 

kuongeza idadi ya vituo vya kutolea huduma za afya kutoka 288  

kwa mwaka 2022 hadi kufikia 332 kwa mwaka 2024 hali hii ime-

wezesha kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi kutoka 102 hadi 

kufikia 29 huku vifo vya watoto wachanga vikipungua kutoka 727 

hadi 287 . 

mafanikio mengine ni kuimarika kwa hali ya utoaji wa huduma 

ambapo katika kipindi cha miaka mitatu mkoa umepokea jumla ya 

watumishi wa kada ya afya 950 sawa na 67% kutoka 60% ya wali-

okuwepo awali. 

Kuhusu mapambano dhidi ya maradhi ya ukimwi, katika kipindi 

cha kuanzia mwaka 2022 hadi 2024, kiwango cha maambukizi ya 

ugonjwa huo kimeshuka kutoka 2.7% hadi kufikia 1.7% sambamba 

na uwepo wa ufuasi mkubwa miongoni mwa wenye VVU. 

Katika kipindi hicho cha miaka mitatu, mkoa umefanikiwa 

kuanzisha Huduma za M-mama kwa ufanisi mkubwa pamoja na 

kupokea magari ishirini na mawili kwa ajili ya kubeba wagonjwa 

na kufanya usimamizi shirikishi wa huduma za afya mkoani Kigo-

ma. 

Kuimarika kwa mifumo ya kutolea huduma za Afya mkoani Kigo-

ma kunakoendana na kusheheni kwa vifaa tiba, watoa huduma 

mahiri pamoja na ujirani wa maeneo ya kutolea huduma za afya 

ni jambo la kujivunia na kushukuru kupitia utimilifu wa maono ya 

kion gozi mkuu wa taifa katika kuhakikisha huduma hizo muhimu 

zinawafikia wananchi kwa usahihi na wakati.. 
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K atibu Tawala mkoa wa Kigoma Hassan Abbas Rugwa 

amewakumbusha watendaji wa Serikali walio chini ya 

Idara ya Afya mkoani Kigoma kuzingatia maelekezo na maaa-

gizo m balimbali yanayotolewa na serikali ikiwemo agizo la 

kutoendelea kutoza fedha kwa ajili ya kulipia kadi za Kliniki 

pamoja na faini kwa wanawake wanaojifungulia nje ya vituo 

vya kutolea Huduma za Afya. 

Hayo yamejiri kufuatia katibu Tawala huyo kukutana na 

kuzungumza na watendaji wa Idara hiyo kwa lengo la kuwahi-

miza kuhusu kusimamia utekelezaji wa agizo hilo lililotolewa 

na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Dkt. Philip Mpango alipofanya ziara yake ya kikazi mkoani Kig-

oma na kuiagiza Wizara ya OR-TAMISEMI kuchukua hatua 

madhubuti ili kudhibiti suala hilo. 

Ifahamike kuwa, agizo hilo lilikuja kufuatia baadhi ya wakazi 

katika Wilaya za Uvinza na Kasulu kutoa malalamiko kwa 

kiongozi huyo kuhusu kutozwa fedha katik ya Shilingi 30,000 

hadi 50,000 kutokana na kujifungua nje ya kituo cha kutolea 

huduma za Afya sambamba na kulipia kadi za Kliniki. 

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Dkt. Ibrahim Salehe 

amesema Idara ya Afya Mkoa wa Kigoma kwa kushirikiana na 

watendaji wake katika ngazi za Halmashauri imeshaanzan 

kutekeleza agizo hilo ikiwemo kuchapisha kadi za kutosha na 

kuzigawa kwa wanawake wanaojifungua kupitia vituo vyote 

vya kutolea huduma za Afya. 

Aidha amesisitiza kuwa Ofisi ya Mganga Mkuu Mkoa haitosita 

kuchukua hatua dhidi ya watumishi watakaokaidi kutekeleza 

agizo hilo ili kuruhusu utoaji wa huduma hizo bila kuwepo kwa 

aina yoyote ya kikwazo.  

 

Watendaji Idara ya Afya Mkoa wa Kigoma Watendaji Idara ya Afya Mkoa wa Kigoma 

Wapewa NenoWapewa Neno  

Ndg. Hassan Abbas Rugwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma 

Watumishi wa Idara ya Afya wakifuatilia Maelekezo ya 

Viongozi Mkoani Kigoma 
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M kuu wa Mkoa wa Kigoma Kamishna Jenerali Mstaafu wa 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Thobias Andengenye amewa-

taka watendaji katika Taasisi za Umma na Halmashauri mkoani hapa 

kuongeza ubunifu katika kubaini vyanzo vya mapato ili kuongeza 

kuinua kiwango cha makusanyo katika Halmashauri na kuziwezesha 

kumudu kujiendasha sambamba na kutekeleza miradi mbalimbali ya 

Maendeleo. 

Mhe. Andengenye ametoa kauli hiyo alipozungumza kwenye Kikao 

kilichowakutanisha  wataalam kutoka Taaasisi za Umma pamoja na 

watendaji kutoka mamalaka za serikali za mitaa  mkoani hapa 

kikilenga kujadili na kubaini fursa mbalimbali za kiuchumi zilizopo 

kwenye mkoa wa Kigoma na kupanga mikakati ya namna bora ya 

kuzitumia ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato. 

Amesema mko una vyanzo vingi vya Mapato, kinachotakiwa ni ubuni-

fu katika ubainifu  wa vyanzo hivyo ili viweze kuleta tija katika 

uzalishaji na ukusanyaji wa mapato, jambo litakaloimarisha uchumi 

wa mkoa na nchi kwa ujumla. 

Aidha Mkuu huyo wa Mkoa amewataka watendaji hao kujenga utama-

duni wa kutoa huduma bora kwa wananchi jambo litakalowezesha 

wapokea huduma kuzitangaza kazi nzuri zinazofanywa na serikali 

mkoani hapa. 

Amesema malengo ya mkoa ni kuhakikisha kwa kipindi cha Mwaka 

wa Fedha 2024/2025 malengo ya makusanyo kimkoa hadi ifikapo 

20230 ni kufikia kati ya shilingi Bil.20 hadi 25. 

Aidha Rugwa amewataka watendaji hao kwenda kuibua vyanzo vipya 

vya mapato katika maeneo yao wanayoyasimia na kuondoa 

vya‘’Hakikisheni mnaandaa mazingira bora ya ukusanyaji wa mapato, 

kuondoa tozo zinazoweza kuwaletea kero wananchi sambamba na 

kuandaa mazingira yatakayotoa fursa kwa wawekezaji ili waweze 

kuwekeza katika maeneo yenye vivutio vya uwekezaji’’ amesema 

Rugwa. 

Upande wake Mkuu wa Sehemu ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 

Mkoa Ndg. Deogratius Sangu amesema  kikao hicho cha wataalam 

wa mkoa kimehusisha wakuu wa Taasisi za Umma zilizopo mkoani 

humo, Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, wachumi, wa-

taalam wa mipango na mipango miji pamoja na Maafisa biashara len-

go kuu likiwa kuhakikisha  wataalam hao wanajengewa uwezo katika 

kubaini na kuhakikisha wanatumia vursa za kiuchumi zilizopo mkoani 

humo kwa ajili ya kuleta maendeleo ya wananchi. 

Kigoma yaweka Mikakati Kuimarisha Kigoma yaweka Mikakati Kuimarisha 
Ukusanyaji wa Mapato ya NdaniUkusanyaji wa Mapato ya Ndani  

Baadhi ya Washiriki wa Kikao Kazi cha Wakurugenzi na 

Watendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

CGF (Mst.) Thobias Andengenye Mkuu wa Mkoa wa Kigoma 
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M akamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 

Philip Mpango amesema mahusiano mazuri yaliyopo baina 

ya Uongozi wa Chama cha Mapinduzi (CCM) na uongozi wa Serikali 

ya Mkoa yamekuwa chachu ya kufikia malengo ya serikali kwenye 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo mkoani Kigoma. 

Mhe. Dkt. Mpango ametoa kauli hiyo alipokutana na viongozi wa 

CCM na kusisitiza kuwa, Mkuu wa Mkoa wa Kigoma amekuwa kiun-

ganishi kizuri baina ya pande mbili hizo kutokana na kufanya kazi 

kwa uwazi na ushirikishaji. 

Amesema kumekuwa na ushirikiano mkubwa baina ya wakuu wa 

wilaya, wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa pamoja na 

viongozi wa ngazi mbalimbali ndani ya CCM, jambo linalowapa fursa 

wananchi kupata taarifa sahihi kuhusu kazi zinazofanywa na kuen-

delea kuiamini serikali kupitia ushirikishwaji huo. 

‘‘Nitoe pongezi zangu za dhati kwako Mkuu wa Mkoa kutokana na 

kushirikiana bega kwa bega na viongozi hao ambao ndio wa-

wakilishi wa wananchi katika maeneo yao, jambo linalosababisha 

kuondoa migogoro na mivutano isiyo ya lazima katika usimamizi na 

utekelezaji wa kazi mbalimbali za miradi ya maendeleo mkoani 

hapa’’ amesema Makamu wa Rais. 

Aidha Makamu wa Rais amewataka viongozi hao wa Chama Cha 

Mapinduzi kuwa wajumbe na mabalozi wazuri katika kuhamasisha 

wananchi kushiriki kwenye zoezi la uboreshaji wa daftari la kudumu 

la wapiga kura sambamba na kujitokeza kwenye mchakato wa 

uchaguzi wa serikali za mitaa kwa ajili ya kupiga au kupigiwa kura 

ili nchi iweze kupata viongozi bora. 

Katika hatua nyingine Makamu wa Rais amepongeza uamuzi wa 

mkuu huyo wa mkoa kwa kwa kuruhusu wananchi wanaodaiwa 

kulima katika eneo la hifadhi ya Msitu wa Makere Kusini mwanzoni 

mwa Mwaka huu, kuwataka kuondoa mazao yao  bila kuzuiliwa na 

watendaji kutoka wakala wa Huduma za Misitu nchini(TFS). 

‘‘Haiwezekani mtu analima mnamuacha, anapalilia mnamuangalia 

tu, wakati wa kuvuna ndipo mnaanza kupambana nae na 

kumnyang’anya mazao yake kwa kosa la kulima katika eneo la 

hifadhi, huo ni unyanyasaji mkubwa  kwa nini msiwadhibiti waku-

lima hawa katika hatua za awali ili wasilime kabisa bali mnakuja 

kuwasumbua wakati wa kuvuna? Hili linafikirisha sana’’ amesema 

Dkt. Mpango. 

Pamoja na hayo, Makamu wa Rais amempongeza Mhe. Rais Dkt. 

Samia Suluhu kwa kuendelea kuelekeza fedha nyingi mkoani Kigo-

ma kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo iki-

wemo ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya kuboresha maisha ya 

wakazi mkoani Kigoma.  

Dkt. Mpango ampongeza RC Andengenye Kuimarisha Dkt. Mpango ampongeza RC Andengenye Kuimarisha Dkt. Mpango ampongeza RC Andengenye Kuimarisha 

Uhusiano baina ya Watendaji wa Serikali na CCMUhusiano baina ya Watendaji wa Serikali na CCMUhusiano baina ya Watendaji wa Serikali na CCM   

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Philip Isdor Mpango akiwa na Viongozi wa Mkoa wa Chama Cha 

Mapinduzi alipofanya ziara ya kiakazi Mkoani humo 
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M akamu wa Rais wa Jymhuri ya Muungano wa 

Tanzania Dkt. Philip Mpango amemuagiza Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa (TAMISEMI) kupitia kwa Naibu wa Waziri wa Wizara 

hiyo Zainab Katimba kupitia upya Sheria Ndogo za  Sekta 

ya Afya katrika Halmashauri zinazoruhusu  kulipia kadi ya 

kliniki pamoja na kutoza faini kwa wanaojifungua nje ya 

vituo vya Afya ili kuzisitisha sheria hizo mara moja. 

Makamu wa Rais ametoa agizo hilo Julai 12, 2024 akiwa  

 

katika ziara yake ya kikazi wilayani Kasulu ambapo 

amepokea malalamiko ya wanawake kutozwa faini kati ya 

Shilingi 40,000 hadi Shilingi 50,000 na kusisitiza kuwa 

kitendo hicho ni kinyume na sheria na utaratibu huo 

unapaswa kusitishwa. 

‘‘Changamoto hii inaonekana kuwepo maeneo mengi 

ndani na nje ya mkoa wa Kigoma  hivyo ninaiagiza Wizara 

kupitia upya sheria hizo na kuandaa mwongozo wa 

kuziondoa kisha  mzishushe kwenye Halmashauri kwa 

ajili ya utekelezaji  ili kuhakikisha utaratibu huo haujirudii 

tena’’amesisitiza Dkt. Mpango. 

Amesema ni jukumu la watendaji wa serikali kuielimisha 

jamii kuhusu umuhimu wa kujifungua katika vituo vya 

Afya na inapotokea mjamzito kajifungua nje ya kituo cha 

kutolea huduma za Afya wahudumu wanapaswa 

kumpokea na kumpatia huduma bila masherti yoyote 

Sambaba na hayo, Makamu wa Rais  ameuelekeza 

uongozi wa wilaya kupitia wakuu wa wilaya 

kuhakikisha wanatumia mbinu mbadala ili 

kuhakikisha ukosefu wa vitambulisho hivyo 

hauwanyimi fursa vijana kupata  kazi katika 

mashirika au taasisi binafsi ili waweze kujipatia 

kipato. 

 

Katika hatua nyingineDkt. Mpango ameuelekeza 

Uongozi wa Mamlaka  ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini 

(LATRA)kutekeleza jukumu lao la kutoa Elimu kwa 

Jamii badala ya kusumbua wamiliki wa vyombo vya 

Usafiri hususani waendesha pikipiki maarufu kama 

bodaboda 

Aidha ameitaka Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi 

kuongeza kasi katika kushughulikia utoaji wa 

vitambulisho vya NIDA ili kutoa Fursa kwa wananchi 

kuvitumia kuendana na matakwa ya Serikali 

‘‘Jukumu lenu la Msingi ni kutoa elimu na kuhamasisha 

watumiaji wa barabara wanazingatia taratibu na 

miongozo na wale watakaobainika kushindwa kuzingatia 

taratibu hizo ndio wachukuliwe hatua na sio kushinda 

mnakamata vyombo hivyo kabla ya kutoa elimu kwa 

Umma’’ alisisitiza Dkt. Mpango  

Marufuku Kuwatoza Wajawazito Kadi za Kliniki Marufuku Kuwatoza Wajawazito Kadi za Kliniki ––Dkt. MpangoDkt. Mpango  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. 

Philip Isdor Mpango akizungumza na Wananchi wa Nguruka-

(pichani hawapo) 
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U jenzi wa njia ya kusafirisha Msongo wa Umeme wa Kilovoti 

400 kutoka Nyakanazi hadi Kidahwe wenye Thamani ya 

Shilingi Bilioni 434.9 umefikia zaidi ya 80% ambapo kukamilika kwa 

Mradi huo kunatajwa kuwa suluhisho la kudumu kutokana na mkoa 

kuwa na changamoto ya muda mrefu ya utoshelevu wa upatikanaji 

huduma ya Umeme. 

Mradi huo unahusisha miradi mitatu ambapo kwa upande wa mradi 

wa ujenzi wa njia ya Umeme Nyakanazi hadi Kidahwe ulioanza ku-

tekeleza Januari 2022 na Mkandarasi  M/s TATA Pro-

jects  Ltd  kutoka nchini India, umefikia 84% na unatarajiwa kuka-

milika ifikapo Septemba 30, 2024 

Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Thobias Andengenye amesema Mhe. Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu amedha-

miria kuwaondolea wananchi wa mkoa wa Kigoma adha ya ukosefu 

wa umeme kwa kuidhinisha ujenzi wa mfumo huo utakaoingiza 

umeme wa kutosha na wenye uhakika katika kuendesha shughuli 

mbalimbali za uzalishaji mali. 

Amesema kukamilika kwa mradi huo kutaipunguzia hasara Serikali 

kwa kuachana na matumizi ya mafuta yanayofikia kiasi cha lita 

30,000 kwa siku kwa ajili ya uendeshaji wa jenereta zinazozalisha 

Umeme unaotumika mkoani Kigoma 

‘’Matumizi ya jenereta yametupeleka kwenye mgao wa umeme kuto-

kana na kutotosheleza kwa nishati hiyo, jambo lililochangia kwa 

kiasi kikubwa mkoa kukosa wawekezaji upande wa Sekta ya viwan-

da jambo linaloikosesha nchi kiasi kikubwa cha mapato’’ amesema. 

‘Ifahamike kuwa serikali inaendelea kutekeleza mradi wa ujenzi wa 

reli ya kisasa ya SGR kutoka Tabora hadi Kigoma yenye urefu wa 

Km. 506, ujenzi wa kiwanda cha kutengenezea Meli pamoja viwanda 

vingine vilivyopo vya kuchakata bidhaa mbalimbali ambavyo vyote 

hivyo vitahitaji kuendeshwa kwa kutumia  umeme wa uhakika’’ 

ameendelea kufafanua Andengenye. 

Mhandisi wa ujenzi wa miundombinu ya Usafirishaji wa Msongo wa 

Umeme Nyakanazi hadi Kidahwe Nyango Magesa amesema kazi za 

usanifu wa mradi huo zimefikia 99% Manunuzi ya vifaa 99% pamoja 

na Ujenzi kufikia 84.4% 

Ameutaja mradi mwingine unaotekelezwa sambamba na mradi huo 

ni ujenzi wa njia za usambazaji Msongo wa Umeme wa KV 33 na Voti 

400 kwa Thamani ya Shilingi Bil. 11.5 ukitekelezwa na Mkandarasi M/

s Giza Cable Industries kutoka nchini Misri pamoja na ujenzi wa Kit-

uo cha kupoza Umeme Kigoma na Kasulu unaotekelezwa kwa Gha-

rama ya Takribani Shilingi Bil. 9.2 ambapo hatua iliyofikiwa ni usani-

fu wa michoro, uchunguzi wa udongo kwa ajili ya kuona iwapo mae-

neo husika  yanafaa kwa ajili ya ujenzi wa miradi hiyo 

Vijiji vitakavyonufaika kwa wilaya ya Kasulu ni Makere, Nyachenda, 

Titye, Kitagata, Nyamidaho, Mvugwe, Nyarugusu, Muzye, Bugaga na 

Kasangezi ambapo kwa Halamshauri ya Mji ni Kanazi, Nyantare, 

Nyumbigwa na Bugaga 

Mhandisi Magesa amesema zoezi la ulipaji wa fidia kwa maeneo 

yaliyopitiwa na Mradi huo limekamilika kwa Asilimia 91 ambapo 

kiasi cha Shilingi Bil. 2.32 kimelipwa kwa wananchi ambao maeneo 

yao yamepitiwa na mradi na kwa wanaoendelea kuthibitisha taarifa 

zao watapokea malipo kabla ya mwishoni mwa Mwezi Agosti 2024. 

Stephano Gwarema Mkazi wa Kijiji cha Rusesa amesema 

ameridhishwa na kasi ya serikali katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo hususani suala la kuimarisha huduma za Umeme, Afya, 

Maji na barabara katika maeneo ya vijijini. 

Kazi zinazoendelea kufanywa na serikali tumeridhishwa nazo na 

nitoe wito kwa wananchi wenzangu tuendelee kutunza miundombinu 

hii ili iweze kudumu kwa ajili ya matumizi ya sasa na vizazi vihavyo. 

‘‘Mfumo huu wa Umeme unaotekelezwa mkoani Kigoma utakapoka-

milika utasaidia uwepo wa viwanda vitakavyoweza kutupatia ajira 

wakazi wa Kigoma na kujiimarisha kiuchumi ili tuweze kumudu 

kuendesha maisha’’ amesema Gwarema. 

Ujenzi wa Njia ya Umeme NyakanaziUjenzi wa Njia ya Umeme Nyakanazi--Kidahwe wafikia  80%Kidahwe wafikia  80%  

Kazi ya usimikaji nguzo za kusafirishia Umeme wa Grid ya Taifa 

ikiendelea katika Maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Kigoma 
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Kigoma kushirikiana na Wadau Kuinua Kiwango Kigoma kushirikiana na Wadau Kuinua Kiwango 

cha Elimucha Elimu  

S erikali mkoani Kigoma imeahidi kuendelea kushirikiana 

na wadau mbalimbali wa Elimu ikiwemo Mradi wa Shule 

Bora  ili kuboresha na kuimarisha mazingira ya ujifunzaji na 

ufundishaji ili kuendelea kuinua ubora wa Elimu. 

Kauli hiyo imetolewa na Katibu Tawala Mkoa wa Kigoma Has-

san Rugwa alipokutana na kuzungumza na wadau wa Elimu 

wanaotekeleza mradi wa Shule Bora  mkoani Kigoma na ku-

sisitiza kuwa lengo la serikali ni kuona ubora wa Taaluma 

unaendelea kuimarika kutokana na maboresho ya Mazingira 

ya utoaji na upataji wa Elimu 

Amesema Serikali kupitia watendaji wa Sekta hiyo mkoani 

hapa wataendelea kushirikiana na wadau ili kupunguza 

changamoto zinazochangia kuzorotesha na kutofikiwa kwa 

malengo ya serikali katika utekelezaji wa mipango ya kitaalu-

ma  sambamba na mdondoko wa wanafunzi. 

Kiongozi wa Programu ya Shule Bora Taifa, Virginie Briand 

ameeleza kuwa mradi wa shule bora una lengo la kumuweze-

sha mwalimu kutekeleza majukumu yake kwa usahihi kupitia 

mafunzo wanayopatiwa sambamba na kusaidia zoezi la 

upatikanaji wa chakula kwa wanafunzi wakiwa shuleni ili 

kufanikisha zoezi la ujifunzaji na ufundishaji 

Amesema kwamba vyumb vinavyotumika kutolea Elimu lazi-

ma viakisi picha halisi ya Mazingira ya ujifunzaji hali itaka-

yopelekea kupunguza utoro na kuwafanya wanafunzi 

kuhudhuria vipindi madarasani bila kutoroka  na kuhakikisha 

walimu na wazazi wanasimamia zoezi la upatikanaji wa 

chakula  kwa watoto ili kuhakikisha watoto wanapata utulivu 

muda wa kujifunza. 

Akizungumza na watendaji na wadau wa Sekta ya Elimu kati-

ka Kata ya Kidahwe, wilaya ya Kigoma, Mkurugenzi Msaidizi 

wa Elimu Msingi, Ofisi ya Rais TAMISEMI Susana Nussu ame-

wataka wazazi kushirikiana na walimu kwa kufuatilia ma-

hudhurio ya watoto na kushiriki katika shughuli za uzalishaji 

mali kupitia miradi ya Elimu ya Kujitegemea (EK) iliyopo kati-

ka mazingira ya shule. 

Bi. Susana amewakumbusha walimu mkoani Kigoma kujenga 

utamaduni wa kufanya Tathmini za mara kwa mara wakati wa 

ufundishaji na baada ya ufanyikaji wa mitihani ili kutambua 

maeneo yenye changamoto na mafanikio kisha kuchukua 

hatua ikiwemo kurudia mada, kutoa mazoezi ya kutosha kwa 

lengo la kuimarisha uelewa wa wanafunzi wao. 

Aidha, Sasana amesema kuwa mbinu jumuishi za ufundushaji 

zitasaidia kukabiliana na changamoto ya utoshelevu wa wali-

mu kwa ajili ya kufundisha baadhi ya masomo  na kuondoa 

pengo lililopo la kufikisha huduma za kitaaluma kwa wana-

funzi. 

Upande wake Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Maten-

do  Victor Gideon  amesemaa Mradi wa Shule Bora kupitia 

programu ya Ushirikiano wa Walimu na wazazi shuleni 

(UWAWA) imeleta mafanikio makubwa ikiwemo kuhamasisha 

wanafunzi kuhudhuria shule na kuongeza kiwango cha ufaulu 

kwa shule hiyo. 

Amesema kupitia Programu ya Mafunzo Endelevu ya Walimu 

Kazini(MMEWAKA) pamoja na UWAWA, Shule ya Msingi 

Kidahwe ilipata jumla ya Shilingi 110,600,000 kwa ajili ya ujen-

zi wa vyumba vinne (4) vya Madarasa na matundu  matatu (3) 

ya vyoo, pamoja na walimu kupatiwa mafunzo kazi ili ku-

wajengea uwezo 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma Ndg. Hassan Abbas Rugwa 
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W afanyabiashara mkoani Kigoma wametakiwa kutumia 

fursa ya uwepo wa mabaraza ya Biashara kwa ajili ya 

kuweka mikakati ya kuibua fursa mpya za kiabiashara badala 

ya kutumika kwa ajili ya kutatua migogoro ya wafanyabiashara 

pekee. 

Wito huo umetolewa na Mkuu wa Mkoa wa Kigoma Mhe. 

Thobias Andengenye alipozungumza wakati akifungua Mkuta-

no wa Baraza la Biashara Mkoa wa Kigoma uliofanyika katika 

Hoteli ya Lake Tanganyika iliyopo Manispaa ya Kigoma Ujiji na 

kusisitiza kuwa  serikali itaendelea kuimarisha Mazingira ya 

uwekezaji mkoani Kigoma ili kutimiza dhamira ya Mhe. Rais ya 

Dkt. Samia Suluhu ya kuufanya mkoa kuwa kitovu cha Biasha-

ra kwa ukanda wa Magharibi. 

Amesema ili kuleta tija kibiashara mikutano ya mabaraza ya 

biashara isitumike kutatua changamoto za wafanyabiashara 

pekee bali iweke mikakati ya pamoja katika kuibua fursa za 

kibiashara na uwekezaji ili kuinua uchumi wa mkoa na Taifa 

kwa ujumla. 

‘’Iwapo mikutano hii itafanyika mara kwa mara, itaondoa migo-

goro isiyo ya lazima na kutuepusha migomo ya wafanya-

biashara inayoweza kujitokeza  kutokana na changamoto 

zilizopo kupata utatuzi kwa wakati  hii’’ amesema Andengenye. 

Amesema Serikali imeelekeza zaidi ya Shilingi trilioni  Nane 

(8) kwa ajili ya kuimarisha miundombinu ya uchukuzi na usafi-

rishaji mkoani Kigoma sambamba na kufanya ukarabati wa 

meli za Mt. Sangara, MV Liemba pmaoja na Mwongozo kwa 

ajili ya kujenga mazingira rafiki kwa wafanyabiashara na 

wawekezaji wa ndani na nje ya mkoa wa Kigoma kusafiri wao 

wenyewe na kusafirisha bidhaa zao. 

‘‘Serikali ya awamu ya Sita inaendelea kuimarisha upatikanaji 

wa huduma ya umeme wa uhakika wa Gridi ya Taifa , 

kuboresha uwanja wa ndege pamoja na ujenzi wa barabara 

zinazouunganisha mkoa na mikoa ya jirani kwa kiwango cha 

Lami’’ amesema Mkuu wa Mkoa 

Aidha Mwenyekiti wa kikao hicho ambaye ni Mkuu wa Mkoa 

wa Kigoma amesema Serikali itaendelea kupokea na kufanyia 

kazi maoni ya wafanyabiashara  pamoja na kutatua changa-

moto zao kwa haraka ili kuwawekea mazingira rafi-

ki  wafanyabashara  na kuwawezesha kufikia malengo wali-

yojiwekea. 

Tumieni Mabaraza ya Biashara Kupanga Mikakati ya Tumieni Mabaraza ya Biashara Kupanga Mikakati ya 

Kibiashara Kibiashara --  RC AndengenyeRC Andengenye  

CGF (Mst.) Thobias Andengenye Mkuu wa Mkoa wa Kigoma 

Wajumbe wa Baraza la Biashara la Mkoa wa Kigoma 

wakiendelea kujadili  hoja mbalimbali  
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M akamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Dkt. Philip Mpango amemtaka Mkandarasi anayejenga 

barabara ya Kasulu Manyovu kwa Kiwango cha Lami kukami-

lisha ujenzi wa barabara hiyo ifikapo Machi 2025. 

Akizungumza na maelfu ya wakazi wa Wilaya ya Buhigwe aki-

wa katika Siku ya Pili ya ziara yake ya kikazi mkoani Kigoma, 

Mhe. Dkt. Mpango amesema maendeleo yam Mkoa wa Kigoma 

yamechelewa kutokana na kutokuwepo kwa miundombinu 

bora ya Barabara Maji, Umeme na Huduma nyingine za jamii 

kwa muda mrefu na kuwataka wananchi kutumia fursa ya 

kukamilika kwa miundombinu hiyo kujiletea  Maendeleo. 

Amesema kukamilika kwa barabara hiyo ambayo ni sehemu 

ya mradi wa ujenzi wa barabara ya Kabingo-Kasulu hadi 

Manyovu yenye urefu wa Km 260.6 kutauunganisha mkoa wa 

Kigoma na Kagera pamoja na nchi jirani ya Burundi na kutoa 

fursa za kiuchumi kupitia usafirishaji wa bidhaa mbalimbali za 

kibiashara. 

Akizungumza na wakazi wa Wilaya ya Buhigwe kwa nyakati 

tofauti tofauti, Dkt. Mpango amesema serikali inalenga kui-

marisha miundombinu mbalimbali mkoani hapa ili kuufanya 

mkoa kuwa kitovu cha biashara na uchumi kwa ukanda wa 

Magharibi 

Aidha Makamu wa Rais, amewataka watendaji wa Serikali 

mkoani hapa kutumia muda mwingi katika kutembelea na 

kusimamia miradi ya Maendeleo pamoja na kutosita kuchukua 

hatua dhidi ya watendaji wazembe wanaochelewesha 

utekelezaji wa miradi ya Maendeleo. 

Upande wake Waziri wa Ujenzi Inocent Bashungwa  amesema 

kwa kushirikiana na wasaidizi wake watahakikisha agizo la 

Makamu wa Rais linatekelezwa kama ilivyopangwa sam-

bamba na miradi mingine ambayo ameelekeza wizara hiyo 

kufuatilia na kusimamia utekelezaji wake ili iweze kukamilika 

na kuwaondolea kero wananchi 

''Barabara Kasulu''Barabara Kasulu--Manyovu ikamilike ifikapo Machi Manyovu ikamilike ifikapo Machi 

2025'' Dkt. Mpango2025'' Dkt. Mpango  

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Philip Isdor Mpango  
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Makamu wa Rais awaweka Kikaangoni Wenyeviti wa Vijiji Wilayani Makamu wa Rais awaweka Kikaangoni Wenyeviti wa Vijiji Wilayani 

UvinzaUvinza  

M akamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-

nia Dkt. Philip Mpango ameuelekeza uongozi wa 

Serikali mkoani hapa kuwachukulia hatua watumishi wa-

takaobainika kushiriki kuruhusu uingizaji wa mifugo wilayani 

Uvinza kinyume cha Sheria na kusababisha ongezeko la migogo-

ro baina ya wakulima na wafugaji.  

Dkt. Mpango ametoa kauli hiyo alipozungumza kwa nyakati 

tofauti na wakazi wa wilaya ya Uvinza akiwa katika ziara yake ya 

kikazi mkoani hapa ambapo amesema baadhi ya watumishi wa 

Umma wasio waadilifu wamekuwa wakipokea fedha kinyume na 

sharia ili kuwaruhusu wafugaji kuingiza mifugo wilayani humo 

bila kufuata taratibu zilizowekwa na serikali. 

‘‘Mamlaka za vijiji zinapaswa kuzingatia Sheria na Kanuni za ma-

tumizi bora ya Ardhi pia nakuagiza Mkuu wa Mkoa pamoja na 

watendaji wako kuchukua hatua dhidi ya wale wote 

wanaohusika na zoezi hilo bola kuzingatia maelekezo ya serikali 

kuhusu taratibu za ufugaji kwani nchi haitegemei mifugo pekee’’ 

amesema Dkt. Mpango. 

Sambamba na hayo kupitia ziara yake makamu wa Rais ameka-

gua ujenzi wa barabara ya Malagarasi, Ilunde hadi Uvinza yenye 

urefu wa Km. 51.1ambayo ujenzi wake umefikia Asilimia 54 huku 

ikitarajiwa kukamilika Machi, 2025. 

Mara baada ya kukagua mradi huo, Makamu wa Rais amemuele-

keza Mkandarasi anayetekeleza mradi huo kuhakikisha ana-

tumia kipindi hiki cha kiangazi kukamilisha maeneo muhimu ya 

ujenzi wa barabara hiyo bila kuathiri ubora wa kazi. 


