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TAARIFA YA MKOA WA KIGOMA KUHUSU UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA 
CHAMA CHA MAPINDUZI YA MWAKA 2015 – 2020 KATIKA KIPINDI CHA MWAKA MMOJA 

KUANZIA 
MWEZI JUNI MWAKA 2020 HADI JULAI, 2021 

 
1.0 Utangulizi 
 

Taarifa hii inaelezea Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ya mwaka 2015 
– 2020 kwa kipindi cha mwaka mmoja. Katika kipindi hiki hatua kubwa ya utekelezaji imefanyika 
na mafanikio makubwa yameonekana katika Sekta mbalimbali. 
 
Mkoa unaendelea kuhamasisha zao la Michikichi ambapo kwa sasa eneo linalolimwa zao hilo 
Mkoani Kigoma ni hekta 23,112. Kati ya eneo hilo hekta 19,556 zimepandwa miche ya zamani 
aina ya Dura (jiwe) na hekta 3,556 zimepandwa miche bora aina ya Tenera ipatayo 450,646.  
 
Mtandao wa Barabara Vijijini na Mijini Mkoani Kigoma wenye jumla ya urefu wa Km 4,812.98 
umeendelea kuboreshwa chini ya Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA). Kati ya 
Kilomita hizo, Km 2,129.47 ni barabara za mjazo (Feeder roads), Km 2,161.80 ni barabara za 
Mkusanyo (Collector roads) na Km 328.24 ni barabara za Jamii (Community roads). Aidha, Mkoa 
una Barabara za ndani za lami zenye urefu wa Km 65.129 zilizojengwa katika Halmashauri ya 
Mji Kasulu Km 4.919, Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo Km 1.86, Halmashauri ya Manispaa 
Kigoma/Ujiji Km 45.44, Halmashauri ya Uvinza 10km, Halmashauri ya Kakonko 1km na 
Halmashauri ya Buhigwe 1.9km. Miradi ya ujenzi wa barabara katika Halmashauri zote 
itaendelea kutekelezwa kwa kiwango cha lami kupitia bajeti ya miradi ya maendeleo. Takwimu 
hizi ni kwa mujibu wa Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA).  

 
Aidha, huduma za Afya zimeendelea kuboreshwa katika Halmashauri zetu Mijini na Vijijini kwa 
kujenga Hospitali za Wilaya, Vituo vya Afya na Zahanati. Uboreshaji huu unahusisha pia 
Halmashauri nne (4) zilizoanzishwa kutoka Halmashauri Mama. Katika Halmashauri 4 
zilizoanzishwa, Halmashauri tatu (3) zinajengwa Hospitali za Wilaya na Halmashauri moja 
inajenga Zahanati katika kipindi hiki. Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko kwa kipindi cha Julai 
2020 hadi Juni 2021 ilipokea Shilingi 1,500,000,000/= kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 
ambao unaendelea kwa kutumia Force Account. Ujenzi huu unahusisha majengo mawili (2) ya 
Wagonjwa wa nje (OPD) na Maabara. Majengo hayo yapo katika hatua ya umaliziaji. Vile vile, 
Halmashsuri ya Wilaya ya Buhigwe ilipokea 500,000,000/= kwa ajili ya ujenzi wa Wodi ya 
akinamama, Watoto na Wanaume katika Hospitali ya Wilaya. Katika Mtaa wa Jitegemee Kata ya 
Mwilamvya Tarafa ya Heruchini, Halmashauri ya Mji Kasulu inaendelea kukamilisha ujenzi wa 
Zahanati kwa gharama ya Shilingi 50,000,000/= jengo limefikia hatua ya kupaua. Halmashauri ya 
Wilaya ya Uvinza imejenga pia Hospitali ya Wilaya katika Makao Makuu ya Halmashauri kwa 
gharama ya Shilingi 2,300,000,000/= na kwa sasa Hospitali imeanza kutumika. Jengo 
linaloendelea kujengwa ni Wodi ya Watoto na Wanaume ambayo imefikia hatua ya msingi. 

 
Taarifa hii ina sehemu kuu 6, Sehemu ya kwanza ni Utangulizi na imeelezea mambo makubwa 
yaliyofanyika katika kipindi hiki cha utekelezaji. Sehemu ya pili inaelezea utekelezaji uliofanyika 
kisekta, Sehemu ya tatu inaelezea kwa muhtasari mafanikio yaliyopatikana kisekta kwa mwaka 
mmoja hadi Juni, 2021 Sehemu ya nne inaelezea changamoto zilizojitokeza na utatuzi wake 
wakati Sehemu ya tano inaelezea mipango/miradi inayotekelezwa na itakavyotekelezwa katika 
kipindi kifupi kijacho. Sehemu ya sita ni hitimisho. 
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2.0 Utekelezaji wa Ilani Kisekta 
 
 2.1 SEKTA YA UZALISHAJI MALI 
 
  2.1.1 KILIMO NA USHIRIKA 
 
Bangokitita Na.2.1.1: 

IBARA MAELEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

22(a) Kuimarisha upatikanaji wa pembejeo na zana za kilimo ili 
kuongeza tija na uzalishaji kwa kuzingatia matumizi ya 
teknolojia ya kisasa hususani katika kuboresha mifumo ya 
utoaji wa ruzuku na pembejeo pamoja na kuwaunganisha 
wakulima na Benki ya Maendeleo ya Kilimo na taasisi 
nyingine za fedha. 

Mkoa unaendelea kuhimiza matumizi ya 
zana bora za kilimo kama matrekta na 
utumiaji wa “wanyamakazi” katika kilimo. 
Kwa upande wa matumizi ya matrekta, 
Halmashauri zimeanza utaratibu wa 
kuanzisha vituo vya kukodisha matrekta 
kwa ajili ya kilimo. Halmashauri 
zilizoanzisha hadi sasa ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Uvinza (vituo 3) na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko (kituo 
1). Kwa upande wa wanyamakazi, kwa 
sasa kuna jumla ya jozi za maksai 601; 
Wilaya ya Uvinza 522, Wilaya ya Uvinza 
60, Kibondo 16, Kakonko 3). 

22(b) Kutoa elimu kwa wakulima juu ya kanuni bora za kilimo 
katika kila Kata nchini. 

Elimu kuhusiana na Kanuni bora za 
kilimo hutolewa na Mkoa kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali wa Maendeleo 
katika kilimo hususani Mradi wa Kilimo 
endelevu Mkoa wa Kigoma (SAKIRP), 
Shirika la Chakula Duniani (WFP) na 
Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa 
Taifa (FAO).  Jumla ya vikundi vya 
wakulima 812 vyenye jumla ya wakulima 
18,371 wamepewa elimu na mafunzo. 
Aidha, Mkoa utaendelea kushirikiana na 
wadau hao ili kuhakikisha wakulima 
wanaongeza uzalishaji kwa kutumia 
mbinu bora za kilimo cha kisasa. 

22(c)(i) Kushirikiana na sekta binafsi, kuwekeza katika 
miundombinu ya umwagiliaji kwa kujenga mifereji mikuu, 
mifereji ya kati na kujenga mabwawa ya kuhifadhia maji 
kwenye maeneo yenye ukame. 

Kwa hivi sasa hakuna fedha 
iliyopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa 
mifereji Mikuu, mifereji ya kati na 
mabwawa. Aidha, Mwaka 2019 ilijengwa 
mifereji katika eneo la Mgela lenye 
ukubwa wa hekta 360 kwa gharama ya 
Shilingi 168,000,000/= kwa ufadhili wa 
Benki ya Dunia (World Bank). 

22(c)(ii) Kukamilisha ujenzi wa skimu zote za umwagiliaji 
zilizoanza kujengwa miaka ya nyuma. 

Mkoa kupitia Halmashauri ya Wilaya ya 
Kakonko, Halmashauri ya Wilaya ya 
Kasulu na Halmashauri ya Wilaya ya 
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Uvinza zilipata jumla ya Shilingi 
1,176,000,000 kutoka Programu ya 
“Small Scale Irrigation Development 
Programme” (SSIDP) kwa ajili ya 
uboreshaji wa Miundombinu ya Miradi ya 
Umwagiliaji minne (4). Skimu hizo ni 
Rungwe Mpya Shilingi 349,000,000/=, 
Titye Shilingi 230,000,000/=, Kashagulu 
Shilingi 340,000,000/= na Ruhwiti Shilingi 
257,000,000/=. Ujenzi na ukarabati wa 
Miundombinu ya Miradi hii ya umwagiliaji 
imekamilika. 

22 (g) (iii) Kujenga masoko ya kimkakati katika maeneo ya mipaka 
ya nchi ili kuwapa wakulima fursa ya kuuza mazao nje ya 
nchi. 

Jumla ya masoko na vituo vya 
kukusanyia na kuuza mazao 5 
vimejengwa kwa ushirikiano baina ya 
Serikali na Wadau wa Maendeleo 
hususani ITC na UNCDF. Vituo na 
masoko hayo ni Muhange na Kabingo 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kakono, 
Kagezi na Mukarazi katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Kibondo na Mvugwe katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu. Ni 
matarajio ya Mkoa kuwa vituo na masoko 
haya yatatoa fursa kubwa na ya uhakika 
wakulima kuuza mazao yao nje ya nchi. 

 
 2.1.2 MIFUGO NA UVUVI 
 
Bangokitita Na.2.1.2: 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

25(b) Kutenga, kupima na kumilikisha wafugaji maeneo ya 
ufugaji nchini ili kuongeza maeneo ya ufugaji yaliyopimwa. 

Kwa mujibu wa takwimu kutoka baadhi ya 
Halmashauri, mwaka 2020 jumla ya 
maeneo 20,186 yalitengwa na kupimwa.  
Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe 
maeneo 5, Kakonko maeneo 7, 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 
maeneo 17,182, Halmashauri ya Wilaya 
ya Kigoma maeneo 2955, Uvinza 
maeneo 37. Aidha, kwa mwaka 2021 
Mkoa kupitia Halmashauri umepanga 
kutenga na kupima maeneo 3047 (Kasulu 
TC maeneo 2, Buhigwe DC maeneo 44, 
Kakonko DC maeneo 2, Kigoma DC 
maeneo 3,000 na Uvinza DC maeneo 
37). 

25 (p) Kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha viwanda vya nyama 
na mazao mengine yatokanayo na mifugo ikiwemo jibini na 
ngozi hususan katika maeneo yenye mifugo mingi ili 

Serikali inaendelea kuhamasisha Sekta 
binafsi kuanzisha viwanda vidogo vya 
nyama katika maeneo yenye mifugo 
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kuongeza thamani. mingi (Uvinza, Kasulu, Kibondo) ili 
yaweze kuchakata mazao ya mifugo 
kama ngozi na jibini. 

27 (n) Kuwawezesha wavuvi wadogo wadogo kupata vifaa vya 
uvuvi kwa bei nafuu. 

Katika mwaka 2020/2021 Halmashauri ya 
Wilaya ya Uvinza chini ya Ufadhili wa 
Marekani kupitia kikundi cha “The Nature 
Conservant” (Tuungane) ilitoa kiasi cha 
Shilingi 45,000,000/= kwa ajili ya miradi 
mitatu (3) ya vifaa vya uvuvi. Mradi wa 
Ununuzi wa chombo cha uvuvi (KIPE)  – 
Kaparamsenga, Mradi wa Ununuzi wa 
chombo cha uvuvi (KIPE) – Kalya na 
Mradi wa Duka la kuuza betri za kuchajia 
taa za wavuvi wadogo wadogo – 
Mgambo. 

27 (p) Kuendelea Kupambana na Uvuvi haramu ili uvuvi uwe 
endelevu na wenye tija. 

Doria zimeendelea kufanyika ili kudhibiti 
uvuvi haramu. 

 
 

2.1.3 UTALII NA MALIASILI 
 
Bangokitita Na.2.1.3: 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

29 (b) Kuongeza msukumo katika utalii wa maeneo 
ya kihistoria kwa kuboresha miundombinu kwenye maeneo 
ya malikale na kuyatangaza maeneo hayo. 

Mkoa kwa kushirikiana na TANAPA 
umeboresha miundombinu kwenye 
maeneo ya malikale na kuyatangaza 
maeneo hayo kupitia vyombo vya habari 
na Mikutano ya Kimataifa. 

31 (e) Kuendelea kuimarisha doria za ulinzi wa wananchi dhidi ya 
wanyamapori kwa kuboresha mfumo wa utoaji taarifa za 
wanyamapori waharibifu. 

Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri 
na Waheshimiwa Wabunge/Madiwani na 
Wananchi umekuwa ukishughulikia 
taarifa zinazotolewa kwa kutembelea 
sehemu husika ambapo uharibifu 
umefanywa na wanyamapori hao. Taarifa 
hizi pia zimekuwa zikitolewa na 
Waheshimiwa Madiwani kupitia vikao 
vyao. Katika kikao cha Baraza la Madiwa 
Manispaa Kigoma/Ujiji kilichofanyika 
tarehe 25/02/2021ilitolewa taarifa kuhusu 
viboko kutembea ovyo na kusababisha 
athari kwa kuuwa baadhi ya watu 
wanaotembea pembezoni mwa Ziwa 
Tanganyika katika Kata za Kitongoni na 
Kagera. Pamoja na uongozi kutembelea 
eneo hilo, Mbunge wa kigoma Mjini Mhe. 
Ng’enda aliahidi kushughulikia suala hili 
ili likajadiliwe Bungeni kwa upana na 
hatua ziweze kuchukuliwa. Mkoa 
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unaendelea kumshukuru Mhe. Mbunge 
kwa jitihada hizo. 

31 (f) Kuongeza eneo la kupanda miti hadi hekta 130,000 mwaka 
2020 na kuhakikisha kwamba mbao zinazovunwa 
zinatumiwa kwa ajili ya kutengeneza samani na matumizi 
mengine hapa nchini badala ya kusafirisha magogo nje ya 
nchi. 

Kwa mwaka 2020/2021 Mkoa kwa 
kushirikiana na Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS) na wadau wengine 
umefanikiwa kupanda miti 3,549,633 na 
kuitunza kwa ajili ya kuongeza kipato cha 
wananchi. 

 
   
2.1.4 VIWANDA NA BIASHARA 
 
Bangokitita Na.2.4: 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

33 (b) Sekta ya Viwanda inaongeza ajira kwa kuweka kipau mbele 
cha kujenga viwanda vinavyotumia malighafi 
zinazozalishwa hapa nchini kama vile kilimo, mifugo, uvuvi 
na maliasili; Viwanda hivyo ni pamoja na viwanda vya nguo, 
sabuni, korosho, matunda n.k 
 

Mkoak kupitia Halmashauri umeendelea 
kuwahamasisha wananchi na wadau 
wengine kuanzisha viwanda 
vinavyotumia malighafi ya ndani. Mkoa 
una ongezeko la viwanda vidogo 220 
vinavyozalisha Sabuni, Mafuta ya 
Mawese na Muhogo. 

33 (c) Kuandaa mikakati thabiti ya kuhamasisha sekta binafsi 
kuanzisha viwanda vikubwa na vya kati nakuweka utaratibu 
wa kuvilinda dhidi ya viwanda vya nje. 

Mkoa unaendelea kuwahamasisha 
wadau mbalimbali ili wawekeze katika 
viwanda ili kukuza uchumi Mkoani 
Kigoma. Aidha, kiwanda cha kuchakata 
mazao ya nyuki kimekamilika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo. 

33 (g) Kuendeleza kasi ya ujenzi wa viwanda vidogo na vya kati 
hasa vinavyosindika mazao. 

Mkoa kupitia Halmashauri umeendelea 
kuhamasisha ujenzi wa viwanda vidogo 
na vya kati vinavyosindika mazao ili 
kuongeza thamani ya mazao. Kwa sasa 
Mkoa kwa kushirikiana na Halmashauri 
ya Wilaya ya Kigoma unaendelea 
kukisimamia kiwanda cha KANYOVU 
kinachosindika kahawa ili kiendelee 
kuwa bora zaidi kwa kutoa kahawa bora. 

 
 
2.1.5 MADINI 

 
Bangokitita Na. 2.1.5 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

35(m)(i) Kuwatambua, kuwarasimisha na kuwapatia 
wachimbaji wadogo maeneo ya uchimbaji madini. 

Wachimbaji madini wadogo 434 wenye 
leseni wametambuliwa. Takwimu hii ni ya 
Mkoa mzima.  

35 (n) Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa migodi katika masuala 
ya usalama, utunzaji wa mazingira na afya migodini 

Ufuatiliaji umefanyika kwa kukagua 
Migodi yote 180 inayofanya kazi katika 
Mkoa. 
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 2.2 SEKTA YA MIUNDOMBINU NA HUDUMA ZA KIUCHUMI 
 
  2.2.1   ARDHI 
Bangokitita Na. 2.2.1 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

37 (a) 
(vi) 

Kufanya uhakiki wa mashamba pori yasiyo endelezwa kwa 
kipindi kirefu na kugawa upya kwa wananchi 

Uhakiki wa mashamba pori 
yasiyoendelezwa umefanyika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 
(mashamba 5) na Halmashauri ya Wilaya 
ya Uvinza (mashamba 11). 

37 (a) 
(viii) 

Kutoa elimu kwa umma juu ya Sheria za Ardhi, Sheria ya 
Mipangomiji, Sheria ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi na 
Sheria zingine zinazohusiana na utawala wa ardhi 

Halmashauri zote nane za Mkoa 
zimefikiwa na kupewa ushauri. 

37 (b) (ii) Kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya Vijiji na Mipango 
ya matumizi ya ardhi ya Wilaya 

Vijiji 4 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 
na Vijiji 4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kigoma vimeandaliwa Mipango ya 
Matumizi ya ardhi ya Vijiji katika kipindi 
hiki. 

37 (b) 
(iii) 

Kukamilisha upimaji wa mipaka ya vijiji vyote nchini Vijiji 8 vimepimwa mipaka ya Vijiji. 
Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu Vijiji 4 
na Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 
Vijiji 4. 

37 (b) 
(v) 

Kuwapatia wananchi hatimiliki pamoja na kusajili nyaraka 
nyingine za kisheria 

Kwa mujibu wa takwimu kutoka Ofisi ya 
Kamishina Msaidizi wa Ardhi Mkoa 
Kigoma, jumla ya Hati miliki 2030 
zimetolewa kwa kipindi hiki. 

  
 2.2.2 USAFIRI NA UCHUKUZI 
 
Bangokitita Na.2.2.2 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

39 (b) (ii) Kuhakikisha kuwa makao makuu ya Wilaya ambazo bado 
barabara zake hazipitiki majira yote zinafanyiwa ukarabati 
angalau kwa kiwango cha changarawe na kuzifanya zipitike 
majira yote ya mwaka. 

Barabara zimeendelea kufanyiwa 
ukarabati mara kwa mara kutokana na 
fedha zinazotengwa na kutolewa katika 
bajeti ya kila mwaka na hali ya barabara 
inaridhisha. 

39 (b) 
(iii) 

Kupunguza Umaskini kwa kushirikisha kikamilifu vikundi 
vya wananchi katika kazi za matengenezo madogo madogo 
ya barabara kama vile kazi za kufyeka nyasi, kuzibua 
mifereji na kufanya usafi wa barabara zinazopita katika 
maeneo yao. 

Kampuni zinazojishughulisha na ujenzi 
wa Barabara zimeshauriwa kushirikisha 
vikundi vilivyosajiliwa kisheria kwenye 
ujenzi wa barabara hasa matengenezo 
madogo madogo. 

39 (c) (i) Kukamilisha ukarabati wa barabara zote unaoendelea na 
ujenzi kwa kiwango cha lami ambao umekwishaanza katika 
barabara kuu na barabara za Mikoa 

Barabara za lami zilizojengwa katika 
Barabara Kuu ni km 281.08 kati ya km 
375.41 za Barabara za 
Changarawe/Udongo. Aidha, barabara 
za Mkoa za Mkoa zenye urefu wa km 
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729.87 bado hazijaanza kutekelezwa. 

39 (d) (i) Kuanza ujenzi mpya na ukarabati wa barabara kwa 
kiwango cha lami 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 jumla 
ya Mikataba 42 yenye thamani ya 
Shilingi 16,472,022,000/= ambayo 
inahusisha matengenezo ya Barabara 
kuu, Barabara za Mkoa na ujenzi wa 
madaraja zimefanyiwa manunuzi. Aidha,  
jumla ya Mikataba yenye jumla ya 
Shilingi 16,193,348,000/= imeshasainiwa 
na kiasi kilichobaki kipo katika hatua ya 
manunuzi. Baadhi ya wakandarasi 
wanaendelea na kazi baada ya kupata 
msamaha wa kodi.  

 
2.2.3 USAFIRI WA MAJINI 

 
Bangokitita Na. 2.2.3: 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

41 (h) Kuendelea na uboreshaji wa miundombinu ya bandari za 
Ziwa Nyasa na Tanganyika ili kuimarisha huduma 
zitolewazo kwa kujenga magati ya Kagunga, Kasanga, 
Kibirizi, Itungi na Kiwira 

Kama ilivyoelezwa katika taarifa zilizopita 
mradi ulianza kutekelezwa mwezi Agosti, 
2015 na ulikamilika Januari, 2017. 

 
2.2.4 USAFIRI WA ANGA 

Bangokitita Na. 2.2.4: 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

41 (d) Kujenga na kukamilisha awamu ya pili ya Viwanja vya 
Ndege vya Tabora na Kigoma 

Miradi ya ujenzi wa Viwanja vya Ndege 
inasimamiwa na Wakala wa Barabara 
(TANROADS) Mkoa Kigoma chini ya 
Ufadhili wa European Investment Bank). 
Kazi zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja 
na;- 

a. Ujenzi wa jengo la abiria 
b. Ujenzi wa sehemu ya maegesho 
c. Ujenzi wa njia za ndege (Tax 

ways). 
d. Ujenzi wa mnara wa kuongozea 

ndege (control tower) 
e. Ujenzi wa taa za kuongozea 

ndege wakati wa usiku. 
f. Ujenzi wa jengo la zima moto 
g. Barabara za kuingia na kutoka 

uwanja wa ndege (Access roads 
to Airport). 

Wakala wa Barabara (TANROADS Mkoa 
Kigoma) imewasilisha nyaraka za Tenda 
(Tender Documents) kwa mfadhili ili aweze 
kutoa idhini. Majibu bado hayajatolewa na 
mfadhili. 
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2.2.5 NISHATI 

 
Bangokitita Na.2.2.5 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

43 (c) Kuendelea kusambaza umeme wenye uhakika mijini na 
vijijini 

Serikali imeendelea kusambaza umeme 
kwa wananchi wanaoishi Mijini na Vijijini. 
Kwa mujibu wa takwimu kutoka Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa 
Kigoma, idadi ya wananchi 
waliounganishiwa huduma ya Umeme 
Mijini na Vijijini kuanzia mwezi Juni, 2020 
hadi Juni, 2021 ni 10,529. Aidha, Vijiji 92 
vimeunganishiwa huduma ya umeme 
katika kipindi hiki. 

 
2.3 SEKTA YA HUDUMA ZA JAMII 
 2.3.1 AFYA 
Bangokitita Na. 2.3.1 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

50 (a) (i) Kuhakikishalengo la kila kijiji kuwa na Zahanati,Kata kuwa 
na Kituo cha Afya na Wilaya kuwa na Hospitali linaendelea 
kutekelezwa katika maeneo ambayo huduma hizi 
hazijakamilika pamoja na kujenga hospitali za wilaya katika 
wilaya zote mpya. 

Serikali ilitoa fedha kiasi cha Tsh. 

6,420,000,000 katika kipindi cha mwaka 

wa fedha 2017/2018 kwa ajili ya upanuzi 

wa miundombinu ya huduma za Afya na 

uboreshaji wa huduma za upasuaji wa 

dharura katika vituo vya huduma 14, 

(vituo vya Afya 13 na Hospitali 1) kwa 

awamu nne katika Halmashauri za wilaya 

ya Kigoma, Uvinza, Kasulu, Buhigwe, 

Kibondo, Kakonko pamoja na Hospitali ya 

Halmashauri ya Mji Kasulu. Miradi hii 

imekamilika na huduma zinatolewa. 

 

50 (b) (i) Kuwagawia wananchi vyandarua vyenye viuatilifu  bila 
malipo. 

 Kiwango cha utoaji wa vyandarua kwa 
mama wajawazito kimeendelea 
kuongezeka ambapo kwa mwaka 2020 
jumla ya akina mama wajawazito 116,402 
walipata vyandarua vyenye kiuatilifu cha 
muda mrefu sawa na asilimia 93 
ukilinganisha na asilimia 82.7 kwa mwaka 
2019 ambayo ni ongeeko la asilimia 10.3 
(10.3%). 
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50 (b) 
(ii) 

Kutekeleza mpango wa upuliziaji wa viuatilifu ukoko katika 
kuta za nyumba ili kuua mbu wanaoeneza malaria katika 
Mikoa ya Kigoma na Lindi 

Mwaka 2020, Mkoa ulitumia lita 5200 
kutekeleza zoezi la unyunyiziaji wa 
viuadudu vya kibailojia kwenye mazalia 
ya mbu.  Jumla ya mazalia yenye mita za 
mraba 1508905 ambapo jumla ya 
mazalia 496703 yalinyunyiziwa sawa na 
asilimia 32. Aidha, Kaya 189,852 
zilipuliza viuatilifu ukoko katika kuta za 
nyumba. 

50 (b) 
(iv) 

Kununua na kusambaza dawa za malaria katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya 

Vituo vyote vya huduma katika Mkoa 

vinatoa tiba ya malaria kwa dawa za 

mseto kwa malaria isiyo kali na 

artesunate na/au Quinine kwa malaria 

kali. Kwa mwaka 2020, Dawa hizi 

zimekuwa zikipatikana kwenye vituo vya 

kutolea huduma kwa wastani wa asilimia 

98.8%. Upatikanaji wa dawa za SP kwa 

ajili ya mama wajawazito umeimarika na 

dawa hizi zimekuwa zikipatikana kwa 

wastani wa asilimia 95. Upatikanaji wa 

vitenganishi vya kipimo cha haraka cha 

MRDT kwenye vituo vya kutolea huduma 

ni wastani wa asilimia 98. 

50 (j) Kuweka utaratibu utakaowawezesha wananchi kuwa na 
Bima ya Afya ili kumudu gharama za matibabu 

Hadi kufikia Desemba, 2020 jumla ya 
Kaya 3469 zilisajiliwa katika Mfuko huu. 
Jitihada zinaendelea za kuwahamasisha 
wananchi ili waweze kujisajili zaidi. 

 
 

2.3.2 ELIMU 
Bangokitita Na. 2.3.2 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

80 (a) Kujenga na kukarabati miundombinu ya elimu pamoja na 
kuhifadhi na kuendeleza mazingira ya shule hizo. 

Vyumba vya madarasa vilivyojengwa 
katika shule za msimgi vimefikia 2095. 
Idadi ya vyumba vya madarasa 
vilivyojengwa katika shule za Sekondari 
ni 1018. Aidha, fedha inayolipwa ya 
wanafunzi wanaonufaika na Mpango wa 
Elimu bila malipo ni 3,563,836,301/=. 

80 (c) Kuimarisha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum 

Kwa mwaka 2020 idadi ya wanafunzi 
wenye mahitaji maalumu waliopata fursa 
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ya elimu imefikia 1032. 

80 (h) Kuimarisha ufundishaji wa masuala yote mtambuka katika 
ngazi zote za elimu, ikijumuisha UKIMWI/VVU, mabadiliko 
ya hali ya hewa, utunzaji wa mazingira, masuala ya jinsia 
n.k. 

Kwa mujibu wa Halmashauri, idadi ya 
Walimu waliojengewa uwezo juu ya 
masuala mtambuka imefikia 452. 

 
 
2.3.3 MAJI 

Bangokitita Na. 2.3.3 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

54 (a) Kuboresha huduma ya maji Vijijini kutoka asilimia 67.7 
mwaka 2015 hadi asilimia 85 mwaka 2020 (lengo la kitaifa) 

Mkoa unaendelea na ukamilishaji wa 
miradi ya maji iliyoanza kutekeleza katika 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji ili iweze kufikia asilimia 80. 

54 (b) (ii) Kuongeza upatikanaji wa huduma za maji katika miji mikuu 
ya Mikoa kutoka asilimia 86 mwaka 2015 hadi kufikia 
asilimia 95 mwaka 2020 (lengo la kitaifa) 

Serikali imeendelea kuboreresha 
huduma ya maji katika Halmashauri zetu. 
Mfano, Wananchi wa Manispaa 
Kigoma/Ujiji wanatumia lita milioni 20 za 
maji kwa siku. Aidha, Mpango wa Serikali 
ni kuongeza lita za maji hadi kufikia lita 
milioni 42 kwa siku. Aidha, mahitaji ya 
sasa ya maji ni lita milioni 23. 

54 (b) 
(iii) 

Kuongeza upatikanaji wa huduma za maji katika miji mikuu 
ya Wilaya, miji midogo na maeneo ya miradi ya Kitaifa 
kutoka asilimia 57 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 90 
mwaka 2020 (lengo la kitaifa) 

Serikali inaendelea na utekelezaji wa 
miradi haraka ya maji katika Halmashauri 
ili kuhakikisha maji yanapatikana kwa 
wingi. Kazi hiyo imefanyika katika miji ya 
Kakonko, Buhigwe na Uvinza.  

 
 
2.4 MAENEO MENGINE MUHIMU 

 
2.4.1 KUENDELEZA MAKUNDI MAALUM 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

165 (a) Kuhakikisha wazee wanatambuliwa na kupatiwa huduma 
za matibabu 

Katika kila kituo cha kutolea huduma za 
Afya wazee hupewa kipaumbele katika 
kupatiwa huduma za Afya. Hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2021 wazee 59,051  
(wanawake 34,272 na wanaume 24,779) 
wametambuliwa na kupewa vitambulisho 
vya matibabu. 

165 (b) Kuhakikisha wazee wanapata haki zao za kisheria na 
kupata fursa sawa katika ngazi zote 

Mkoa umeendelea kusimamia haki za 
Wazee kwa kuwashirikisha katika vikao 
vya Mabaraza ya Madiwani na kupewa 
fursa ya kutoa ushauri/maoni. 
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2. 4. 2 WATU WENYE ULEMAVU 

 
Bangokitita Na. 2.4.1 

IBARA MAELEKEZO YA ILANI UTEKELEZAJI 

63 (a) Kuendelea kuwapatia Mikopo yenye masharti nafuu, elimu 
ya ujasiriamali na biashara vikundi vya Wanawake na 
Vijana ili kuwawezesha kuongeza ajira, ujuzi wa kujiajiri, 
fursa za kipato na kujikimu. 

Kila Halmashauri hutenga na kutoa fedha 
kwa ajili ya Vikundi vya Wanawake, 
Vijana na Watu wenye Ulemavu. Katika 
kipindi cha Julai, 2020 hadi Juni, 2021 
jumla ya Shilingi 1,001,319,607.65/= 
zilitengwa kwa ajili ya mikopo ya vikundi 
154 vya Wanawake, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu. Aidha, katika kipindi 
hicho Shilingi 835,466,722.83/= zilitolewa 
kwa vikundi hivyo sawa na asilimia 83.4.  

166 (a) Kuhakikisha kwamba Walemavu wote nchini wanaendelea 
kutambuliwa na kulindwa na vitendo vinavyoshusha utu 
vikiwemo ubaguzi, uonevu, ukatili na mila potofu. 

Mkoa kupitia Halmashauri zetu 
umefanikiwa kuanzisha Kamati za watu 
wenye ulemavu ili kuhakikisha watu 
wenye ulemavu wanakuwa na fursa 
sawa katikajamii. 

166 (b) Kuhakikisha kwamba watu wenye ulemavu wa ngozi 
(albino) wanalindwa dhidi ya ukatili na ubaguzi wa aina 
yoyote. 

Mkoa kwa kushirikiana na Wadau 
umeendelea kuzisimamia kliniki maalum 
za matibabu zilizoanzishwa katika 
Halmasahuri za Kibondo, Kasulu na 
Kigoma. Kliniki hizo hutoa vipimo vya 
vimelea vya Kansa, Kutoa matibabu ya 
ngozi na kofia kwa ajili ya kujikinga na 
jua. 

 
 
3.0 Muhtasari wa Mafanikio yaliyopatikana Kisekta 
 
Katika kipindi cha mwaka mmoja (Juni, 2020 – Julai, 2021) ya Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya mwaka 2015 – 2020 mafanikio yaliyopatikana Kisekta katika Mkoa wa Kigoma ni pamoja na; 
 
 3.1. Kilimo na Ushirika 
 

- Mkoa kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo katika Kilimo wanashirikiana katika 
kuelimisha na kuwahamasisha wakulima juu ya umuhimu wa kutumia pembejeo 
bora za kilimo. Kwa msimu wa kilimo 2019/2020 jumla ya tani 49,246 za mbolea 
zilitumika ambapo kwa msimu wa 2020/2021 mahitaji ya mbolea yaliongezeka hadi 
kufikia tani 59,446 sawa na ongezeko la asilimia 9.3. 

 
- Mkoa una vyama vya msingi vya Kahawa 14 katika Wilaya tatu (3) ambazo ni 

Kigoma (vyama 5), Buhigwe (vyama 8) na Kakonko (chama 1). Vyama vya msingi 
vya Tumbaku vipo 49; Wilaya ya Kakonko 2, Uvinza 33, Kasulu 10, Kibondo 4.  
Vyama vya msingi vya wakulima vya mazao mchanganyiko (Biashara na Chakula) 
vipo 10; Wilaya ya Kakonko vyama 4, Kibondo 2 na Kasulu 4 na AMCOS za zao la 
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chikichi zipo 10; Wilaya ya Kigoma 8 na Wilaya ya Uvinza 2. Aidha, Halmashauri 
zote zimeelekezwa kutenga bajeti  kwa ajili ya kuhakikisha mazao haya ya kimkakati 
yanazalishwa kila mwaka. 

 
- Aidha, Mkoa unaendelea kuongeza matumizi ya zana bora za kilimo yakiwemo 

matrekta ya kulimia yakiwa na vifaa vyake na matrekta ya kupandikiza mpunga. 
Utekelezaji unafanyika kupitia Halmashauri ambapo kila Halmashauri imeanza 
kuchukua hatua za kuanzisha vituo vya kukodisha matrekta ya kukodi. Halmashauri 
mbili zimeonesha mafanikio, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imeanzisha kituo 
katika  
Kijiji cha Kinonko na Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza imeanzisha vituo 3 katika vijiji 
vya Malagarasi, Kalya na Lugufu. 

- Mkoa kwa kushirikiana na Jeshi la Wananchi Tanzania Kambi ya Bulombora Mkoani 
Kigoma utashughulikia suala la kilimo cha zao la Mchikichi eneo la Bulombora kwa 
kuomba Askari takribani 1000 ili watumike katika kilimo hicho badala ya 
kuwategemea wadau wanaojitolea (Volunteers) ambao hukaa kwa muda mfupi na 
kuondoka. 
 

 
3.2 Ardhi 
 

- Mkoa umeendelea kupima maeneo na kutoa Hati miliki. Kwa mwaka 2020 
vimepimwa viwanja 12,764. Aidha, kwa mujibu wa Taarifa kazi za Upimaji maeneo 
Mkoa Kigoma kwa kipindi cha mwezi Juni, 2020 hadi Aprili, 2021 jumla ya maeneo 
10,052 yalipimwa. Kigoma/Ujiji MC maeneo 6778, Kigoma DC 16, Kasulu DC 808, 
Kasulu TC 1221, Kibondo DC 768, Kakonko DC 174, Buhigwe DC 1 na Uvinza DC 
286. 

 
3.3 Usafirishaji na Uchukuzi (Miundombinu) 

 
-    Hali ya bararabara Mkoani ni nzuri kutokana na matengenezo mbalimbali 

yaliyofanyika kwa kutumia fedha za roll over 2019/2020 na yanayoendelea kufanyika 
mwaka wa fedha 2021/2022. Matokeo ya utekelezaji huo ni kuendelea kuimarika 
zaidi kwa mtandao wa barabara Mkoani Kigoma. Uimara wa mtandao huo 
umewezesha na kurahisisha usafiri na usafirishaji wa bidhaa na abiria na kupunguza 
usumbufu kwa watumiaji wa barabara na hata nauli kushuka. 

 
- Kwa kuzingatia ajira ya Vijana kwenye sekta ya Miundombinu ya barabara, vijana 

874 wameajiriwa kwa muda katika miradi mitano (5) ya barabara zinazoendelea 

kujengwa Mkoani Kigoma. Barabara ya Kasulu – Manyovu Km 62.25 vijana 106 

(wanawake 7, wanaume 99), Barabara ya Kanyani Mvugwe Km 70.5 vijana 302 

(wanawake 24, wanaume 278), Barabara ya Mvugwe – Nduta Km 59.35 vijana 157,  

(wanawake 20, wanaume 137), Barabara ya Nduta – Kabingo Km 62.5 vijana 170 

(wanawake 14, wanaume 156), Barabara ya Nduta – Kibondo (town link) Km 25.9 

vijana 139 (wanawake 15, wanaume 124). Aidha, kwa sasa Mkoa kupitia Wakala wa 

Barabara (TANROADS) Mkoa Kigoma umeshughulikia suala la Complementary 

Projects ambapo kwa sasa miradi hiyo ipo katika hatua ya manunuzi. 
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- Pamoja na hayo, Mkoa utaendelea kufuatilia Wizara ya Ujenzi fedha za ujenzi wa 

barabara yenye urefu wa Km 6 Wilayani Kibondo zilizoahidiwa na Mhe. Rais wa 

Awamu ya Tano Hayati Dkt. John Pombe Magufuli ili zitolewe kwa ajili ya ujenzi wa 

barabara na Mkandarasi alipwe fedha kwa wakati. Ufuatiliaji utafanyika pamoja na 

ule wa Mkandarasi aliyejenga Mita 630 Wilayani Kakonko kati ya Kilomita 3 za 

barabara lakini hajalipwa hadi sasa. Kwa mujibu wa TARURA Wilaya ya Kakonko, 

mwezi Juni, 2021 Mkandarasi huyo amelipwa kiasi cha Shilingi 100,373,988.25/= 

kati ya Shilingi 380,000,000/= anazodai. 

 

- Mkoa utaendelea kufuatilia kuhusu ujenzi wa daraja la Nyabigufa Kata ya Mkongoro 

ambalo limejengwa lakini halipitiki kutokana na kutokamilika kwa Barabara 

zinazokutana kwenye daraja hilo. Mkandarasi anayejengwa barabara hizo ameanza  

ujenzi katika Kata ya Nyarubanda kwa sababu Mkataba wa kazi ni mmoja. Aidha, 

Mkandarasi alipewa Mkataba wa miezi mine (4) kuanzia mwezi Aprili, 2021 hadi 

mwezi Agosti, 2021.ili aweze kukamilisha kazi hizo.  

 
- Maeneo mengine ambayo Mkoa utayafanyia ufuatiliaji ni pamoja na kuwasiliana na 

TARURA Wilaya ya Uvinza kuhusu suala la ujenzi wa matoleo ya vivuko vya kutoka 

kwenye barabara ya lami kwenda kwenye nyumba za wananchi wanaoishi maeneo 

ambako barabara inapita, kukumbushia Maagizo ya Mhe. Rais wa Awamu ya Tano 

Hayati Dkt. John Pombe Magufuli katika miradi ya ujenzi wa barabara Mkoani 

Kigoma. 

 

-     Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) katika Mkoa wa Kigoma 
imeendelea kuhudumia mtandao wa Barabara wenye urefu wa km 4,812,98. 
Mtandao huu utaendelea kuwa na mabadiliko kutokana na Wananchi kupitia 
Wakurugenzi wa Halmashauri kuendelea kuibua barabara zinazopaswa 
kuhudumiwa na TARURA. 

 
- Mipango Kabambe ya kuboresha kiwanja cha Ndege cha Kigoma inaendelea kupitia 

ufadhili wa European Investment. Hadi sasa Nyaraka za Tenda zimewasilisha kwa 

mfadhili kwa ajili ya kupata idhini. 

 

- Aidha, Mkoa utaendelea kushughulikia changamoto zilizopo na zinazoendelea 

kujitokeza katika maeneo mengine kwenye sekta ya Miundombinu Mkoani Kigoma. 

 
 3.4   Nishati ya Umeme 
  

- Ili kukabiliana na changamoto ya upatikanaji umeme katika Mkoa wa Kigoma, ujenzi 

wa njia kubwa ya Umeme ya msongo wa Kilovolt 132 kutoka Tabora hadi Kigoma na 

kujenga kituo cha kupoozea umeme katika eneo la Urambo chenye ukubwa wa 

35MVA na eneo la Nguruka chenye ukubwa wa 15MVA unaendelea. Hadi sasa 

ujenzi wa majengo katika vituo vya kupoozea umeme eneo la Nguruka tayari 
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umeshakamilika na mradi mzima unatarajiwa kukamilika August, 2023. Mradi huu 

unajengwa kwa fedha za ndani na unakadiriwa kugharimu jumla ya Shilingi Bilioni 

69. 

 

- Serikali inaendelea kuboresha huduma ya umeme kwa kuanza ujenzi  wa njia 

kubwa ya umeme msongo wa 400kV kutoka Nyakanazi hadi Kigoma yenye urefu wa 

280km sambamba na ujenzi wa kituo cha kupozea umeme Kidahwe. Kituo cha 

Kidahwe kitakapokamilika kitaboresha umeme katika maeneo yote ya Mkoa wa 

Kigoma na Wilaya zake. Utekelezaji wa mradi ni miezi 24 baada ya mkandarasi 

kusaini mkataba. Mradi huu unakadiriwa kugharimu dola za kimarekani (USD) 

milioni 168 hadi kukamilika kwake. 

 
- Uthamini wa kuanza ujenzi wa Chanzo cha kuzalisha umeme wa Maji (Malagarasi 

Hydro) umefanyika na maeneo mbalimbali yatapitiwa na njia ya umeme. Kwa sasa 

utaratibu unaoendelea ni uhakiki wa uthamini kwenye njia itakayopita laini hiyo ya 

umeme ambapo pindi tuu uhakiki utakapokamilika taratibu za malipo kwa 

wathaminiwa zitaanza. 

 

- Katika kukabiliana na tatizo la upungufu wa umeme hivi sasa Kigoma tunapata 

umeme wastani wa 1MW kutoka kituo cha kuzalisha Umeme kwa kutumia nguvu ya 

jua. (Sola power plant), ambapo wanaendelea na maboresho ili kutupatia Umeme 

mwingi zaidi. Kituo hiki kwa sasa kinatupatia Umeme wakati wa mchana haswa 

kunapokuwa na mwanga wa jua wa kutosha.  

 
- Kwa upande wa Wilaya ya Kasulu tayari mafundi wapo kazini kufunga mashine 

nyingine moja tofauti na zilizopo yenye uwezo wa kuzalisha 1.25MW ili kuongezea 

nguvu na kukabiliana na tatizo la umeme kwa Wilaya za Kasulu na Buhigwe kwa 

mashine itakayotoka Loliondo Ngorongoro. 

 
- Mkoa utaenendelea kusimamia maeneo yaliyopimwa kwa ajili ya kupitisha umeme 

na kuwahizima wananchi ili waweze kuvuta umeme kwa gharama nafuu ya Shilingi 

27,000/= kama Serikali ilivyoagiza. Pamoja na hilo, Mkoa utahakikisha wananchi 

hawafanyi shughuli zao chini ya nyaya za umeme wa njia kuu (High Voltage) ili 

kuepuka madhara yanayoweza kujitokeza. 

 
- Aidha, Mkoa kupitia Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) utafanya mazungumzo 

na Kampuni ya Nextgen Solarwaz ili kuhakikisha Kampuni hiyo inaongeza uzalishaji 

wa umeme sambamba na kumuomba Waziri wa Nishati ili aongeze Genereta mbili 

(2) za kufua umeme ili Mkoa uweze kupata huduma ya umeme hadi kufikia 5MW.  

 
3.5 Afya  
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- Mkoa umeandaa Mpango wa Dharura wa miaka mitatu wa kukabiliana na vifo 

vitokanavyo na uzazi na vifo vya watoto wachanga. 

 

- Mkoa utaendelea na uhamasishaji ngazi ya jamii juu ya umuhimu wa kuanza Kliniki 

ya wajawazito mapema kwa kutumia wahudumu wa afya ya jamii waliopata mfunzo 

ya afya ya uzazi na uzazi wa mpango. 

 

- Watoa huduma katika Kliniki za afya ya uzazi (RCH) wanashauriwa kuendelea kutoa 

elimu juu ya umuhimu wa kujifungua kwenye kituo cha kutolea huduma za afya na 

kutambua dalili za hatari kipindi cha ujauzito. 

 

- Mkoa utaendeleza ushirikishwaji wa wanaume katika swala la afya ya uzazi na 

kuwajengea uelewa juu ya matumizi ya njia za kisasa za uzazi wa mpango. 

 3.6 Elimu 
 

a. Ujenzi wa Bweni na Madarasa mawili (2) shule ya Sekondari Kasingirima 
 

- Fedha iliyotolewa kwa ajili ya ujenzi wa majengo hayo ni shilingi milioni 120 kutoka 
mradi wa EP4R tangu mwezi Juni mwaka 2020. Vyumba viwili vya madarasa 
vilitengewa shilingi milioni 40 na ujenzi wa bweni moja lenye kuchukua wanafunzi 80 
unagharimu shilingi milioni 80.  

 
b. Ukarabati wa shule ya Sekondari Kigoma/Ujiji 

 
-   Mradi huu wa ukarabati wa shule ya Sekondari Kigoma/Ujiji ambayo awali ilijulikana 

kama shule ya msingi Kigoma umetekelezwa kwa kutumia mapato ya ndani ya 
Halmashauri. Ukarabati huu umegharimu kiasi cha shilingi 124,588,800/=. Mradi 
unatekelezwa kwa njia ya Force Account kwa kutumia mafundi wa ndani chini ya 
usimamizi wa wataalam kutoka Ofisi ya Mhandisi wa Halmashauri ya Manispaa 
Kigoma. 

 
- Idadi ya vyumba vya madarasa vilivyojengwa katika shule za msingi imefikia 2095 

mwaka 2020. Aidha, idadi ya vyumba vya madarasa katika Shule za Sekondari 
imefikia 1018. 

 
c. Uandikishaji rika lengwa la watoto wa darasa la Elimu ya Awali umeongezeka kutoka 

asilimia 65 mwaka 2020 hadi asilimia 77 mwaka 2021. 
 

d. Uandikishaji lengwa la watoto wa Darasa la Kwanza umefikia asilimia 99 mwaka 2021. 
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e. Ufaulu wa Wanafunzi waliojiunga na Kidato cha Kwanza umefikia asilimia 85 mwaka 
2021. 

 
f. Ufaulu wa kumaliza Elimu ya msingi umefikia asilimia 77.4 kwa takwimu za mwaka 

2020. Aidha, ufaulu wa Kidato cha nne umeongezeka kutoka asilimia 83.01 mwaka 2019 
hadi asilimia 89.48 mwaka 2020. 

 
              3.7  Maji 

- Mkoa kupitia Wizara ya Maji na ufadhili wa Umoja wa Ulaya (European Union) na 

Serikali ya Ujerumani kupitia Benki yake ya Maendeleo ya KfW, inajenga mradi wa 

kuboresha huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Manispaa ya 

Kigoma/Ujiji kwa gharama ya Shilingi Bilioni 42. 

- Mradi huu unaotegemewa kukamilika ifikapo Aprili 2022, utaongeza uzalishaji wa 

maji kutoka lita milioni 20 hadi kufikia lita milioni 42 kwa siku wakati mahitaji ya maji 

kwa sasa ni lita milioni 23. Kwa takwimu za Sensa ya Taifa mwaka 2012 wakazi wa 

Manispaa ya Kigoma-Ujiji walikuwa 215,458 na kwa ongezeko la idadi ya watu kwa 

mwaka la asilimia 2.4; kwa sasa wakazi wanakadiriwa kufikia 254,368. Mradi huu 

ukikamilika utaweza kuhudumia idadi ya wakazi wapatao 384,501 sawa na 

kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kwa asilimia mia moja.  

- Vilevile, mradi umelenga kuboresha huduma ya uondoaji wa majitaka kwa kujenga 

mabwawa ya kutibu majitaka yenye uwezo wa kuchukua mita za ujazo 160 kwa 

siku. 

- Mradi wa Maji Kibondo Mjini unaotumia Kisima cha Twabagondozi umekamilika na 

unatoa huduma ya maji. Miradi mingine iliyokamilika ni Zashe, Mabamba/Mkarazi, 

Mukabuye, Kijiji cha Nguruka, Kijiji cha Uvinza, Nkuba na Keza, Kijiji cha Kwaga, 

Kijiji cha Samvura – Bunyambo, Churazo/Kinyinya/Nyanzige, Bukirilo, Gwarama na  

maeneo mengine. 

- Upatikanaji wa huduma ya maji Vijijini ni asilimia 67 wakati Vijiji vinavyopata huduma 

ya maji ni 196 hadi sasa. 

- Aidha, Mkoa kupitia Wakala wa Maji Vijijni (RUWASA) utashughulikia tatizo la maji 

Kidahwe – Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma. Kwa mujibu wa RUWASA Wilaya ya 

Kigoma, mradi huu umepangwa kukamilika kwa awamu mbili (2). Awamu ya kwanza 

ni kutoa maji kutoka kwenye chanzo, kupeleka kwenye tenki la maji na kusamabaza 

maji kwenye vituo 20. Kazi hii imetengewa kiasi cha Shilingi 700,000,000/= katika 

mwaka wa fedha 2020/2021 kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mradi wa PforR 

(Programme for Results). Awamu ya pili imepangwa kutekelezwa katika mwaka wa 

fedha 2022/2023 ambapo RUWASA Wilaya ya Kigoma itatenga kiasi cha Shilingi 

700,000,000/= kwa ufadhili huo huo kwa ajili ya kupeleka maji kwenye Treatment 

Unit. 
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- Kwa mujibu wa RUWASA Wilaya ya Uvinza, mradi wa maji katika kijiji cha 

Mwakizega ambao umesimama kwa sasa, umepangwa kukamilika katika mwaka wa 

fedha 2021/2022 kwa kuwa mradi huo umewekwa kwenye bajeti kwa ajili ya 

kuukamilisha kwa kutengewa kiasi cha Shilingi 475,000,000/= kwa ufadhili wa Benki 

ya Dunia (World Bank) kupitia mradi wa PforR (Programme for Results). 

- Pia, Mkoa utaendelea kumkumbusha Mheshimiwa Waziri wa Maji kuunda Bodi ya 

Maji Wilayani Kibondo. 

 

3.8 Taarifa ya Mikopo ya Asilimia 10 iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake, 

Vijana na Watu wenye Ulemavu kwa kipindi cha Julai, 2020 hadi Juni, 2020. 

-  Katika kipindi cha Julai, 2020 hadi Juni, 2021 Halmashauri zote nane (8) za Mkoa 

Kigoma zimefanikiwa kutoa mikopo yenye tahamani ya  Shilingi 835,466,722.83/= 

kwa Vikundi 156 vya Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu. Vikundi 91 vya 

Wanawake vimepata Shilingi 451,775,817.06/=, Vikundi 44 vya Vijana vimepata 

Shilingi 262,827,929.14/= na Vikundi 21 vya Watu wenye Ulemavu vimepata Shilingi 

109,062,239.39/=. Mchanganuo wa fedha hizo kwa kila Halmashauri ni kama 

inavyoonekana hapa chini. 

    

 
 

      Halmashauri Fedha za asilimia 
10 (Jul 2020-Juni 

2021) zilizotengwa 
(TZS)  

Jumla ya 
mikopo tolewa 
kwa kipindi cha 
Jul 2020 - Juni 

2021 (TZS)  

% ya 
mikopo 

iliyotolewa 

Fedha tolewa kwa vikundi Idadi ya vikundi 
vilivyokopeshwa 

Wanawake Vijana Watu wenye 
Ulemavu 

KE VIJ. WU Jml 

Buhigwe 
             

78,818,489.20  
           
61,300,000.00  77.8 

         
48,000,000.00  

          
9,500,000.00  

           
3,000,000.00   13   3   1   17  

Kakonko 
             

52,487,089.85  
           
58,000,000.00  110.5 

         
24,000,000.00  

        
16,000,000.00  

           
8,000,000.00  4 3 2 9 

Kasulu DC 
           

188,440,988.24  
        

170,797,795.00  90.6 
         

74,130,000.00  
        
74,667,795.00  

         
22,000,000.00  18 14 5 37 

Kasulu TC 
           

137,133,453.23  
        
135,923,061.00  99.1 

         
71,423,061.00  

        
33,550,000.00  

         
29,950,000.00  14 6 4 22 

Kibondo 
           

153,802,926.96  
        
145,031,129.59  96.7 

      
101,222,756.06  

        
31,696,134.14  

         
12,112,239.39   21   6   3   30  

Kigoma DC 
             

55,414,737.23  
           
55,414,737.24  100.0 

         
36,000,000.00  

          
7,414,000.00  

         
12,000,000.00  8 1 3 12 

Kigoma MC 
           

199,475,228.30  
           
85,000,000.00  42.6 

         
49,000,000.00  

        
34,000,000.00  

           
2,000,000.00  7 5 1 13 

Uvinza 
           

135,746,694.66  
        
124,000,000.00  91.3 

         
48,000,000.00  

        
56,000,000.00  

         
20,000,000.00   6   6   2   14  

JUMLA 
        
1,001,319,607.65  

        
835,466,722.83  83.4 

      
451,775,817.06  

     
262,827,929.14  

       
109,062,239.39   91   44   21   156 

 

  3.9       Ulinzi na Usalama 

 
- Hali ya usalama inaendelea kuimarika licha ya kuwepo kwa matukio machache ya 

uhalifu. Matukio ya uhalifu katika eneo la Kibondo hivi karibuni  (kuteka basi la abiria) 
yalisababisha upotevu wa mali za Wananchi. Vitendo hivi vinaendelea kudhibitiwa na 
jeshi la Polisi. 
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4.0 Changamoto na Utatuzi wake 
 

Pamoja na Mafanukio tuliyoyapata Kisekta katika kipindi cha mwaka mmoja wa Utekelezaji wa 
Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi, changamoto kubwa zifuatazo zimejitokeza na 
utatuzi wake uko katika hatua mbalimbali kama inavyooneshwa katika Bangokitita Na.4.0 

 
 
 
 
 
 
Bangokitita Na.4.0:  Changamoto na Utatuzi wake 

Na. Changamoto Utatuzi Hatua iliyofikiwa 

01. Ugonjwa wa Homa kali ya Mapafu 
unaosababishwa na Virusi vya Korona 
umeendelea kuathiri Mkoa na nchi yetu kwa 
ujumla. Hadi kufikia tarehe 24/02/2021 
Mkoa ulikuwa na  jumla ya wagonjwa 72 
waliothibitika kimaabara tangu kuanza kwa 
mlipuko huu. Wagonjwa hawa wanatoka 
katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Wilaya 
Kigoma, Kibondo na Halmashauri ya Mji 
Kasulu. 

Mkoa umeendelea 

kuchukua hatua na 

tahadhari mbalimbali 

kukabiliana na kudhibiti 

kuenea kwa Mlipuko 

huo hatari ndani ya 

Mkoa. 

 

  

Mpaka zoezi la 
utaratibu wa karantini 
ya lazima unasitishwa 
Tanzania, jumla ya 
Wasafiri 340 walipitia 
karantini zilizopo ndani 
ya Mkoa. 

02. Mitaji midogo kwa Mawakala wa Mkoa wa 
Kigoma husababisha baadhi yao kushindwa 
kuleta pembejeo za kutosha. 

Mkoa unaendelea 

kuwahamasisha 

Wafanyabiashara wa 

pembejeo za Kilimo 

kuongeza mitaji yao na 

kuleta pembejeo kwa 

wingi  na kuzipeleka 

kwa wakulima. 

Pamoja na mitaji 

midogo kwa Mawakala 

wa Mkoa Kigoma, 

upatiakanaji wa mbolea 

kwa wakulima 

unaridhisha. 

03. Upungufu wa Umeme Jitihada mbalimbali 

zinaendelea kufanyika ili 

kuhakikisha umeme 

unapatikana kwa wingi 

kwa kuanzisha miradi ya 

kuzalisha umeme. 

Hivi sasa Kigoma 

tunapata umeme 

wastani wa 1MW kutoka 

kituo cha kuzalisha 

Umeme kwa kutumia 

nguvu ya jua (Solar 

Plant Power). Kituo hiki 

kinaendelea kufanyiwa 

maboresho ili kitoe 

umeme zaidi. 
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5.0 Miradi inayotekelezwa na itakayotekelezwa 2021/2022 
 
 5.1 Mradi Mkubwa wa Maji Manispaa Kigoma/Ujiji 

Mradi huu unaotegemewa kukamilika ifikapo Aprili 2022, utaongeza uzalishaji wa maji kutoka lita 

milioni 20 hadi kufikia lita milioni 42 kwa siku wakati mahitaji ya maji kwa sasa ni lita milioni 23. 

Kwa takwimu za Sensa ya Taifa mwaka 2012 wakazi wa Manispaa ya Kigoma-Ujiji walikuwa 

215,458 na kwa ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka la asilimia 2.4; kwa sasa wakazi 

wanakadiriwa kufikia 254,368. Mradi huu ukikamilika utaweza kuhudumia idadi ya wakazi 

wapatao 384,501 sawa na kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kwa asilimia mia moja.  

 

5.2 Barabara 

 

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021, TARURA Mkoa wa Kigoma umepangiwa kiasi cha Shilingi 

Bilioni 6.386 kwa ajili ya matengenezo mbalimbali ya barabara katika Halmashauri zote nane za 

Mkoa wa Kigoma. Fedha ambazo zimekwishapokelewa hadi sasa ni Shilingi Bilioni 2.151 sawa 

na asilimia 33.68. Hadi sasa jumla ya Mikataba 31 imeshaingiwa na Wakandarasi wako hatua za 

mwanzoni kuanza kazi. 

 

 

6.0 Hitimisho 

 

Mkoa umeendelea kutekeleza kikamilifu Ilani ya Uchaguzi ya chama cha Mapinduzi ya mwaka 

2015 – 2020, Ilani ambayo imetuagiza kuendeleza mapambano dhidi ya umasikini, ukosefu wa 

ajira, rushwa na kudumisha umoja, amani, ulinzi na usalama. 

 

Mafanikio yaliyopatiakana kwa kipindi hiki yamechangiwa na ushirikiano na mshikamano uliopo 

kati ya Serikali ya Mkoa, Uongozi wa Chama cha Mapinduzi na Uongozi wa Serikali katika ngazi 

za Wilaya, Tarafa, Kata, Vijiji/Mitaa na Vitongoji. 

 

Matarajio ya Serikali ngazi ya Mkoa ni kuona utekelezaji wa Ilani unaendelea kwa kasi 

kutegemeana na upatikananaji wa rasilimali fedha pale zinapohitajika. Ongezeko la Watumishi 

katika Sekta za Utawala, Afya na Elimu litachochea zaidi kasi ya utekelezaji wa Ilani. 

 

  

 
 
 

CGF (Mst.) Thobias E. Andengenye 
Mkuu wa Mkoa 

KIGOMA 


