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AGENDA ZA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA WA KIGOMA  
TAREHE 13 OKTOBA, 2017 

 
 

1. Kufungua Mkutano. 

2. Kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano wa tarehe 25 Novemba 2016 na Muhtasari wa Mkutano 

maalum uliyofanyika tarehe 17 Machi 2017. 

3. Yatokanayo Muhtasari wa Mkutano wa tarehe 25 Novemba 2016 na Muhtasari wa Mkutano 

maalum uliyofanyika tarehe 17 Machi 2017. 

4. Taarifa ya Mpango na Bajeti mwaka 2017/18 kama ilivyopitishwa na Bunge. 

5. Taarifa za Maendeleo ya Kisekta:-  

5.1 Kilimo-Utekelezaji wa Shughuli za Kilimo Msimu wa 2016/2017 na maandalizi ya Kilimo 

Msimu wa 2017/2018 

5.2 Elimu- Utekelezaji wa shughuli za Elimu 

5.3 Maji- Hali ya Huduma ya  Maji katika Mkoa 

5.4 Afya- Hali ya Utoaji wa Huduma za Afya katika Mkoa 

6. Maombi ya Wilaya ya Uvinza kusajili msitu wa Masito kuwa Hifadhi inayosimamiwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza 

7. Taarifa kutoka Wadau mbalimbali 

7.1 UNCHR- Utekelezaji wa shughuli za Wakimbizi 

7.2 UN- Program ya Pamoja ya Kigoma (Kigoma Joint Programme) 

7.3 TANESCO-Utekelezaji wa Mradi wa kusambaza umeme Vijijini 

7.4 TRA-Utekelezaji wa Malengo ya mwaka 2016/2017 na Malengo ya 2017/2018 

7.5 TPA-Uboreshaji wa Bandari ya Kigoma 

8. Taarifa kuhusu MSM zinavyotekeleza maagizo ya Serikali ya kufanikisha Uchumi wa Viwanda  

9. Mengineyo 

10. Kufunga Mkutano 
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MUHTASARI WA KIKAO CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) KILICHOFANYIKA  
TAREHE 25 NOVEMBA, 2016 KATIKA UKUMBI WA NSSF - KIGOMA 

 
A.  WAJUMBE WALIOHUDHURIA 

 

     S/N JINA KAMILI     CHEO/WADHIFA 
1. Brig Gen.(Rtd) Emmanuel Maganga     -     Mkuu wa Mkoa wa Kigoma -Mwenyekiti 
2. Eng. Aziz Mutabuzi                  -     Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa - Katibu 
3. Mhe. Daniel N. Nsanzugwanko     -     Mbunge - Kasulu Mjini 
4. Mhe. Kabwe Zuberi Ruyagwa Zitto     -     Mbunge - Kigoma Mjini 
5. Mhe.Eng. Nditiye, Atashasta J.                 -     Mbunge - Muhambwe 
6. Mhe. Hasna. S. K. Mwilima      -     Mbunge – Kigoma Kusini 
7. Mhe. Josephina Genzabuke               -     Mbunge wa Viti Maalum 
8. Mhe. Peter Serukamba      -     Mbunge wa Kigoma Kaskazini 
9. Mhe. Zainabu Katimba                  -    Mbunge Viti Maalum 
10. Mhe. Col. Marco E. Gaguti      -    Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe 
11. Mhe. Samson A. Anga       -    Mkuu wa Wilaya ya Kigoma 
12. Mhe. Col. Hosea M. Ndagala      -    Mkuu wa Wilaya ya Kakonko 
13. Mhe. Mwanamvua Mrindoko       -    Mkuu wa Wilaya ya Uvinza 
14. Mhe. Hussein Juma Ruhava                 -   Mstahiki Meya wa Manispaa ya  Kigoma/Ujiji  
15. Mhe. Twallib S. Mangu      -    Mwenyekiti Halmashauri ya Mji Kasulu 
16. Mhe. Jackson T. Mateso      -    Mwenyekiti Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza  
17. Mhe. Juma Maganga       -    Mwenyekiti H/Wilaya ya Kakonko 
18. Mhe. Enock G.Chobaliko      -    Mwenyekiti H/Wilaya ya Kigoma 
19. Mhe. Yohana Mshita       -    Mwenyekiti H/Wilaya ya Kasulu 
20. Mhe. Saimoni Kanguye       -    Mwenyekiti H/Wilaya ya Kibondo 
21. Judethadeus J. Mboya       -    Mkurugenzi Manisipaa ya Kigoma/Ujiji 
22. Eng. Godfrey Kasekenya       -    Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kasulu 
23. Frank Magabiro         -    Kaimu Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Uvinza 
24. Adili C. Mlowe         -    Kaimu Mkurugenzi wa Mji wa Kasulu 
25. Seif Salum        -    Kaimu Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kibondo 
26. Fred Fandey         -    Kaimu Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Buhigwe 
27. Lusubilo J. Mwakabibi       -    Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kakonko 
28. Hanji Y. Godigodi        -    Mkurugenzi Mtendaji, H/Wilaya ya Kigoma 

 
B.  WAJUMBE WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA 

  

1. Mhe. Vuma A. Holle              -   Mbunge wa Kasulu Vijijini 
2. Mhe. Albert Obama Ntabaliba             -   Mbunge wa Buhigwe 
3. Mhe. Bilago Kasuku Samson             -   Mbunge wa Buyungu 
4. Mhe. Sabrina Sungura              -   Mbunge Viti Maalum 
5. Mhe. Col. Martin E. Mkisi                     -  Mkuu wa Wilaya ya Kasulu 
6. Mhe.   Louis P. Bura                            -  Mkuu wa Wilaya ya Kibondo 
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 C: WAJUMBE WA KUU MKOA  
 

1. DCP Ferdinand Mtui   Kamanda wa Polisi Mkoa  
2. SS Dismas J. Mosha    Kaimu Afisa Uhamiaji Mkoa  
3. Israel A Mwamale    Kaimu Afisa Usalama wa Taifa Mkoa  
4. Col. Mamdali M. Msuya   Mshauri wa Mgambo Mkoa  
5. Rafael Mbwambo    Kamanda wa TAKUKURU Mkoa  
6. ACP Leonard M. Burushi   Kaimu Afisa Magereza Mkoa RPO  

 
D: WATAALAM WA SEKRETARIETI YA MKOA 
 

1. Samuel Z. Tenga  Katibu Tawala Msaidizi Mipango na Uratibu 
2. Dr. Paul Chaote   Kaimu Katibu Tawala Msaidizi  Huduma za Afya  
3. Daniel L. Machunda               Katibu Tawala Msaidizi Utawala na Rasilimali Watu 
4. Jailos K. Pilla              Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Miundombinu  
5. Omary Mkombole                Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Elimu 
6. Sotely M. Tundwe    Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Menejimenti ya Serikali za Mitaa  
7. Deogratiasi Sangu   Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Uchumi na Uzalishaji 
8. Adiriki F. Mohamed             Afisa Ugavi Mwandamizi 
9. Bw. Kwame A. Daftari             Katibu Tawala wa Wilaya ya Kigoma 
10. Upendo G. Marango             Katibu Tawala wa Wilaya ya Uvinza 
11. Peter Masindi              Katibu Tawala wa Wilaya ya Buhigwe 
12. Zainabu S. Mbunda             Katibu Tawala wa Wilaya ya Kakonko 
13. Zilpa Kisonzela             Afisa Maendeleo ya Jamii 
14. Renatus S. Mukasa  Mchumi 
15. James Peter   Katibu wa Mkuu wa Mkoa 
16. Benard Mpakasi   Afisa Elimu Taaluma  
17. Eng. Zephania M. Yohana       Mhandisi wa Kilimo cha Umwagiliaji 
18. Noely A Byamungu    Afisa Mifugo  
19. Renfrida Joseph    Mkaguzi wa Ndani  
20. Waltruds R. Luvakubusa   Mwangalizi wa Ofisi 

 

      E: VIONGOZI WA VYAMA VYA SIASA 
                     

1. Dr. Amani W. Kabourou  Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
2. Gervas Bahingai                Mwenyekiti NCCR Wilaya. 
3. Selemani Saidi Msanu               Kutoka CCK Mkoa 
4. Sendwe Ibrahim Mbaruku             Mwenyekiti ACT Mkoa 
5. Rehani M. Rehani              Katibu – DP     
6. Nuru S.Bashange              Katibu UMD 
7. Mandela Daniel              M/Kiti TADEA  
8. Frank L. Ruhasha                          Katibu CHADEMA  
9. Sharon Joseph               Katibu  ACT 

10. Adamu Muhama               Katibu CUF 
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F: TAASISI ZA SERIKALI NA MASHIRIKA YA UMMA 
  

1. Josephati Rwegasila             Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji wa KUWASA 
2. Stephen Myamba            Mratibu wa Program ya EQUIP 
3. David H.Shunu                        Meneja wa Mkoa Shirika la Nyumba 
4. Eng.Augustine Fashe            Kaimu Meneja wa Mkoa wa TANROADS  
5. Thobias Sijabaje             Mwakilishi wa Mratibu wa Kanda, Idara ya Wakimbizi 
6. Ramadhani Gange            TCCIA – Kigoma  
7. Donald K. Silaa             TFS Kasulu  
8. Gervas R. Ntahamba             Meneja wa Mkoa  - SIDO  -  Kigoma 
9. Said Kirari              VETA – Kigoma 
10. Salehe S. Kurwa            TRA 
11. Emmanuel Adina             NHIF  
12. Teiding E. Mshiu             TPA 
13. Dr.James Machemba             Manager BOT Mwanza 
14. Isabell Von Oertze  BTC KIGOMA  
15. Mwamini Masanja   BTC KIGOMA 
16. Phulumensi Kavumvuli  BTC KIGOMA  
17. Moses Kahero              Meneja NBS(M)    
18. Bakari S Mwichande  Meneja -  FETA  -  Kigoma 

 
G: WATALAM KUTOKA HALMASHAURI  
 

1. Yotham J. Mkayamba   Afisa Mipango HW ya Uvinza  
2. Salome Mboya   Afisa Mipango HW Kigoma  
3. Lilian Mshanga   Afisa Mipango Manispaa Kigoma Ujiji  

 
H:  WAWAKILISHI WA BARAZA LA WAZEE MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
   

1. Kilonzo M. Dunia 
2. Lt (Mst) Ramadhani A. Macheka 
3. Hamza K. Sungura 
4. Brambat A. Kiyola 
5. Juma A. Juma  

 

I: WAANDISHI WA HABARI 
 

1. Fadhili Abdallah  Gazeti la Habari leo 
2. Kassim Msoma  ITV 
3. Richard Katunka   STAR TV 
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RCC 1/2016/2017/01:  KUFUNGUA KIKAO 
 
Kabla ya kufungua kikao rasmi, wajumbe na waalikwa wote walipewa fursa ya kujitambulisha kwa 

makundi kwa lengo la kufahamiana. Baada ya utambulisho Katibu wa kikao akatoa salamu zake na 

kisha kumkaribisha mwenyekiti ili kufungua kikao rasmi.  

 
Mwenyekiti aliwakumbusha wajumbe kuwa kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa kipo kwa mujibu wa 

sheria na kwamba kinatumika kufanya tathimini ya masuala ya maendeleo kwa kupata taswira na hali 

halisi ilivyo ndani ya Mkoa. Aliwafahamisha wajumbe kuwa vikao vya RCC hufanyika mara mbili kwa 

mwaka kama hakuna dharura. Mwenyekiti aliwataarifu wajumbe kuwa kikao hicho kilikuwa ni kikao 

cha kwanza kwa mwaka wa fedha 2016/2017. Hivyo, ailieleza kwa kifupi mambo yaliyopangwa 

kujadiliwa wakati wa kikao na kuwataka wajumbe kuwa huru kutoa mawazo yao na ushauri unaolenga 

kuboresha yaliyowasilishwa kwa lengo la kuwaletea maendeleo wananchi wa Mkoa wa Kigoma.  

 
Mwenyekiti alieleza kuwa maendeleo ya Mkoa wa Kigoma yanategemea sana uboreshaji wa sekta za 

kiuchumi na kijamii kwa kuanza na vipaumbele vya Mkoa na Taifa. Alizitaka Halmashauri zote 

kutenga maeneo kwa ajili ya viwanda vidogo vidogo na vya kati na kuweka mkakati wa kuyaendeleza 

kwa kushirikiana na SIDO Kigoma. Pia alizitaka Halmashauri kuweka mkakati wa kuwavutia 

wawekezaji hasa katika sekta za kilimo, uvuvi, ufugaji, na viwanda vya kuchakata mazao ili kuongeza 

thamani.  Kwa kufanya hivyo wananchi wataongeza mapato na ajira zitaongezeka.  

 
Mwenyekiti alipongeza mafanikio ya kitaaluma yaliyopatikana kwa ufaulu kuongezeka katika shule za 

msingi na sekondari. Aliwashukuru viongozi na watendaji waliochangia kupatikana kwa mafanikio 

hayo. Aidha viongozi na watendaji walitakiwa kuendelea kusimamia kikamilifu mpango wa serikali wa 

kutoa elimu bure kwa wanafunzi kuanzia darasa la kwanza hadi kidato cha nne.  Akizungumzia suala 

la kujitosheleza kwa madawati, Mwenyekiti aliwafahammisha wajumbe kuwa Mkoa wa Kigoma ni 

miongoni mwa Mikoa ambayo haijakamilisha kutekeleza agizo la Mhe. Rais la kujitosheleza kwa 

madawati kwa shule za msingi. Alisema Mkoa una upungufu wa madawati 25,539 sawa na asilimia 

17. Hivyo Viongozi na watendaji walikumbushwa kuzingatia makubaliano yaliyofanyika katika kikao 

cha kazi cha tarehe 20 Novemba, 2016 juu ya kuondoa upungufu wa madawati uliobakia. Hata hivyo 

aliwaomba wadau wote kuchangia katika kuondoa upungufu wa madawati Mkoani.  

 
Mwisho aliwataka viongozi na watendaji wote walioko Mkoani Kigoma kuongeza juhudi na ubunifu 

katika kutekeleza shughuli za umma ikiwa ni pamoja na kutafuta majibu ya kero za wananchi. 

 
Baada ya kusema hayo Mwenyekiti alitangaza kufungua kikao rasmi  saa 4.08 asubuhi. 
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RCC 1/2016/2017/02: KUTHIBITISHA AGENDA 
 

Wajumbe walithibitisha agenda za kikao baada ya kukubaliana na pendekezo kuwa taarifa za Shirika 

linalohudumia Wakimbizi (UNHCR) zinazohusu huduma kwa wakimbizi na miradi ya kusaidia jamii 

inayotekelezwa ziwe zinawasilishwa katika vikao vya RCC.  

 
RCC 1/2016/2017/03: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI WA KIKAO CHA TAREHE 09  
                                     FEBRUARI, 2016 
 
Kwa kuwa wajumbe walipewa muhtasari wa mkutano uliopita siku chache kabla ya kikao na kuusoma, 

Mwenyekiti aliwaongoza wajumbe kupitia muhtasari huo ukurasa kwa ukurasa ili kufanya 

masahihisho.  Hata hivyo hakuna makosa yaliyoonekana na muhtasari ulithibitishwa kuwa 

kumbukumbu sahihi.  

 
 

RCC 1/2016/2017/04: YATOKANAYO NA MUHTASARI WA MKUTANO WA TAREHE 09  
                                    FEBRUARI, 2016. 
 
Taarifa ya utekelezaji wa maazimio ya mkutano uliopita ilisomwa azimio moja baada ya linguine 

pamoja na utekelezaji wake. Wajumbe walichangia na kuhoji maeneo yaliyohitaji ufafanuzi zaidi na 

pia kushauri kama ifutavyo:- 

 Zao la Kahawa ni zao muhimu katika kukuza uchumi wa Mkoa wa Kigoma, hivyo wataalamu 

wa kilimo watambue maeneo yanayofaa kwa kilimo cha kahawa kisha kuzalisha mbegu 

zinazokidhi mahitaji kwa kila wilaya.  

 Ili kuimarisha uchumi wa mwananchi mmoja mmoja kupitia kilimo, ushauri ulitolewa kuwa 

nguvu zaidi zielekezwe katika uboreshaji wa zao la chikichi kwa kuandaa mpango endelevu. 

 Ili kuendana na msimu wa kilimo wananchi wasisubiri mbolea ya ruzuku bali watumie mbolea 

za asili na kutoka vyanzo vingine kuanza uzalishaji. Aidha, wananchi waelimishwe kuzalisha 

mazao yanayostahimili ukame hasa katika kipindi cha upungufu wa mvua. 

 Ili kuimarisha na kuboresha utendaji na ufanisi katika elimu, changamoto za uchakavu wa 

miundombinu hasa madawati na nyumba za walimu zitatuliwe kwa ushirikano baina ya 

watendaji na wananchi kwa kutumia rasilimali zilizopo Mkoani, ikiwemo matumizi sahihi ya 

rasilimali za misitu. 

 
RCC 1/2016/2017/05: TAARIFA YA MPANGO NA BAJETI MWAKA 2016/2017 KAMA   
                                    ILIVYOPITISHWA NA BUNGE  
 

Taarifa ya Mpango na Bajeti ya mwaka 2016/2017 kama ilivyopitishwa na Bunge iliwasilishwa na 

kupokelewa na wajumbe. Mwasilishaji alieleza kuwa Mkoa wa Kigoma uliwasilisha katika ngazi ya 

Taifa maombi ya sh. 211,359,000,000 ambapo kati ya fedha hizo: mishahara zilikuwa 
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sh.152,637,403,000; matumizi mengineyo sh. 19,384,554,000; fedha za maendeleo sh. 

35,485,693,000 na  vyanzo vya ndani vya Halmashauri sh. 9,981,714,000. 
 

Fedha zilizoidhinishwa ni sh. 179,499,899,000 kama ifuatavyo: mishahara sh. 126,134,165,000; 

matumizi mengineyo sh.   13,663,319,000; vyanzo vya ndani MSM sh.    9,981,714,000 na fedha za 

maendeleo ni sh. 29,714,892,000. Wajumbe waliipokea taarifa hiyo. 

 
RCC 1/2016/2017/06:  UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA KILIMO- HALI YA CHAKULA NA  
                                     UPATIKANAJI WA PEMBEJEO  
 

Taarifa iliyowasilishwa ilieleza kuwa Mkoa unakadiriwa kuwa na eneo linalofaa kwa kilimo la hekta 

2,668,630 (sawa na asilimia 34). Ilielezwa kuwa mahitaji ya chakula katika Mkoa yamekuwa 

yakiongezeka kila mwaka kutokana na ongezeko la watu. Msimu wa mwaka 2015/2016 Mkoa ulilenga 

kulima hekta 702,330 za mazao ya chakula, tathimini iliyofanyika mwisho wa msimu ilibaini kuwa 

hekta zilizolimwa zilikuwa 637,320 na kuzalisha tani 1,295,713 sawa na asilimia 78 ya lengo la 

uzalishaji. Kutokana na mazao yaliyopatikana Mkoa ulikuwa na ziada ya tani 596,429.  Hata hivyo 

ilionekana kuwa upungufu unaweza kujitokeza kutokana na mikoa ya jirani kutokuwa na chakula cha 

kutosha.  

Kwa upande wa pembejeo ilielezwa kuwa Mkoa ulipata mbolea ya kupandia tani 3,700, mbolea ya 

kukuzia tani 3,700; mbegu za mahindi tani 702 na mbegu za mpunga tani 57. Kaya zilizolengwa kwa 

musimu wa 2015/2016 ni 74,000. Kwa msimu wa 2016/2017 Mkoa umepata tani 900 za mbolea ya 

kukuzia na tani 90 mbegu za mahindi ambapo kaya zilizolengwa ni 18,000. Mgao huo ni mdogo 

ukilinganisha na msimu uliopita kutokana na mabadiliko ya mfumo wa utaratibu wa kutoa pembejeo 

za ruzuku.   
 

Baada ya taarifa hiyo kuwasilishwa wajumbe waliijadili na kueleza kuwa taarifa inakosa maelezo ya 

kuendeleza zao la chikichi ambalo kwa mwaka zinapatikana takribani tani 30 za mawese. Walitaja 

baadhi ya changamoto za kuendeleza zao hili ni kukosekana kwa sera ya kilimo cha chikichi, kituo 

cha utafiti wa zao hili na pia kukosekana Bodi ya zao la Mawese. Hivyo wajumbe walishauri kikao 

kijacho kuwepo maelezo ya mkakati wa kuboresha zao la chikichi Mkoani Kigoma ili kuendeleza 

wakulima wa zao hilo.  Aidha, walishauri Mkoa kuandaa andiko la kuendeleza zao la chikichi na 

andiko hilo lijadiliwe na wadau. Pia walishauri kuwa kwa mwaka huu ambao mvua zinaonekana kuwa 

kidogo, wananchi washauriwe kulima mazao yanayohimili ukame.   

 
RCC1/2016/2017/07: SERA YA ELIMU YA MWAKA 2014 ILIYOANZA KUTEKELEZWA MWAKA 2016                                  

 

Mada iliwasilishwa kwa kueleza sababu na chanzo cha kuhuisha Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014. Mambo muhimu yaliyomo katika sera hiyo kuwa ni:  

 Kurekebisha muda wa elimu na mafunzo katika ngazi mbalimbali ili kuleta tija, ufanisi na 

matumizi bora ya rasilimali. 
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 Kuinua ubora wa mitaala ya elimu na mafunzo ili kukidhi mahitaji ya maendeleo ya Taifa. 

 Kuendeleza matumizi ya lugha ya kiswahili, kiingereza, alama, pamoja na lugha nyingine za 

kigeni. 

 Kutoa fursa za elimu na mafunzo kwa usawa, 

 Kwenda sambamba na mahitaji ya rasilimali watu kulingana na vipaumbele vya Taifa. 

 Kuwa na mfumo endelevu wa ugharimiaji wa elimu na mafunzo nchini. 

 Kuwa na usimamizi na uendeshaji madhubuti wa elimu na mafunzo nchini. 
 

Pamoja na hayo ulitolewa ulinganisho wa sera ya elimu ya mwaka 1995 na sera ya mwaka 2014. 

Mada ilihitimishwa kwa kueleza kuwa madhumuni ya sera ni kutoa mwongozo wa ujumla wa 

uendeshaji wa elimu na mafunzo kwa mtizamo wa Dira ya Taifa 2025 na mabadiliko ya ulimwengu 

katika nyanja mbalimbali.  
 

Wajumbe walipokea taarifa hiyo. 
 
RCC 1/2016/2017/08: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO MWAKA  
                                    2015/2016 NA ROBO YA KWANZA 2016/2017 
 
Taarifa ilieleza kuwa mwaka 2015/2016 Mkoa uliidhinishiwa sh. 48,417,935,260 kupitia fungu 74. Pia 

Mkoa ulikadiria kupokea fedha za miradi sh. 39,138,657,190 kupitia OR TAMISEMI, Wizara za 

Kisekta na wadau walioko katika Mkoa wa Kigoma.  

 

Fedha zilizopokelewa kutoka Hazina ni sh. 14,608,001,210 ambazo ni sawa na 30% ya fedha 

zilizoidhinishwa na matumizi yalikuwa sh. 10,971,951,733 sawa na 75% ya fedha zilizopokelewa 

Aidha, fedha zilipokelewa kutoka OR TAMISEMI, Wizara za Kisekta na wadau wengine ni sh. 

25,969,224,222 na matumizi yalikuwa sh. 19,900,740,019 sawa na 51% ya fedha zilizoidhinishiwa.  

Utekelezaji kimaumbile kwa Mkoa wote ulifikia wastani wa 23%.  
 
Kwa mwaka wa fedha wa 2016/17 Mkoa uliidhinishiwa sh. 35,948,089,000 katika bajeti ya maendeleo 

kupitia fungu 74.  Aidha, sh. 33,910,382,377 ziliidhinishwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia 

OR-TAMISEMI na Wizara za Kisekta na wadau wengine wa maendeleo.  
 

 Fedha zilizopokelewa kutoka Hazina kufikia Septemba 30, 2016 zilikuwa sh 364,567,824 sawa na 

1% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi ni sh. 120,086,000, sawa na 32.9% ya fedha 

zilizopokelewa.  
 

Aidha, kwa kipindi hicho Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipokea sh. 4,694,369,656 kupitia OR 

TAMISEMI, Wizara za Kisekta na wadau wengine na matumizi ni sh. 3,501,241,585 sawa na 74.6% 

ya fedha fedha zilizopokelewa.  
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Baada ya maelezo hayo wajumbe walipitishwa kwenye majedwali yanayoonesha muhtasari wa 

utekelezaji wa miradi ya mwaka 2015/2016 na robo ya kwanza ya mwaka 2016/2017. Taarifa 

ilihitimishwa kwa kueleza changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa miradi ya mwaka 2015/16 

na mwaka 2016/17.  Taarifa ilipokelewa na wajumbe.  
 

Aidha, baada ya majadiliano ilisisitizwa kuwa wataalamu waende vijijini kushughulikia miradi na 

matatizo ya wananchi. Hata hivyo ilionekana kuna upungufu mkubwa wa watumishi katika Mkoa wa 

Kigoma. Hivyo, ushauri ulitolewa kuwa uchambuzi ufanyike kujua wanaohitajika na upungufu uliopo ili 

kuomba ajira mpya Serikalini.   
 

Mwishoni wajumbe walitaka taarifa za Hali ya Afya, Hali ya Maji na Hali ya Umeme Vijijini ziandaliwe   
na kuwasilishwa katika kikao kijacho ili kuonesha maendeleo ya sekta hizo.  
 
RCC 1/2016/2017/09: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA PROGRAM YA TASAF III.  
 
Taarifa iliwasilishwa kwa kueleza kuwa Program ya TASAF  Awamu ya Tatu (TASAF III) ni 

mwendelezo wa mpango uliokuwepo kwenye TASAF awamu ya kwanza na ya pili.  TASAF III 

inaboresha mafanikio ya TASAF awamu ya kwanza na ya pili na itatekelezwa kwa miaka 10 katika 

awamu mbili za miaka mitano mitano. Mwasilishaji alieleza kwa muhtasari madhumuni ya mpango, 

sehemu kuu za TASAF III, mzunguko wa mpango na utekelezaji wa mpango huo katika Mkoa wa 

Kigoma. Pia alieleza idadi ya kaya zinazonufaika na mpango ni kama ifuatavyo: mwaka 2014/15 kaya 

22,417; mwaka 2015/16 kaya 70,817 na mwaka 2016/17 kaya 60,467. Fedha zilizopokelewa ni sh. 

21,442,671,044/= ambazo ni kwa ajili ya walengwa na usimamizi. Pia taarifa ilieleza mafanikio na 

changamoto katika utekelezaji wa program hii.  

 
Kikao kiliwataka Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi kuhakikisha kuna usalama wa fedha za walengwa 

ambazo zinalipwa tasilimu. Pia ushauri ulitolewa kwamba kila baada ya miaka 3 ifanyike tathimini ya 

kuona namna walengwa wanavyonufaika na mradi na kuondokana na umaskini. 

 
 

RCC 1/2016/2017/10: TAARIFA KUTOKA MASHIRIKA MBALIMBALI 
  
1) BENKI KUU KANDA YA ZIWA – MWENENDO WA UCHUMI KANDA YA ZIWA KWA MWAKA 2015/16 
 

Katika mada hii, mtoa mada alieleza mwenendo wa ukuaji wa Uchumi kanda ya Ziwa kwa kuelezea 

pato la Mikoa ya Kanda ya ziwa ukiwepo na Kigoma; wastani wa pato la mtu mmoja mmoja; utendaji 

kisekta ambapo alielezea sekta kuu na mazao yanayozalishwa na kuuzwa nje ya nchi. Alieleza kuwa 

zao la pamba liliuzwa kwa asilimia 99, madini asilimia 95, uvuvi asilimia 90 na mifugo (ngozi) asilimia 

42. Taarifa ilionesha uzalishaji wa mazao ya chakula na mazao ya biashara katika sekta ya kilimo.  
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Aidha, alieleza idadi ya mifugo iliyouzwa, uvuvi na uzalishaji katika viwanda vya samaki. Katika Sekta 

ya madini aliwataja wachimbaji wakubwa na madini yanayochimbwa ambayo ni dhahabu, almasi, 

shaba, fedha na chumvi. Suala la utalii lilielezwa kwa kuonesha jinsi watalii walivyochangia mapato 

katika kanda ya ziwa. 
 

Mtoa mada alieleza pia ukusanyaji wa kodi ya mapato, huduma za fedha na mabenki ambazo 

zilipungua kwa asilimia 8.2 na riba ya mikopo ilipungua kwa asilimia 0.37 na kwamba riba zilizotozwa 

kwa mwaka mzima zilipunguzwa kutoka wastani wa asilimia 18.85. na kufikia asilimia 17.09 kwa 

mwaka 2015. 
 

Alihitimisha taarifa yake kwa kueleza kuwa uzalishaji katika viwanda vya minofu ya samaki 

unaendelea kushuka na kwa sasa viwanda vinazalisha   kwa asilimia 50 ya uwezo wake. Alisema hii 

ilisababishwa na uvuvi usiokuwa na mpangilio, matumizi ya zana haramu za uvuvi na uharibifu wa 

mazingira na mazalia ya samaki. Alitoa mapendekezo kuwa sheria za uvuvi na ulinzi wa mazingira 

zifuatwe. Wavuvi wahamasishwe kujiunga na kutumia mikopo ya mabenki ili kuwawezesha kupata 

zana bora za kisasa za uvuvi. Alipendekeza kuendeleza ufugaji wa samaki katika mabwawa ili 

kupunguza utegemezi katika uvuaji wa samaki wa asili.  
 

Wajumbe walipokea taarifa hiyo na kutaka hoja iliyojadiliwa katika mkutano uliopita kuhusu kuanzisha 

tawi la Benki Kuu Kanda ya Magharibi katika Mkoa wa Kigoma ifuatiliwe.  

 
2) TAARIFA YA SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA SIDO KWA KIPINDI CHA MWAKA   
       2015/2016 NA ROBO YA KWANZA 2016/2017.  
 

Mtoa mada alianza kuwasilisha taarifa yake kwa kueleza historia fupi ya kuanzishwa kwa shirika la 

SIDO. Alitaja walengwa katika huduma za SIDO kuwa ni viwanda na biashara ndogo na za kati, 

Wajasiriamali chipukizi na mashirika au taasisi zinazosaidia wajasiriamali. Huduma kuu zinazotolewa 

na SIDO ni zifuatazo: 

 Uendelezaji wa teknolojia 

 Mafunzo ya biashara na huduma za ugani 

 Huduma za kifedha na  

 Kuhabarisha walengwa juu ya masoko.  
 

Alieleza shughuli zilizofanywa na shirika la SIDO kwa mwaka 2016/2017 kipindi cha robo mwaka ni 

zifuatazo: 

 Uendelezaji wa teknolojia ambapo mashine 56 zilitengenezwa; kituo cha SIDO Kigoma 

kilisaidia vifaa bora vya kufanyia kazi; kutoa mafunzo kwa vikundi 50 vya mafundi 

mchundo kutoka Manispaa ya Kigoma/Ujiji na Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma na 

kuimarisha kongano (cluster) iliyoko SIDO yenye viwanda vidogo 48 vilivyoajiri watu zaidi 

ya 300. 
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 Kutoa mafunzo ya kibiashara na vitendo ambapo watu 2,248 walipatiwa mafunzo 

wakiwemo wanawake 1,499 na wanaume 749 katika maeneo 56 Mkoani Kigoma. Mafunzo 

yaliyotolewa yalikuwa ni ujasiriamali, utengenezaji wa sabuni, usindikaji na mafunzo ya 

mikopo.  

 Kutoa huduma za kifedha kwa wajasiriamali 293 (wanawake 189 na wanaume 104) 

ambao walipata mkopo wa sh. 385,000,000/= kwa mwaka wa fedha 2015/2016. Kipindi 

cha Julai Septemba 2016 wajasiriamali wadogo 83 (wanawake 54 na wanaume 29) 

walikopeshwa sh. 134,300,000/= na wajasiriamali 23 waliunganishwa na taasisi za fedha 

ili waweze kukopa fedha kwa wale wanaohitaji kiasi kinachozidi milioni 5,000,000/=.  

  Kuhusu masoko, Wajasiliamali 11 waliwezeshwa kushiriki maonesho mbalimbali ya 

biashara ndani na nje ya nchi zikiwemo Rwanda na Kenya. Shirika limefanya maonesho 

ya bidhaa za wajasiliamali kanda ya kati yaliyofanyika Mkoani Tabora na wajasiliamali 22 

kutoka Kigoma walishiriki.  
 

Alihitimisha mada yake kwa kueleza mkakati wa SIDO wa kuendeleza viwanda vidogo ngazi ya 

Wilaya kuwa ni kutumia kongano (cluster) ambayo ni kusanyiko la shughuli zinazoshabihiana, 

zinazofanyika eneo moja ili kuweza kusaidia ukuaji wa sekta husika. Aidha alieleza kuwa SIDO 

iliandaa mkakati wa kuendeleza kongano ambayo inaitaka kila Halmashauri kutenga eneo ambalo 

wataanzisha viwanda vidogo na vya kati.  
 

Wajumbe walipokea taarifa ya SIDO na kulitaka shirika hilo kupanua wigo wa shughuli zake katika 

wilaya zote kwa sababu ilionekana wamejikita zaidi katika wilaya ya Kigoma na kwa kiasi kidogo 

katika wilaya ya Kasulu.  

  
3) MIRADI ILIYOTEKELEZWA KATIKA MKOA KWA UFADHILI WA  BTC MWAKA 2015/2016 NA 

MWAKA 2016/2017  
 

Taarifa ya miradi inayotekelezwa katika Mkoa wa Kigoma kwa ufadhili wa Serikali Ubeligiji kupitia 

shirika la BTC na hatua iliyofikiwa iliwasilishwa na kupokelewa na wajumbe. Ilielezwa kuwa shirika la 

BTC linafadhili miradi Mikoa ya Kigoma, Pwani, Dodoma na Tanga. Katika Mkoa wa Kigoma shirika 

lilianza kufadhili mradi wa kuhifadhi mazingira katika Wilaya zote sita.  
 

Aidha mwaka huu wa 2016/17 umeanzishwa mradi wa Kilimo unaolenga kuongeza mnyororo wa 

thamani ya mazao ya wakulima ujulikanao Sustainable Agriculture Kigoma Regional Project 

(SAKiRP). Pamoja na kilimo pia itatekelezwa miradi ya maji na usafi wa mazingira kwa kushirikiana na 

wananchi hususan vikundi vya watumiaji wa maji (COWSO).  
 

Katika majadiliano wajumbe walipongeza jitihada zinazofanywa na Serikali ya Ubeligiji katika kusaidia 

maendeleo katika Mkoa wa Kigoma na Tanzania kwa ujumla. Walieleza juu ya umuhimu wa mradi 

kuwa na matokeo yanayoonekana kwa wananchi. Wajumbe walisistiza umiliki wa miradi hiyo uwe wa 
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Halmashauri, hivyo kila Halmashauri ihakikishe inaielewa vizuri miradi yote inayofadhiliwa na BTC 

katika eneo lake.  

 

4) SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA ASASI YA WEGCC MKOANI KIGOMA 
  
Mratibu wa asasi hii alianza kwa kueleza kuwa WEGCC ni  Baraza la Kuratibu na Kukuza Maendeleo 

na Mahusiano ya Jamii Kijinsia na kwamba  ni shirika lisilo la kiserikali lililosajiliwa kwa mujibu wa 

sheria  za Tanzania. Makao yake makuu ni Arusha, na Shirika hilo   linafanya kazi zake Tanzania Bara 

ikiwa ni pamoja na Mkoa wa Kigoma. Ofisi ya WEGCC Mkoa wa Kigoma ipo Wilaya Kasulu eneo la 

Mwilamvya.  
 

Alieleza malengo ya shirika ni pamoja na kuiwezesha jamii kutambua na kuthamini mchango wa watu 

wote (wanawake na wanaume) katika maendeleo ya jamii na kiuchumi na kuwawezesha wanawake 

kujiamini na kutambua wajibu na nafasi zao katika jamii.  
 

Alieleza kuwa shirika linafanya kazi katika Wilaya zote sita za Mkoa wa Kigoma. Alitaja miradi 

iliyotekelezwa, miradi inayotarajiwa kutekelezwa na wafadhili waliotoa fedha. 
 

Wajumbe walipokea taarifa hiyo na walishauri kuwa kuwepo utaratibu wa kutembelea na kukagua 

shughuli za asasi zisizo za kiserikali kwani fedha wanazopewa ni kwa ajili ya shughuli za wananchi wa 

Mkoa wa Kigoma. Lengo ni kuzifahamu shughuli zao kuanzia ngazi ya Kijiji hadi Mkoa.  

 
5) SHUGHULI ZILIZOTEKELEZWA NA ASASI YA KIVIDEA- KIGOMA. 

 

Mratibu wa asasi hiyo  alieleza kuwa KIVIDEA (Kigoma Vijana Development Association) ni  shirika 

ambalo lilianza mwaka 1999 na linajishughulisha na watoto wa miaka 3 - 14 na vijana wa miaka 15 – 

24  likiwa limejikita  kwa watoto na vijana  wasiojiweza katika ngazi ya vijiji na mtaa. Alieleza malengo 

ya shirika kuwa ni kuwawezesha vijana kuwa na maamuzi sahihi katika maisha na kushiriki katika 

shughuli za maendeleo yao. 
 

Alieleza kuwa shirika lina watoto wasiojiweza 120 ambapo watu wazima 528 wanaojitolea kuhudumia 

watoto 18. Shirika lina wafanyakazi (waelimisha rika) 48 katika kata 16 za Halmashauri 8 yaani 3 kila 

kata. Shirika la KIVIDEA linafanyakazi na vijana walioko shuleni na nje ya shule, wanawapa stadi za 

maisha kwa kutumia waelimishaji rika. Pia mratibu aliwataja wafadhili wa shirika na kiasi cha fedha 

walichopata. Alisema shughuli wanazoendelea nazo kwa mwaka 2016/17 kuwa ni pamoja na masuala 

ya kompyuta, kujengea uwezo vijana, kutoa elimu na uelewa wa umuhimu wa uzazi wa mpango kwa 

kushirikiana na shirika la Engender Health. 
 

Wajumbe walipokea taarifa ya KIVIDEA na kulitaka shirika hilo kufanya kazi kwa kuzingatia sheria za 

NGOs na watoe taarifa ya shughuli wanazotekeleza kwa Serikali. 
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6) FURSA ZILIZOPO MANISPAA YA KIGOMA UJIJI.  
 

Taarifa iliwasilishwa na ilieleza kuwa Manispaa ya Kigoma imeandaa wasifu wa fursa mbalimbali za 

uwekezaji zilizopo katika eneo lake. Pia wameandaa mwongozo kwa wawekezaji wenye nia ya 

kuwekeza eneo la Manispaa. Taarifa ilieleza kuwa huu ni mkakati wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji katika 

kuvutia wawekezaji na kushirikisha wananchi kuchangamkia fursa za uwekezaji zilizopo.  

 
Taarifa ilipokelewa na wajumbe.  

 
RCC 1/2016/2017/11:  MENGINEYO 
 

Katika agenda hii lilijitokeza suala la wakimbizi kuharibu mazingira kwa kukata miti kwa wingi kwa ajili 

ya kuni na kujengea katika maeneo wanayoishi. Mratibu wa masuala ya wakimbizi wa Wizara ya 

Mambo ya Ndani alieleza mkakati uliopo wa kunusuru misitu katika maeneo yenye wakimbizi.  

 

Alisema kuwa katika wilaya ya Kasulu inazalishwa miche ya miti 1,000,000 na Kakonko miche 

800,000 ambayo itapandwa ambapo kila kaya itapatiwa na kupanda miche 5. Alisema pia uliandaliwa 

mpango wa kutoa majiko ya gesi kwa kaya 3,000 za wakimbizi kwa kuanzia na kaya 15,000 walijenga 

nyumba na vyoo kwa matofali ili kupunguza matumizi ya miti.  Pia alisema yapo mashirika ambayo 

yamepewa jukumu la kusimamia hifadhi ya mazingira katika makambi yote.  

 
RCC 1/2015/2016/12:  KUFUNGA KIKAO 

 

Akifunga kikao, Mwenyekiti aliwashukuru wajumbe wote pamoja na wadau wote walioalikwa na kufika 

kushiriki katika kikao. Alieleza kuwa wajumbe na washiriki wametimiza wajibu wao kwa kujadili kwa 

kina mada zilizowasilishwa kwenye kikao, lengo likiwa ni kutoa mawazo ya kuwezesha Mkoa wa 

Kigoma kusonga mbele kimaendeleo. 

 

Mwenyekiti alieleza kuwa watendaji wa Serikali waliopo sasa karibu wote ni wapya na kwa upya huo 

wananchi wanategemea mabadiliko chanya katika maeneo waliyokabidhiwa. Alisema ni muhimu 

kuanzisha kituo cha matrekta katika Mkoa kwa ajili ya kupanua kilimo. Alisema idadi ya trekta zilizopo 

Mkoani ni chache, mfano Wilaya za Uvinza na Buhigwe wana trekta moja moja hivyo hazitoshi, na 

aliwataka wataalamu kuandika andiko ili yapatikane matrekta kwa kila Wilaya. Aliongeza kuwa 

kujitosheleza kwa chakula peke yake haitoshi. Kinachotakiwa sasa ni kuzalisha ziada kwa ajili ya 

maendeleo. Alisema Mkoa wa Kigoma ni miongoni mwa mikoa ambayo inapata fedha nyingi kupitia 

miradi na programu kama TASAF, EQUIP, BTC na LIC, hivyo akataka fedha hizo zitumike vizuri 

kuendeleza Mkoa wa Kigoma 

 
 Alieleza umuhimu wa kutumia pembejeo bora na kwa wakati ili kuleta tija katika kilimo. Aliagiza vifaa 

vya wananchi vilivyokamatwa katika eneo la hifadhi ya Taifa (pikipiki 5, baiskeli 800 na majembe 400 
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vipelekwe mahakamani ili viuzwe. Kama kuna waliojenga msituni, wasimamishe ujenzi huo na 

wananchi waambiwe kuwa hawatakiwi kujenga au kulima katika misitu. 

 
Akizungumzia malalamiko kuwa kuna wananchi wanapigwa wanapokamatwa katika misitu, alisistiza 

kuwa hakuna anayeafiki mwananchi kupigwa. Ikibainika kuwa jambo hilo limefanyika na kukawa na 

ushahidi hatua za kisheria zichukuliwe mara moja.  

 
Mwisho alipongeza mafanikio katika sekta ya elimu na kwamba vijana wahimizwe kuongeza bidii 

kwani elimu ndiyo mkombozi wao. Aliwatakia wajumbe na washiriki sikukuu njema za Krisimas na 

Mwaka mpya wa 2017. Aliwashukuru tena wajumbe na washiriki wote na kuwatakia safari njema wote 

waliotarajia kusafiri kurudi katika maeneo yao. 

 
Alifunga kikao saa 2.50 usiku. 

 
 
 

Muhtasari Umethibitishwa na: 
 

 
 
………..……………………….                      ………………………………….. 
Mwenyekiti           Katibu  
 
 

……………………………………… 
Tarehe  
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MUHTASARI WA KIKAO MAALUM CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA KILICHOFANYIKA 

KATIKA UKUMBI WA OFISI YA MKUU WA MKOA WA KIGOMA TAREHE 17 MACHI, 2017 

A) WAJUMBE WALIOHUDHURIA 
 

NA. JINA KAMILI     CHEO/WADHIFA 
  1. Mhe. Brig Gen.(Mst) Emmanuel Maganga     Mkuu wa Mkoa wa Kigoma - Mwenyekiti 
  2. Mhe Charles A. Pallangyo                        Katibu Tawala wa Mkoa      - Katibu 
  3. Mhe. Daniel N. Nsanzugwanko            Mbunge - Kasulu Mjini 
  4. Mhe. Kabwe Zuberi Ruyagwa Zitto            Mbunge - Kigoma Mjini 
  5. Mhe. Samson A. Anga              Mkuu wa Wilaya ya Kigoma 
  6. Mhe. Col. Marco E. Gaguti             Mkuu wa Wilaya ya Buhigwe 
  7. Mhe. Louis Peter Bura                Mkuu wa Wilaya ya Kibondo 
  8 Mhe. Col. Hosea M. Ndagala             Mkuu wa Wilaya ya Kakonko 
  9 Mhe. Hussein Juma Ruhava             Meya wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji  
10 Mhe. Twallib S. Mangu             Mwenyekiti H/Mji wa Kasulu 
11 Mhe. Bwami J. Mathias                Makamu Mwenyekiti H/Wilaya ya Kigoma 
12 Mhe. Yohana Mshita              Mwenyekiti H/Wilaya ya Kasulu 
13 Mhe.  Saimoni Kanguye             Mwenyekiti H/Wilaya ya Kibondo 
14        Mhe. Salome Luhingulanya                       Kny Mwenyekiti H/Wilaya ya Uvinza  
15 Mhe. Juma Maganga             Mwenyekiti H/Wilaya ya Kakonko 
16 Mhe. Elisha Bagwanya            Mwenyekiti H/Wilaya ya Buhigwe 
17 Bw. Judethadeus J. Mboya            Mkurugenzi wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji  
18        Bibi. Fatina H. Laay              Mkurugenzi wa Mji wa Kasulu 
19       Eng. Godfrey Kasekenya             Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kasulu 
20   Bibi. Hanji Y. Godigodi             Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kigoma 
21 Bw. Juma A. Mnwele             Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kibondo 
22 Bw. Anosta L. Nyamoga             Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Buhigwe 
23 Bw. Lusubilo J. Mwakabibi            Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Kakonko 
24 Bw. Weja L. Ng‘olo                Mkurugenzi Mtendaji H/Wilaya ya Uvinza 
     
B. WAJUMBE WASIOHUDHURIA KWA TAARIFA 
  
1. Mhe.Eng. Atashasta. J. Nditiye             Mbunge wa Muhambwe 
2. Mhe. Hasna. S. K. Mwilima  Mbunge wa Kigoma Kusini 
3. Mhe. Josephina Genzabuke             Mbunge wa Viti Maalum 
4. Mhe. Peter Serukamba              Mbunge wa Kigoma Kaskazini 
5. Mhe. Zainabu Katimba             Mbunge Viti Maalum 
6. Mhe. Vuma Holle               Mbunge wa Kasulu Vijijini 
7. Mhe. Albert Obama Ntabaliba  Mbunge wa Buhigwe 
8. Mhe. Bilago Kasuku Samson  Mbunge wa Buyungu 
9. Mhe. Sabrina Sungura   Mbunge Viti Maalum 
10. Mhe. Mwanamvua Mrindoko   Mkuu wa Wilaya Uvinza 
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C. WATAALAM WA SEKRETARIETI YA MKOA 
 

1. Samuel Z. Tenga              Katibu Tawala Msaidizi Mipango na Uratibu 
2. Moses D. Msuluzya  Katibu Tawala Msaidizi Menejimenti ya Serikali za Mitaa 
3. Daniel L. Machunda   Katibu Tawala Msaidizi Utawala na Utumishi 
4. Jailos K. Pilla   Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Miundombinu 
5. Robinson M. Wanjala  Katibu Tawala Msaidizi  Uchumi na Uzalishaji Mali 
6. Omary Mkombole     Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Elimu 
7. Adiriki F. Mohamed   Afisa Ugavi  
8. Zilpa Kisonzela              Afisa Maendeleo ya Jamii 
9. James Peter   Katibu wa Mkuu wa Mkoa. 
10. Gabriel Ng‘honoli               Afisa Habari  
11. Jesca Festo    Mwanasheria,  
12. Lundgreen J. Mcharo    Mahasibu wa Mkoa. 
13. Sotely M. Tundwe                Afisa Serikali za Mitaa 
14. Kwame A. Daftari              Katibu Tawala wa Wilaya ya Kigoma 
15. Upendo  G. Marango  Katibu Tawala wa Wilaya ya Uvinza 
16. Peter N. Masindi              Katibu Tawala wa Wilaya ya  Buhigwe 
 
D. WATAALAM KUTOKA HALMASHAURI ZA WILAYA  

 
1. Alex Ntiboneka               Afisa Mipango Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma  
2. Salum Mandai   Afisa Mipango Halmashauri ya Manispaa Kigoma/ Ujiji  

 
E. VIONGOZI NA WATAALAM KUTOKA TAASISI ZA UMMA. 

 

1. Obadia Jonas Nselu   Mwakilishi wa Kamanda wa Polisi Mkoa  
2. Edmund Novaita              Mwakilishi wa Ofisa Uhamiaji Mkoa  
3. Meja Suleiman Kassim              Mshauri wa Mgambo Mkoa  
4. Frank Ndamizwe              Mwakilishi wa Kamanda wa TAKUKURU Mkoa 
5. George Mwasalyanda  Kaimu Mkuu wa Magereza Mkoa 
6. Israel Mwamale              Kaimu Afisa Usalama wa Taifa Mkoa 
7. Miriam J. Buyekwa              Kutoka NIDA-Kigoma 
8. Marco Maige   Kutoka NIDA- Kigoma 
9. Tandika S. A    Meneja NSSF 
10. Suleyman Abdulaziz   Afisa Mwendeshaji  Shirika la FELISA 
11. Victor E.D.Msuya              Kutoka TRA – Kigoma 
12. Edwin D. Ulikaye              Kutoka TRA – Kigoma 
13. Dr Hashim Hongo               Mkurugenzi  Shirika la FELISA 
14. Eng. Narcis Choma  Meneja wa Mkoa TANROADS –Kigoma  
15.  Karonda S    Meneja wa Mkoa TEMESA - Kigoma 
16.   Mbike Jones     Mwakilishi - KUWASA 
17.  Stephen Myamba               Mratibu wa Program ya EQUIP- Kigoma 
18.  Gervas R. Ntahamba  Meneja wa Mkoa  - SIDO  -  Kigoma 
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19. Said Kirari                Kutoka Chuo cha VETA – Kigoma 
20. Emmanuel  Adina              Meneja wa Mkoa,  NHIF  
21. Bakari S Mwichande  Meneja wa Mkoa, FETA   
22. Benard Marwa                 SUMATRA - KIGOMA 
23. Salum Kangeta               Mwenyekiti BAKWATA (M) 

 
F. VIONGOZI WA VYAMA VYA SIASA 
 
1. Naomi Kapambala   Katibu  wa CCM Mkoa  
2. Sendwe Ibrahim Mbaruku   Mwenyekiti ACT Wazalendo 

 
G. WAANDISHI WA HABARI 

  

1. Jacob E Ruvilo      Azam TV  
2. Abel Daudi     Azam TV (mpiga Picha)  
3. Egidius Adax   TBC1                                                                     
4. Fadhili Abdallah   Gazeti la Habari leo 
5. Kassim Msoma   ITV/Radio One 
6. Yoctan Ngelly    The  Guardian  
7. Antony Kayanda    Gazeti la Mwananchi  

 
MUHT. 1: KUFUNGUA KIKAO 

Kabla ya kikao kufunguliwa Katibu wa kikao aliwatambulisha Wajumbe na wageni waalikwa kwa 

makundi na kisha aliwaeleza wajumbe kuwa agenda kuu ya kikao ilikuwa ni kujadili mapendekezo ya 

Mpango na Bajeti ya mwaka 2017/2018. Baada ya maelezo hayo mafupi, Katibu alimkaribisha 

Mwenyekiti kufungua kikao.  

Mwenyekiti alianza kwa kueleza kuwa, kikao hicho kilipaswa kifanyike mapema kabla ya mpango na 

bajeti kuwasilishwa Wizarani lakini muda ulikuwa mfupi. Aliwakumbusha wajumbe kuwa mpango na 

bajeti inayowasilishwa ilishajadiliwa ngazi ya Halmashauri kabla ya kuwasilishwa Wizara ya Fedha na 

Mipango, hivyo wajumbe wana uelewa wa yale yaliyojadiliwa na kupitishwa katika Halmashauri zao 

na kwamba hilo litafanya mjadala katika kikao usiwe mirefu.  

Aliwajulisha Wajumbe kuwa msingi wa Kamati ya Ushauri ya Mkoa ni kuleta maendeleo. Alieleza 

kuwa kuna mambo mengi yanayohitaji kusukumwa na Kamati hii kwa faida ya Wananchi wa Kigoma. 

Alieleza Katika Mkoa kuna mashirika mengi ambayo shughuli zao zisiposimamiwa na kuratibiwa vizuri 

hayataleta matokeo yanayotazamiwa. Alieleza kufurahishwa na mchango wa mashirika yanayosaidia 

Sekta ya Elimu kwani Mkoa wa Kigoma unafanya vizuri kitaaluma katika sekta hii.  

Aliwataka Wakurugenzi katika Halmashauri kufanya kazi kwa bidii na kuwajibika ipasavyo na kwamba 

kwa muda waliokaa katika Mkoa tangu waanze kazi ugeni umekwisha. Aidha, alizikumbusha 
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Halmashauri kutenga maeneo ya viwanda na biashara kwa ajili ya wawekezaji na wajasiliamali. Pia 

alikumbusha na  kusisitiza  kila Halmashauri kutenga asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwa ajili ya 

mikopo ya  vijana na  wanawake na kuzigawa kwa vikundi kulingana na maombi yao. 

Mwenyekiti aliwataka Watendaji kuzingatia na kuyatekeleza kwa wakati maagizo na maelekezo 

yanayotolewa na ngazi za juu. Pia aliwaagiza Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa 

mkakati wa matumizi ya shilingi milioni 50 zitakazogawiwa kwa kila Kijiji. Alihimiza Wakurugenzi 

kuwasaidia wananchi kupanga matumizi ya fedha hizo zitakazopelekwa kila kijiji ili zitumike na kufikia 

matarajio yaliyokusudiwa na viongozi wa Kitaifa na Mkoa. 

Akihitimisha hotuba yake ya ufunguzi, Mwenyekiti alielekeza mambo yafuatayo: 

 Ni vema kila Halmashauri ikaandaa mpango mikakati wa kuboresha kilimo.  

 Viongozi hususan Wabunge kufika kwenye vikao vya Kimkoa na Wilaya kila vinapoitishwa ili 

kuchangia mawazo ya kuuendeleza Mkoa wetu na pia kuyafahamu vizuri mahitaji ya Mkoa na 

kuyasemea ngazi ya Taifa.   

 Vikao vya RCC ni vya muhimu sana kwa kuwa vinawezesha viongozi wote katika mkoa, 

wataalam na wadau mbalimbali kushirikishana mambo mengi ya kujenga Mkoa wetu.  

Mwisho aliwakaribisha wote kwenye kikao na kisha kufungua kikao rasmi saa 4:38 asubuhi. 

 

MUHT. 2: MAPENDEKEZO YA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA 2017/2018 MKOA WA KIGOMA 
 

2.1 Muhtasari wa Mapendekezo ya Mkoa (RS na MSM) 

 

Kabla ya kuwasilisha mapendekezo ya bajeti ya mwaka 2017/18, iliwasilishwa taarifa ya utekelezaji 

wa bajeti mwaka 2015/16 ambapo hadi kufikia Juni 30, 2016 Mkoa ulikuwa umepokea sh. 

153,157,639,720 ambazo ni sawa na 73.6% ya fedha iliyoidhinishwa. Matumizi yake yalifikia 98.1% 

ya fedha zilizopokelewa.  Aidha, Halmashauri zilikusanya 79.1% ya malengo ya kukusanya mapato ya 

ndani kwa mwaka 2015/16.  

Kwa mwaka 2016/17 kufikia 31Januari 2017 Mkoa ulikuwa ulipokea sh. 105,597,454,886 sawa na 

47.4% ya fedha zilizoidhinishwa, matumizi yalikuwa sh. 93,955,744,700 sawa na 88.5% ya fedha 

zilizopokelewa. Kwa mapato ya ndani, hadi 31 Januari 2017 Halmashauri zilikuwa zimekusanya 

wastani wa 37.6% ya makadirio ya malengo ya mwaka 2016/17. 

Kwa muhtasari Mpango  na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2017/2018 uliowasilishwa ulipendekeza  

kutumia sh.248,293,155,000 kwa ajili ya kutekeleza bajeti ya matumizi ya kawaida na bajeti ya 

maendeleo. Kati ya fedha hizo, fedha za bajeti ya matumizi ya kawaida (pamoja na vyanzo vya ndani 

vya MSM) ni sh. 202,168,581,000 na fedha za maendeleo ni sh. 46,124,574,000. 
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Ilielezwa kuwa bajeti ya OC ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa imeshuka kwa 28.7% kutoka sh.  

1,923,966,000 mwaka 2016/17 hadi sh. 1,372,182,000 mwaka 2017/18 na bajeti ya OC ya MSM 

imeshuka kwa 24.1% kutoka sh. 17,928,395,412 mwaka 2016/16 hadi sh. 13,599,418,000 mwaka 

2017/18. Aidha katika bajeti hii Mkoa unakadiriwa kuwa utapokea sh. 36,898,921,269 katika bajeti ya 

maendeleo kupitia mafungu ya Wizara na Wadau wengine wa maendeleo.  

Pamoja na makadirio haya Mkoa uliwasilisha maombi maalum ya sh. 19,880,000,000 nje ya ukomo 

wa bajeti ambayo yanajumuisha maombi ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa sh 1,260,000,000 na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa sh. 18,620,000,000.  

Baada ya mawasilisho hayo wajumbe walipokea taarifa na kuanza kuijadili kama ifuatavyo: 

 Wajumbe walitaka kujua kwa nini fedha za baadhi ya wadau ambao wanatekeleza shughuli za 

maendeleo katika Mkoa hazionekani au kujitokeza katika mpango na bajeti ya Mkoa. Maelezo 

yalitolewa kuwa wadau hao hususan UNICEF na BTC walikuwa bado hawajathibitisha kiasi 

cha fedha watakachotoa kwa bajeti ya maendeleo katika Mkoa wa Kigoma.  

 Aidha wajumbe walihoji kwa nini katika bajeti iliyowasilishwa hakuna kifungu kinachoonesha 

madai ya walimu. Majibu yalitolewa kuwa madeni hayo hayawezi kuonekana katika bajeti 

iliyowasilishwa kwa sababu madeni hayo tayari yalikwisha kuwasilishwa Hazina. Madeni 

yaliyopokelewa na kuwasilishwa Hazina yalihusu malimbikizo ya mishahara. Madeni mengine 

yanahusiana na uhamisho, ada ya masomo, fedha ya matibabu, fedha ya likizo na nauli za 

kusafiri kurudi nyumbani baada ya kustahafu.        

Baada ya ufafanuzi huo kikao kiliagiza Halmashauri kutokuendelea kuzalisha madeni.  

 

2.2 Mapendekezo ya bajeti ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

Maptio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2015/16 yalionesha fedha zilizoidhinishwa zilikuwa sh. 

10,749,964,419 na hadi tarehe 30 June 2016 zilipokelewa sh. 6,452,190,399 ambazo ni sawa na 

82.7% ya fedha zote zilizoidhinishwa. Taarifa ilionesha fedha zote zilizopokelewa zilitumika katika 

mwaka huo. 

Aidha mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2016/17 yalionesha fedha zilizoidhinishwa zilikuwa 
sh. 8,936,796,000 na hadi kufikia Januari 2017 zilipokelewa sh. 4,372,145,000, sawa na 48.9% ya 

fedha zilizoidhinishwa na matumizi yalikuwa sh 3,254,167,000 sawa na 74.4% ya fedha 

zilizopokelewa.  

Mwaka 2017/18 ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa iliwasilishwa bajeti ya sh. 9,830,136,000 kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida na maendeleo. Fedha za bajeti ya matumizi ya kawaida zilikuwa ni sh. 

7,145,275,000, sawa na 73% ya bajeti yote na fedha za bajeti ya maendeleo zilikuwa ni sh.  
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2,684,861,000, sawa na 27%. Pia ilielezwa kuwa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa iliwasilisha maombi maalum 

ya sh. 1,260,000,000 kwa ajili ya kujenga uzio wa Ikulu Ndogo na kununua magari ya viongozi. Baada 

ya maelezo hayo, bajeti ya Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ilipokelewa na wajumbe walipewa nafasi ya 

kujadili. 

Wakati wa majadiliano ilihojiwa kama kinachojengwa pale Ikulu Ndogo ni uzio au ukuta. Ufafanuzi 

ulitolewa kuwa unajengwa ukuta ili kuimarisha usalama. Hata hivyo ilipendekezwa kuwa iko haja ya 

kupata eneo lingine kwa ajili ya kujenga Ikulu Ndogo kwa ajili ya usalama na kuacha majengo ya sasa 

yaliyopo kuwa ya kihistoria na ya ukumbusho.  

Mjumbe mmoja alitaka kupata ufafanuzi kuhusu maelezo yaliyotolewa kuwa magari yanayotumiwa na 

viongozi wa Mkoa kuwa yameazimwa kutoka UNHCR ni sahihi. Mwenyekiti alieleza ni kweli kuwa 

magari yale wameazimwa na gari moja hupatiwa mafuta lita 250 kwa mwezi. Kwa hiyo kama 

yameazimwa siku moja watahitaji magari yao, hivyo ni muhimu kununua magari ya viongozi wa Mkoa.  

Katika majadiliano pia lilijitokeza suala la magari ya UNHCR yaliyoondolewa kwenye matumizi na 

sasa yamehifadhiwa GTZ Kasulu na kwamba kimkataba yanatakiwa kukabidhiwa Serikali.  Hata 

hivyo, Mwenyekiti aliomba Waheshimiwa Wabunge kulisemea hili kwa Waziri ili utaratibu wa 

kuyakabidhi ufanyike.  

Baada ya hoja hizo kujadiliwa, Mpango na bajeti ya ofisi ya Mkuu wa Mkoa ulipitishwa kama 

ulivyowasilishwa.  

2.3 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma /Ujiji 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji alianza kuwapitisha wajumbe kwenye 

mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2015/16 na 2016/17. Alieleza mwaka 2015/16 Halmashauri 

ilipokea sh. 21,148,953,000; sawa na 93.5% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi yalikuwa sh. 

21,115,563,542; sawa na 99.8% ya fedha zilizopokelewa. Aidha, kwa mwaka 2016/17 kuishia Januari 

31 zilipokelewa sh 12,155,976,343; sawa na 40.1% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi ni sh. 

12,081,387,852 sawa na 99.4 % ya fedha zilizopokelewa.  

Kwa mwaka 2017/18 Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji iliomba sh. 33,874,327,807 ndani ya 

ukomo wa bajeti ambapo sh 26,037,826.095 ni kwa matumizi ya kawaida na sh. 7,836,501,712 ni kwa 

ajili ya miradi ya maendeleo.  

Taarifa hiyo ilipokelewa na hapakuwa na majadiliano. 

2.4 Halmashauri ya Mji Kasulu 

Bajeti Halmashauri ya Mji wa Kasulu iliwasilishwa na Mkurugenzi wa Mji Kasulu kwa kufafanua hali ya 

Mji wa kasulu kiuchumi na kijamii. Katika mapitio ya bajeti ya mwaka 2015/16 alieleza kuwa fedha za 
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matumizi ya kawaida zilizopokelewa zilikuwa sh. 992,159,436 sawa na 42.2% ya fedha 

zilizoidhinishwa na fedha za maendeleo zilizopokelewa ni sh. 2,602,566,463 sawa na 67.9% fedha 

zilizoidhinishwa. Matumizi ya fedha za matumizi ya kawaida ni sh. 947,068,848 sawa na 95% na 

fedha za maendeleo zilitumika sh. 2,526,546,886 sawa na 97.1% ya fedha zilizopokelewa.  

Kwa mwaka 2016/17 Halmashauri ya Mji wa Kasulu ilipokea sh 7,490,144,740 kwa ajili ya matumizi 

ya kawaida ambazo ni sawa na 33.4 % ya fedha zilizoidhinishwa. Hadi Januari 31, 2017 Halmashauri 

ilikuwa imetumia fedha zote ziilizopokelewa. Kwa bajeti ya maendeleo zilipokelewa sh 2,017,843, 

242, sawa na 23.4% ya fedha zilizoidhinishwa na kutumia sh 823,911,600 sawa na 40.8% ya fedha 

zilizopokelewa. 
  

Baada ya taarifa hiyo ya mapitio ya utekelezaji, Mkurugenzi aliwasilisha mapendekezo ya mpango na 

bajeti ya mwaka 2017/2018 ya jumla ya sh. 36,023,922,014 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na 

maendeleo na sh.850,000,000 zilikuwa katika maombi maalumu  kwa ajili ya ununuzi wa gari la 

Mkurugenzi,  gari la taka ngumu na taka maji, na ujenzi wa wodi ya wazazi katika hospitali ya mji wa 

Kasulu. 

Baada ya maelezo hayo, wajumbe walijadili na kupitisha bajeti hiyo kama ilivyowasilishwa. Hata hivyo 

ilitolewa hoja ya kutaka magari ya UNHCR yaliyoko GTZ Kasulu yagawiwe kwa Halmashauri na 

kwamba Halmashauri ilikwisha andika barua ya kuomba gari hususani la Mkurugenzi. Maelezo 

yalitolewea kuwa mpango wa kununua gari uwepo na hayo ya UNHCR yatafuata taratibu zilizowekwa.  

2.5 Halmashauri ya Wilaya Kigoma 

Mapango na bajeti ya Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma iliwasilishwa kwanza kwa kutoa utangulizi 

wa mapitio ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya mwaka 2015/16 na mwaka 2016/17. Akiwasilisha 

bajeti hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo alieleza kuwa mwaka 2015/16 fedha za 

matumizi ya kawaida zilizopokelewa ni sh 17,113,124,709 ambazo ni sawa na 82.09% ya fedha 

zilizoidhinishwa na matumizi ni sh. 17,075,643,882, sawa na 99.78% ya fedha zilizopokelewa.  

Aidha, kwa bajeti ya maendeleo zilipokelewa sh. 478,038,698 ambazo ni sawa na 21.27% ya fedha 

zilizoidhinishwa na matumizi yalikuwa ni sh 264,736,371 sawa na 55.37 % ya fedha zilizopokelewa. 
 

Kwa mwaka 2016/17 hadi Januari 31 sh. 10,622,315,694 zilipokelewa kwa ajili ya Matumizi ya 

Kawaida ambazo ni sawa na 53.20% ya fedha ziliyoidhinishwa na matumizi ni sh.  10,572,899,784 

sawa na 99.53% ya fedha zilizopokelewa. Kwa bajeti ya maendeleo zilipokelewa sh 643,314,471 

sawa na 28.11% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi ni sh 116,667,157, sawa na 18.13% ya fedha 

zilizopokelewa hadi Januari 31, 2017. 

Kwa Mpango na bajeti ya mwaka 2017/18 vipaumbele vilitajwa kuwa ni ujenzi wa barabara ya 

Mwandiga, Chankere, Mwagongo hadi Kagunga; Hospitali ya Wilaya, ujenzi wa majengo ya 

Halmashauri na kununua gari la Mkurugenzi. Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma iliomba sh. 
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32,594,500,126 ndani ya ukomo wa bajeti na sh 6,250,000,000 katika bajeti ya maendeleo zikiwa ni 

maombi maalum.  

Baada bajeti kuwasilishwa, Mwenyekiti alitaka kujua hatua zilizochukuliwa katika bajeti hii ili 

kukamilisha utengenezaji wa madawati kwa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma na Manispaa ya 

Kigoma kwani zilikuwa nyuma sana. 

Mkurugenzi wa Manispaa ya Kigoma alieleza kuwa katika bajeti zimetengwa sh. 40m kupitia LCDG 

kwa ajili ya kutengeneza madawati. Kwa upande wa Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma mkakati 

uliowekwa ni kuendelea kushirikiana na wananchi, kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani na 

kuwashirikisha wadau mbailmbali kuchangia. Mwenyekiti aliitaka Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma 

iwe imekamilisha utengenezaji wa madawati ifikapo mwisho wa mwezi Mei, 2017. 

Pia ulitolewa ushauri kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuitafuta sheria ya kodi ya majengo (property 

tax) ili waisome, kuielewa vizuri na kuitekeleza ipasavyo ili kuongeza mapato ya ndani.  

Bajeti ilipokelewa na kupitishwa kama ilivyowasilishwa. 

2.6 Halmashauri ya Wilaya Kasulu 

Katika mapitio ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya mwaka 2015/16 na mwaka 2016/17, 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu alieleza kuwa mwaka 2015/16 fedha zilizopokelewa 

kwa ajili ya matumizi ya kawaida ni sh 30,461,857,100 sawa na 92.9% ya fedha zilizoidhinishwa na 

matumizi ni sh. 30,460,786,800 sawa na 99% ya fedha zilizopokelewa. Aidha, kwa bajeti ya 

maendeleo zilipokelewa sh 2,619,863,386, sawa na 33.5% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi 

zilikuwa ni sh 1,955,008,595 sawa na 74.6% ya fedha zilizopokelewa. 

Mwaka 2016/17 hadi Januari 31, Halmashauri ilipokea sh. 17,733,176,545 kwa ajili ya Matumizi ya 

Kawaida, ambazo ni sawa na 47.1% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi ni sh. 17,560,883,654 

sawa na 99% ya fedha zilizopokelewa. Fedha za maendeleo zilipokelewa sh 4,336,196,689, sawa na 

50.7% ya fedha iliyoidhinishwa na matumizi ni sh 2,305,068,586, sawa na 53.2% ya fedha 

zilizopokelewa kuishia Januari 31, 2017. 

Kwa mwaka 2017/18 Halmashauri iliwasilisha mapendekezo ya kutumia sh. 35,865,364,806 kwa 

Matumizi ya kawaida na Maendeleo ndani ya ukomo wa bajeti na sh. 5,382,164,328 ni maombi 

maalum nje ya ukomo wa bajeti. Mkurugenzi alieleza vipaumbele ni (1) kuimarisha ukusanyaji wa 

mapato ya ndani (2) kukamilisha miundombinu ya shule (3) kuboresha na kuimarisha matumizi bora 

ya ardhi (4) kuweka mazingira rafiki ya uwekezaji na kulipa madeni yote.  

 

Bajeti ilipokelewa na kupitishwa kama ilivyowasilishwa. 
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2.7 Halmashauri ya Wilaya Kibondo 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo alieza katika bajeti ya mwaka 2015/16, fedha za 

matumizi ya kawaida zilizopokelewa zilikuwa sh 17,039,457,400 sawa na 68% ya fedha 

zilizoidhinishwa na matumizi zilikuwa sh. 17,015,012,200, sawa na 97% ya fedha zilizopokelewa. 

Fedha za maendeleo zilipokelewa ni sh. 2,706,383,000, sawa na 28% ya fedha zilizoidhinishwa na 

matumizi zilikuwa sh. 1,779,795,000 sawa na 65% ya fedha zilizopokelewa.  

Kwa mwaka 2016/17 hadi Januari 31, fedha za matumizi ya kawaida zilizopokelewa ni sh 

8,416,625,157, ambazo ni sawa na 43% ya fedha iliyoidhinishwa na matumizi ni sh. 8,414,683,157, 

sawa na 99% ya fedha zilizopokelewa. Fedha za maendeleo zilizopokelewa ni sh 1,672,747,000/=, 

sawa na 38% ya fedha iliyoidhinishwa na matumizi ni sh 836,672,000/=, sawa na 50% ya fedha 

zilizopokelewa hadi Januari 31, 2017. 

Mwaka 2017/2018 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo iliomba sh. 31,262,961,167/= kwa ajili ya bajeti 

ya matumizi ya kawaida na bajeti ya maendeleo. Mkurugenzi alieleza vipaumbele vya Wilaya kuwa ni 

(1) Kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani na kuhakikisha gawio la 20% ya mapato linarudi vijiji 

kwa ajili shughuli mbalimbali za maendeleo (2) Kuziba mianya yote ya rushwa na ubadhilifu (3) 

Kushirikisha wadau wa maendeleo wa ndani na nje zikiwemo Asasi za kiraia ili kufanikisha utekelezaji 

wa bajeti 2017/2018 (4) Kushughulikia kwa wakati stahili za watumishi na kuwachukulia hatua wale 

wanaoenda kinyume na sheria na taratibu (5) Kuunga Mkono miradi inayoanzishwa na wananchi kwa 

kwa nguvu zao (6) Kuajiri watumishi wenye sifa na weledi . Vipaumbele vilivyowasilishwa kwa bajeti 

ya maendeleo ni (1) Kuimarisha kituo cha afya Busunzu, (2) kuboresha miundombinu katika shule za 

sekondari (3) Kilimo cha zao la alizeti.  

 

2.8 Halmashauri ya Wilaya Uvinza 

Katika mapitio ya utekelezaji wa mpango na bajeti ya mwaka 2015/2016 na mwaka 2016/17 

Mkurungenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza alieleza kuwa kwa mwaka 2015/16 fedha 

ziliyopokelewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida zilikuwa sh. 9,033,996,208 sawa na 44% ya fedha 

zilizoidhinishwa na fedha zote zilitumika. Kwa bajeti ya maendeleo zilipokelewa 6,460,392,964 

ambazo ni sawa na 49% ya fedha zilizoidhinishwa na zilitumika sh 3,314,459,384, sawa na 86% ya 

fedha iliyopokelewa.  

Mwaka 2016/17 hadi Januari 31, 2017, fedha zilizopokelewa kwa bajeti ya matumizi ya kawaida 

zilikuwa sh  6,676,354,646 ambazo ni sawa  na 29% ya fedha zilizoidhinishwa na fedha hizo zote 

zilizopokelewa zilitumika katika kipindi hicho. Fedha za maendeleo zilizopokelewa ni sh. 

3,431,631,760, sawa na 32% ya fedha zilizoidhinishwa na zilitumika fedha zote ziliyopokelewa katika 

kipindi hicho.  
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Kwa mwaka 2017/2018 Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza iliomba kuidhinishiwa sh. 36,965,197,431 

kwa ajili ya matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo ndani ya ukomo wa bajeti na maombi 

maalum ya sh. 3,000,000,000. Maombi maalumu ni kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya na 

nyumba 10 za Wakuu wa Idara. 

Katika mjadala suala la ukusanyaji mapato ya ndani lilijitokeza hususan la mrabaha kwenye kiwanda 

cha chumvi na migodi ya chokaa na malipo ya kodi ya ardhi. Halmashauri ilishauriwa kuhakikisha 

hakuna ukwepaji kodi na ushuru katika vyanzo hivyo. Maelezo yalitolewa kuwa ukusanyaji wa mapato 

ya ardhi yanafanyika na hupelekwa Serikali Kuu na Halmashauri hurejeshewa 30% ya makusanyo 

hayo. Wakurugenzi wa halmashauri zote walishauriwa kufuatilia ushuru wa huduma (service levy) wa 

0.3% katika maeneo yao.  

2.9 Halmashauri ya Wilaya Buhigwe 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Buhingwe alieleza kuwa mwaka 2015/16 fedha za matumizi 

ya kawaida zilizopokelewa ni sh. 1,324,219,939 sawa na 56% ya fedha iliyoidhinishwa na fedha 

zilizotumika zilikuwa sh. 1,315,723,292 sawa na 99% ya fedha iliyopokelewa. Kwa bajeti ya 

maendeleo zilipokelewa sh 4,570,975,391 sawa na 62% ya fedha zilizoidhinishwa na zilitumika sh 

4,096,695,939 sawa na 90% ya fedha iliyopokelewa kuishia June 30, 2016.  

Kuhusu mpango na bajeti ya mwaka 2016/17 fedha za matumizi ya kawaida zilizopokelewa kuishia 31 

Januari, 2017 ni sh. 7,590,877,111, sawa na 49% ya fedha zilizoidhinishwa na fedha zilizotumika 

zilikuwa sh. 7,544,456,839 sawa na 99% zilizopokelewa. Kwa fedha za maendeleo zilizopokelewa sh 

3,908,068,390 sawa na 60% ya fedha zilizoidhinishwa na kutumika sh 1,703,697,062, sawa na 44% 

ya fedha zilizopokelewa.  
 

Kwa mwaka 2017/2018 Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe iliomba kuidhinishiwa sh. 25,404,437,611 

kwa ajili ya matumizi ya kawaida na kutekeleza miradi ya maendeleo ndani ya ukomo wa bajeti na 

maombi maalum ya sh. 2,000,000,000/= kwa ajili ya miradi ifuatayo: 

 Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Buhigwe,  

 Matengenezo ya Barabara Makao Makuu ya Wilaya  

 Mradi wa maji Makao Makuu ya Wilaya  
 

Wajumbe walipokea mapendekezo hayo ya bajeti kama yalivyowasilishwa na kisha kuyajadili. Katika 

mjadala lilijitokeza suala la kukosekana soko la mifugo na soko la Nyamugali kutofanya kazi kwa 

kukosa miundombinu ya maji na choo. Kikao kiliagiza ifikapo mwezi Juni 2017 soko lianze kufanya 

kazi. 
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Suala lingine ni trekta ya Halmashauri ambayo ilielezwa kuwa halitumiwi na wananchi na sababu 

mojawapo ilielezwa huenda ikawa bei kubwa ya kulikodi. Halmashauri ilitakiwa kuchunguza sababu 

ya wananchi kutolitumia trekta na kuchukua hatua za kutatua changamoto hiyo. 

2.10 Halmashauri ya Wilaya Kakonko 

Kwa mwaka 2015/16 Halmashauri ilipokea fedha ya matumizi ya kawaida sh. 7,054,282,000, sawa na 

53.4% ya fedha iliyoidhinishwa na fedha zote zilizopokelewa zilitumika. Kwa bajeti ya Maendeleo, 

zilipokelewa sh. 1,019,688,410, sawa na 30.5% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi ilikuwa sh. 

471,337,792 sawa na 46.2% ya fedha iliyopokelewa.  

Mwaka wa 2016//17 hadi Januari 31, 2017, fedha za matumizi ya kawaida zilizopokelewa ni sh. 

5,750,457,267, sawa na 55% ya fedha zilizoidhinishwa ambapo matumizi ni sh. 5,750,457,267, sawa 

na 100% ya fedha zilizopkelewa. Kwa miradi ya maendeleo zilipokelewa sh. 3,056,930,661 sawa na 

54.2% ya fedha zilizoidhinishwa na matumizi yake yalikuwa sh 1,645,527,622, sawa na 53.8% ya 

fedha zilizopokelewa.    

Kwa mwaka 2017/18 vipaumbele vya Halmashauri ni kukamilisha miradi viporo, kukamilisha ujenzi wa 

jengo la ofisi ya Halmashauri, kukamilisha ujenzi wa stendi ya mabasi yatokayo mikoani na kuboresha 

huduma za kijamii. Halmashauri ya Wilaya iliomba sh. 31,507,581,656 kwa ajili ya matumizi ya 

kawaida na maendeleo na sh. 2,250,000,000 zilikuwa maombi maalum. 

Maombi maalum ni kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali ya Wilaya, ujenzi wa Sekondari ya Kakonko Kidato 

cha Tano na cha Sita na ununuzi wa magari 5. 

Baada ya Halmashauri zote kuwasilisha maelezo na ushauri wa ujumla ulitolewa kama ifuatavyo:  

 Kwa Halmashauri zinazojenga Makao Makuu ya Wilaya zilishauriwa kutumia ramani za 

Halmashauri ya Kongwa au Mvomero na mkandarasi atakuwa TBA au SUMMA JKT 

kulingana na maagizo ya Serikali. 

 Kila Halmashauri ikamilishe majengo ya biashara (one business stop center); ni Kakonko tu 

waliokamilisha jengo hilo wakati Kasulu bado hawajakubaliana eneo la kujenga. 

 Wenyeviti wa Halmashauri na Wakurugenzi wahakikishe fedha za miradi zinazotolewa 

zinatumika ipasavyo.  

 Zianzishwe ―farm tractor center‖ katika kila Halmashauri ili kuondokana na kilimo cha jembe la 

mkono. Kila Halmashauri iandae andiko la mradi kuanzisha kituo hicho na Wabunge watafute 

wapi trekta angalau 10 zitapatikana kwa kila Halmashauri.  

 Wajumbe walihoji na kutaka kujua maendeleo ya ujenzi wa  Kigoma Grand High School na 

Kigoma Grand Hospital , maelezo yalitolewa kuwa taarifa ya miradi hiyo hazikuwasilishwa  
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kwa sababu kikao hiki ni maalumu cha kujadili bajeti, hivyo taarifa zake zitaandaliwa na 

kuwasilishwa wakati wa kikao cha kawaida kijacho. 

 

MUHT. 3: KILIMO CHA MICHIKICHI 

Mpango wa Maendeleo ya Zao la Michikichi Mkoani Kigoma uliwasilishwa kwa  lengo la kupata maoni 

na ushauri wa washiriki ili kuweza kuendeleza zao hili kwa utaalamu zaidi na kulitambulisha ndani na 

nje ya Mkoa wa Kigoma.  Mpango huo ulitokana na Mkoa wenyewe na siyo maelekezo kutoka juu.  

Mada iliyowasilishwa ilibainisha kwa takwimu umuhimu za zao la chikichi kama ifuatavyo: 

• Kutoka mwaka wa 2000 - 2007 zaidi ya 95% ya mafuta ya kula yaliyoagizwa nchini yalikuwa ni 
mawese. 

• Pia takwimu zinaonesha kuwa kwa mwaka wa 2016, mahitaji ya Taifa ya mwezi ya mawese 
yalikuwa ni tani 50,000, wakati uzalishaji wa mafuta haya kwa mwaka ni tani 40,000 (zikiwemo 
tani 30,000 zinazozalishwa na Mkoa wa Kigoma).  

• Kutokana na takwimu hizi ni dhahiri kuwa uzalishaji haukidhi mahitaji ya Taifa ambayo ni tani 
600,000 kwa mwaka (kuna upungufu wa tani 560,000). 

• Uagizaji wa mafuta ya mawese umeongezeka kutoka tani 3,000 mwaka wa 1978 hadi tani 
510,000 mwaka jana (2016) na utaongezeka kwa miaka ijayo. 

• Utumiaji wa fedha za kigeni kuagiza mawese kutoka nje umeongezeka kutoka dola za 
kimarekani $ 13,000,000 mwaka 1961 hadi zaidi ya $320,000,000 kwa mwaka wa 2016.  

• Kigoma ni Mkoa pekee unaolima zao la michikichi kwa wingi nchini Tanzania ukiwa na hekta 
18,924 zenye michikichi inayozalisha tani 30,010 (tani 1.6 kwa hekta za matunda ya chikichi). 

• Uwezekano wa uzalishaji ni tani 75,700 sawa na tani 4.0 kwa hekta kwa eneo lililopo lenye 
michikichi.  

• Hali ya uzalishaji wa chikichi Kigoma kwa sasa unaonekana kuwa chini na duni kwa sababu 
zifutazo: (1) Uzee wa michikichi iliyopo (2) mashamba kutokutunzwa (3) ukosefu wa mbegu 
bora pamoja na teknolojia duni ya uchakataji wa zao. 

Mpango wa kuendeleza zao la chikichi katika Mkoa wa Kigoma utazingatia yafuatayo:  

 Kuanza na wakulima 100,000 ambao watapewa mbegu zilizoboreshwa (chotara) kila mmoja 
miche 150 ambayo itatosha kupanda eneo la hekta moja (ekari mbili na nusu) 

 Kwa sasa mbegu bora hazipatikani nchini kwetu bali zinaagizwa kutoka nchi kama Costa Rica, 
Malaysia na Indonesia kwa gharama ya dola ya kimarekani moja kwa mbegu moja.  
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 Itahitajika miche milioni 15, kwa ajili ya wakulima wetu 100,000, hivyo zitahitajika dola za 
kimarekani milioni 15 kuagiza mbegu tu na kiasi kama hicho USD 15m kuhudumia mbegu 
hizo. 

 Njia mbadala ambayo Mkoa unapendekeza ni kuwa na kituo chake cha uzalishaji mbegu na 
maabara.  

 Hiki kituo kitafanya utafiti na uzalishaji wa miche bora kwa kutumia mfumo wa ‗tissue culture‘ ili 
kuzalisha miche mingi kwa gharama ndogo na kwa  muda mfupi. 

 Mkoa umependekeza kazi hii ifanywe na kampuni ya FELISA ikishirikiana na kituo cha utafiti 
wa kilimo cha Mikocheni (M.A.R.I.) kilichopo Dar es Salaam.  

 Mpango huu utahitaji viwanda 7 vya kisasa ili kusindika malighafi itakayozalishwa, Kiwanda 
kikuu kimoja kitakachoweza kusindika mawese ghafi, Viwanda vidogo vinne vitawekwa 
kwenye vijiji vitakavyopendekezwa na MSM, Kiwanda kimoja kwa ajili ya usindikaji wa mafuta 
ya alizeti. Baada ya miaka kadhaa, Mkoa unatarajia kujenga kiwanda cha kutengeneza gesi 
kutokana na mashudu ya michikichi. 

Ili kuongeza tija ya zao la chikichi hamasa inahitajika katika wilaya zote zenye maeneo yanayofaa kwa 

kilimo cha chikichi ili kufufua mashamba na kuanzisha mapya. Pia ni muhimu yawepo makampuni 

binafsi kuzalisha miche bora na kuisambaza kwa wakulima.  

Wajumbe walipokea wazo la mpango huu na kutoa ushauri kama ifuatavyo:- 

 Majukumu ya Halmashauri   yaainishwe vizuri kwenye mpango na yaonekane wazi. 

 Lengo la kuwashirikisha wakulima 100,000 katika mpango lichanganuliwe ili ijulikane kila 

Halmashauri itakuwa na wakulima wangapi. 

 Zao la chikichi halina bodi – ianzishwe bodi ya zao la chikichi ili kusaidia uendelezaji wa kilimo 

cha zao hilo. Aidha, wananchi wabadilishwe mtazamo juu uendelezaji wa zao la chikichi. 

 Wananchi wahamasishwe ili wajiunge na walime kupitia vyama vya ushirika. 

 Kianzishwe kiwanda cha kuchakata mawese 

 Mpango wa kuendeleza zao la chikichi uzingatie kutafuta fedha za ndani (Mkoa na Taifa) 

badala ya kufikiria nje ya nchi.  

 Kwa kuwa kilichowasilishwa ni wazo (concept note) ambalo lilikubalika, hivyo liandaliwe 

andiko kamili.  

Baada ya mjadala Wajumbe kwa kauli moja walipitisha wazo hilo na walitaka andiko liandaliwe.  
 

MUHT. 4: MENGINEYO 

Katika agenda hii yalitolewa maelezo mafupi ya uzinduzi wa zoezi la ugawaji wa vitambulisho vya 

Taifa kwa Watumishi wa Umma. Mratibu wa uandaaji wa vitambulisho hivyo Mkoani Kigoma 

aliwasilisha taarifa yake iliyoeleza mchakato mzima ulivyokuwa na kwamba jumla ya watumishi wa 
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umma 16,173 walisajiliwa na hadi tarehe ya uzinduzi (17/03/2017) vitambulisho 9,500 vilikuwa tayari. 

Alieleza kuwa zoezi limekamilika kwa Watumishi wa Umma na watakaofuatia ni Wakimbizi, kisha 

wageni wakazi na mwisho raia wa kawaida. Utaratibu ulioelezwa ni kwa Mkoa wa Kigoma tu. 

Akizindua ugawaji wa vitambulisho hivyo Mkuu wa Mkoa wa Kigoma ambaye alikuwa mgeni rasmi 

alieleza kuwa sasa tunaingia katika ulimwengu wa kutambuliwa Kimataifa. Aliwataka Watanzania 

kutunza vitambulisho hivyo muhimu na kuwataka wananchi wa Kigoma kusaidia upatikanaji wa raia 

halisi ili asiye raia asipewe kitamulisho cha Tanzania. Aliwataka wataalamu wa vitambulisho hivyo 

kuwahakikishia watumishi waliojisajili kupata vitambulisho vyao.  

Baada ya maneno hayo, Mkuu wa Mkoa alizindua zoezi hilo la ugawaji vitambulisho kwa kukata utepe 

na kumgawia kitambulisho cha uraia Katibu Tawala wa Mkoa wa Kigoma na Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo.  

 

MUHT. 5: KUFUNGA KIKAO  

Mwenyekiti alifunga kikao kwa kuwashukuru wajumbe na wageni waalikwa kwa ushiriki na michango 

yao ambayo ilifanikisha kikao. Aidha, aliwataka viongozi na wataalam kutoka wilayani kwenda kutatua 

migogoro ya ardhi iliyopo katika maeneo yao na kuwatendea haki wananchi. Aliwaomba Wabunge 

kuweka msukumo wao katika maombi maalumu yaliyowasilishwa na Mkoa ngazi ya Taifa.   

Pia aliwaasa Viongozi wa Serikali wa kuteuliwa na wale wa kuchaguliwa kumaliza tofauti zao kupitia 

mazungumzo na kwamba kusiwepo tena sababu ya kuundwa tume za uchunguzi na usuluhishi. 

Vilevile aliwakumbusha wajumbe kuwa sheria iliyounda Mamlaka za Serikali za Mitaa inampa Waziri 

mwenye dhamana mamlaka ya kuzivunja pale anapoona hazipo kwa masilahi ya wananchi lakini 

akataka wasiifikishe Serikali katika hatua hiyo.  

Baada ya kusema hayo Mwenyekiti alifunga kikao rasmi saa 10.40 jioni.  

 

 

Muhtasari umethibitishwa na: 

 

………………….………………                ………………………………….. 

             Mwenyekiti               Katibu 

………………………………………… 

Tarehe 
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YATOKANAYO NA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA WA KIGOMA (RCC) 
ULIOFANYIKATAREHE 25 NOVEMBA 2016 

 

N
A 

AZIMIO UTEKELEZAJI 

1 Katibu Tawala Mkoa 
awe anaalika Shirika 
la Umoja wa Mataifa 
la Kuhudumia Wakizi 
(UNHCR) katika 
vikao vya RCC ili 
litoe taarifa za 
utekelezaji wa kazi 
linazofanya Kigoma 

 
Agizo limetekelezwa, UNHCR wamealikwa na watawasilisha mada 
inayohusu shughuli zinazotekelezwa katika kambi za wakimbizi na shughuli 
za maendeleo katika jamii inayozunguka kambi za wakimbizi  

2 Wilaya zinazofaa 
kwa kilimo cha 
kahawa ziweke 
malengo ya 
uzalishaji na 
kusimamia uzalishaji 

KIGOMA DC 
  

Kata tano za Mkigo, Nyarubanda, Kalinzi, Mkongoro na Bitale zinalima 
kahawa. Vilevile kata za Kagunga na Mwamgongo zimeingizwa kwenye 
mpango. 
Kila mkulima kwenye maeneo haya ni lazima awe na miche ya kahawa 
isiyopunguwa 300. Msisitizo umewekwa katika kupanda miche chotara ya 
kahawa inayostahimili magonjwa na kutoa mavuno mengi. 
 

KIBONDO DC 
 

Halmashauri imeanza kufufua uzalishaji wa zao la kahawa.  Katika msimu 
wa kilimo 2016/2017 ilinunua mbegu bora za kahawa kutoka TaCRI 
Lyamungo kilo 150 ambazo zina uwezo wa kuzalisha wastani wa miche 
300,000.  
Musimu wa 2017/18 Halmashauri imetenga sh. 9,030,000/= za kuendeleza 
zao la kahawa. 
 

KASULU DC 
 

Halmashauri imeandaa malengo ya kuendeleza zao la kahawa katika kata 
ya Buhoro kwa kuanzisha shamba la kuzalisha mbegu (Kitalu cha uzalishaji 
miche ya vikonyo) na kuwezesha wakulima kupanda miche bora ya kahawa 
10,000 kufikia Juni 2018. Uzalishaji wa kahawa ni wastani wa gramu 300 - 
400 kwa mti. Halmashauri ina kitalu kimoja cha kuzalisha miche ya kahawa  
chenye miche mama 410 
 

KAKONKO DC 
 

Kilimo cha kahawa kinafanyika katika kata ya Muhange, Kiziguzigu na 
Gwarama. Miche 200,000 ilipandwa katika kata za Kiziguzigu na Muhange 
na uzalishaji ni wa wastani.  Elimu juu ya kilimo cha zao hili inaendelea 
kutolewa kwa wakulima katika kata zote. Kilo 934.4 huzalishwa kwa  mwaka 
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na kila kilo moja ni shilingi 1,200 
 
UVINZA  DC 
 

Jitihada za kuanzisha uzalishaji wa zao la Kahawa katika Wilaya ya Uvinza 
zinaendelea. Hadi sasa kitalu cha shamba mama la kahawa ya vikonyo 
limeanzishwa kijiji cha Lubalisi kwa lengo la kuanzisha kilimo cha zao la 
kahawa kwa kushirikiana na shirika lisilo la kiserikali la Upright Socuety 
Foundation ambalo limedhamiria kugawa miche ya kahawa 540 aina ya 
Compact Arabica Hybrid 2013 kwa kila kaya iliyohamasika kuzalisha 
kahawa. Jumla ya miche 40,000 imeandaliwa. 
 

BUHIGWE DC 
 

Zao la kahawa linafaa kulimwa katika kata zote 20 zilizopo Wilaya ya 
Buhigwe. Hata hivyo, ni kata 6 tu ambazo zinalima kahawa na kata hizo ni 
Mwayaya, Munanila, Mubanga, Muhinda, Kibwigwa na Buhigwe. 
Halmashauri imesimamia kilimo na uzalishaji wa zao la kahawa kwa 
kufanya yafuatayo: 

1) Kuhamasisha Kata zote 20 ziweze kulima zao la kahawa. 
2) Kutoa miche 3,000 kwa wakulima 100 katika kata za Mwayaya, 

Buhigwe na Kibwigwa, 
3) Kutoa mafunzo kwa wakulima 100 wa zao la kahawa. 

 
KASULU MJI 
 

Malengo yaliyowekwa Msimu 2016/ 17 yalikuwa Hekta 37 na utekelezaji  
ulikuwa  hekta nne tu  hii ilitokana na changamoto ya upatikanaji wa miche 
hasa ile ya vikonyo katika vitalu vilivyoko Wilaya ya  Buhigwe.  Halmashauri 
ina mpango wa kuanzisha kitalu chake ili kutimiza malengo yake.    

3 Katibu Tawala Mkoa 
atoe taarifa ya 
uzalishaji wa 
kahawa   (miche 
iliyokuzwa na 
kupandwa).  

 Katika Mkoa wa Kigoma zao la kahawa (mibuni) linafaa kuzalishwa katika 
Wilaya zote katika baadhi ya maeneo. Kwa mwaka 2016/17 Wilaya ya 
Kigoma ilIzalisha miche 25,162  na kuisambaza kwa vikundi vya wakulima 
vya Upendo miche 900, Mkombozi Miche 980, RUMACO miche 4,300 
mingine iliyobaki iligawiwa kwa wakulima mmoja mmoja miche 6,000. 
Vikundi na wakulima hao ni wa kata ya Kalinzi. Kampuni ya Domans 
ilizalisha miche 19,062 na kupanda miche 12,982 ambapo Halmashauri 
ilizalisha miche 6,100.  Wilaya ya Kibondo ilizalisha miche 27,000 na 
wakulima 100 kila mkulima aligawiwa miche 270 kwenye kata ya Mabamba. 
Kakonko walizalisha miche 8,800 na kuzigawa kwenye kata ya Muhange. 
Wilaya ya Kasulu walizalisha miche 2,600 na kuzigawa kambi ya JKT 
Mutabila miche 1,200 na kata ya Heru Juu miche 1,400. Buhigwe kwa 
kushirikiana na TaCRI walizalisha miche 3000 ambayo iligawiwa kwa 
wakulima Tarafa ya Mwayaya. 

4 Mkoa wa Kigoma  
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uweke msistizo 
kwenye utekelezaji 
wa mpango wa 
Wilaya moja Zao 
moja (one district 
one product-
(ODOP). Kila 
Wilaya isimamie 
utekelezaji wa 
mpango huu. 

MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI: 
Manispaa imeweka msisitizo kwenye zao la michikichi. Lengo ni kuwa na 
michikichi ya kisasa. Kuna mpango wa kupanda miche ya kisasa kwa 
kushirikiana na wadau mbalimbali ambao ni FELISA na LIC. Pia Manispaa 
imepanga kupanda miche katika Kata ya Kagera ambako eneo lililotengwa 
kupandwa miche hiyo lina ukubwa wa ha. 789, hivyo makadirio ni kupanda 
miche 105,000 ya kisasa. 
 

KIGOMA DC 
 

Msisitizo umewekwa katika zao la muhogo kama zao la chakula ingawa 
mazao mengine kama mahindi, mpunga na maharage nayo yanasisitizwa. 
 

KIBONDO DC 
 

Halmashauri ya wilaya ya kibondo imeweka msisitizo katika zao la muhogo 
ambalo kwa sasa uzalishaji wake ni mkubwa na wa kuridhisha. Kwa sasa 
Halmashauri inatumia kikundi cha Kibondo Big Power (KBPG) kuzalisha 
mbegu kinzani na magonjwa makuu ya mhogo yaani Batobato kali na 
Michirizi kahawia. 
Halimashauri kwa kushirikiana na asasi za KIYADO na OXFAM inajenga 
kiwanda cha kusindika zao la mhogo katika Kijiji cha Kumhasha. 
 

KASULU DC 
 

Halmashauri imelipa kipaumbele zao la Muhogo kwa kuhamasisha 
wakulima kulima kama zao la biashara na chakula pia. 
 

KAKONKO DC 
 

Halmashauri inaendelea kutekeleza kilimo cha mihogo kama zao kuu 
linalolimwa katika maeneo yote ya Wilaya.  Mnyororo wake wa thamani 
unaendelezwa chini ya mradi wa SAKIP. Wananchi wamejiunga katika 
vikundi na kupatiwa mbegu bora ya mihogo ili waweze kuzalisha mihogo 
isiyo na maradhi kama ya batobato. Kuna vikundi 40 katika vijiji 20 na kila 
kikundi kinahimizwa kuzalisha ekari 1 ya mihogo. 
 

UVINZA DC 
 

Wilaya ya Uvinza ina kanda 3 za kilimo (Ecological zones) zinazolazimisha 
kulima mazao yanayotofatiana ndani ya wilaya kama ifuatavyo:- 
1. Kanda ya Magharibi – zao la tumbaku 
2. Kanda ya kati – mazao ya mafuta, alizeti na ufuta. 
3. Kanda ya ziwa Tanganyika – michikichi na Mpunga  
Hata hivyo zao litakalosimamiwa ambalo linastawi katika kanda zote za 
wilaya ya Uvinza ni zao la Muhogo.  
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BUHIGWE DC  
 

Hali ya Hewa na udongo kwa Wilaya ya Buhigwe inafaa kwa mazao ya 
Migomba, Kahawa, Michikichi na Mihogo. Mazao yanayopewa kipaumbele 
na wakulima pamoja SAKiRP ni zao la Muhogo na Maharage katika 
maeneo ya kata 4 za Munzeze, Janda, Bukuba na Buhigwe. Wilaya inaweka 
msisitizo wa uzalishaji wa zao la muhogo. 
 

KASULU MJI 
 Zao moja inalopewa kipaumbele katika Halmashauri ya Mji ni muhogo.  
Maeneo yanayozalisha zao hili ni Kata 8 za Kigondo, Ruhita, Murufiti, 
Kanazi, Msambara, Nyumbigwa, Nyasha, na Marumba.  

5 Kila Wilaya 
ikasimamie suala la 
kuwaandaa 
wakulima katika 
vikundi ili ushauri 
uliotolewa na WFP 
wa kununua mazao 
ya chakula kwenye 
vikundi litekelezwe. 
 
 
 
 
 
 

KIGOMA/UJIJI 
 

Kutokana na hali ya uzalishaji wa mazao ya chakula, Manispaa haina 
vikundi vitakavyoweza kuingizwa katika mpango wa kuwauzia WFP. Hata 
hivyo kuna uwezekano wa kushirikisha vikundi vya wafanyabiashara ya 
mazao ya chakula ambao wana uwezo wa kukusanya mazao kwa wakulima 
na kuwauzia WFP kiasi cha kutosha. 
 
KIGOMA DC 
Halmashauri imeanza utekelezaji kwa kuvitambua vikundi 31 katika kata  10 
za Matendo, Kidahwe, Simbo, Mungonya, Mahembe, Mkongoro, Bitale, 
Kalinzi, Nyarubanda na Mwamgongo na utaratibu wa kuvitembelea 
utafanyika. 
 
KIBONDO DC 
Halmashauri imeaandaa vikundi vya Kibondo Big Power na Amani Akina 
Mama - Kata ya Kibondo Mjini,Turafasha - Kata ya  Busunzu, Kikundi cha 
Utukuzwe, Rukundo, Hazina Women Group, Ushirika, Mshikamano, Lukaya 
Group na Kazamwendo- Kata ya Rugongwe, Kichananga. Halmashauri 
itavijengea uwezo vikundi hivyo kwa kuvipa elimu ya kanuni bora za kilimo ili 
viweze kuzalisha mazao ya kutosha yenye ubora.  
 

KASULU DC  
Halmashauri itaanzisha kilimo cha umwagiliaji maeneo yanayozunguka 
kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu. Kupitia kilimo hicho wananchi 
wanahamasihwa kuunda vikundi vya wakulima ili waweze kulima kwa tija na 
kuuza mazao yao WFP.  
 

KAKONKO DC  
Halmashauri kupitia mradi wa MIRVARF inatoa elimu kwa wakulima wa 
mpunga katika skimu za umwagiliaji kuunda na kuimarisha AMCOS ili 
kuongeza uzalishaji wa zao la mpunga kutoka gunia 15 hadi 40 kwa ekari ili 
wawe na mazao ya kutosheleza mahitaji ya WFP. Skimu zinazoshiriki katika 
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uzalishaji ni Ruhwiti, Kitangera, Nyaronga na Mwiruzi. 
 

UVINZA DC 
Halmashauri inaendelea na juhudi za kuwahamasisha wakulima kujiunga 
katika vikundi na mpaka sasa vikundi 2 vimeundwa ambavyo ni Kandaga 
SACCOS na Nyanganga SACCOS. 
 

BUHIGWE DC 
Halmashauri imehamasisha wakulima kujiunga katika vikundi katika vijiji 
vyote 44. Aidha maafisa ugani waliopo kwenye kata wameagizwa kusimamia 
utekelezaji.  
 

KASULU MJINI  
Idadi ya Vikundi vya uzalishaji wa mazao vilivyopo ni vifuatavyo:- Vikundi 
vya Muhogo 43, Vikundi vya Maharage 37, Vikundi vya Kahawa 11 na  
Vikundi vya alizeti 19. 

6 Halmashauri 
zihakikishe 
zinanunua mashine 
za kielektroniki za 
kutosha na 
kuzitumia katika 
ukusanyaji wa 
mapato  

 
MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
 

Mahitaji ya mashine za PoS ni 120 kwa sasa. Halmashauri ina PoS 84 na 
upungufu wa PoS 36. Ongezeko la mapato baada ya kutumia PoS ni 
asilimia 50 hadi 70 kwa mwezi na wastani wa asilimia 60 kwa mwaka.  
 

KIGOMA DC 
 

Mahitaji ya mashine za kukusanyia mapato 60, kwa sasa zipo mashine 15 
na kuna upungufu wa mashine 45. Kuna mpango wa kununua nyingine 15 
katika bajeti ya mwaka huu 2017/2018 ambapo shs 36,000,000 zimetengwa.  
Baada ya kuanza kutumia mashine makusanyo yameongezeka kwa asilimia 
55 kwa mwaka 2016/17. 
 

KIBONDO DC  
Halmashauri inahitaji mashine 75 za kielektroniki, zilizopo ni 55 (15 
zilinunuliwa na LIC na 45 zilinunuliwa na Halmashauri), upungufu ni mashine 
20 ambazo zimepangwa kununuliwa mwaka wa fedha 2017/18. Kiasi cha 
shs 12,500,000/= zimetengwa kwa ajili ya kununulia mashine hizo. 
 

KASULU DC 
 

Halmashauri inahitaji mashine 45 zilizonunuliwa ni mashine 25 ambapo  23 
ndizo zinazofanya kazi huku 2 zikiendelea kufanyiwa marekebisho na 
mtaalamu wa TEHAMA.  Kwa bajeti ya mwaka huu 2017/2018 Halmashauri 
inategemea kuongeza mashine nyingine 10 kutoka katika vyanzo vyake vya 
ndani na kufanya kuwa na jumla ya mashine 35. 
 

KAKONKO DC 
 

Halmashauri inahitaji mashine 52 kwa kwa sasa zimenunuliwa mashine 39. 
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Ili kufikia lengo la kuongeza mapato Halmashauri itahakikisha kila kijiji kina 
mashine katika masoko yote. Mashine zinaendelea kununuliwa kulingana na 
upatikanaji wa fedha. Katika bajeti ya mwaka 2016/17 mashine mpya 3 
zilinunuliwa.  

 

UVINZA DC 
Halmashauri inamiliki mashine 80 za kielektroniki za kukusanyia mapato. 
Mashine  zilizopo ni za aina mbili: 

 Mashine 15 (Complite POS – zilitolewa na LIC) 

 Mashine 65 (Smartphone + Thermal printer – zilinunuliwa na 
Halmashali). 

Vituo vyote vya kukusanyia mapato vinatumia mashine za kielektroniki. 
 

BUHIGWE DC 
 

Halmashauri inahitaji mashine za kielektroniki 64; zilizopo ni mashine 50 
sawa na 78%. Halmashauri imepanga kununua mashine 14 zinazohitajika 
kwa mwaka huu wa fedha 2017/18. Matumizi ya mashine za kielektroniki hizi 
zimesaidia Halmashauri kuongeza ukusanyaji wa mapato kutoka 41% 
mwaka 2015/16 hadi 94% mwaka 2016/17 
 

KASULU MJI 
 

Halmashauri ya Mji ilinunua mashine 25 kwa ajili ya kukusanyia mapato 
katika vyanzo vyake. Kwa wakati huu mashine hizo zinatosheleza mahitaji.  

7 
 

Kila Halmashauri 
iunde Kikosi Kazi 
cha kudhibiti 
matumizi ya mifuko 
ya plastiki kwa 
kutumia mwongozo 
wa Serikali.  

 

MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
 

Vikosi kazi 20 vya ukusanyaji taka ngumu vimeundwa kwenye kila kata (kila 
kata kimoja) na kupewa maelekezo ya uhamasishaji wa jamii kuhusu 
kupunguza matumizi ya mifuko ya plastiki. 
  
KIGOMA DC  
 

Halmashauri inaendelea kuhamasisha wananchi kutotumia mifuko ya 
plastiki, inapokuwa imetumika siku za usafi ambazo ni za Alhamisi ya kila 
wiki na Jumamosi ya mwisho wa mwezi wananchi wanahimizwa kuhakikisha 
hakuna mifuko ya plastiki inayozagaa katika maeneo yao.  
 
KIBONDO DC 
 

Halmashauri imeandika barua kwa wafanyabiashara wote tarehe 26/10/2016 
kuhusu kuwa na vifaa vya kutunzia taka ngumu (Dustbin). Aidha, 
Halmashauri ina wazo la ubunifu la kutengeneza magodoro, mikoba, 
makapeti na maua kwa kutumia mifuko ya plasti ili kuondoa kuzagaa kwa 
mifuko ya plastiki. 
 

 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 39 

 

KASULU DC 
 

Halmashauri ilieteua wajumbe wa kikosi kazi tarehe 06/01/2017 kwa barua 
Kumb.Na.KSDC/M.10/31/35 ili kudhibiti matumizi holela ya mifuko ya 
plastiki. 
 

KAKONKO DC 
Katika Mji wa Kakonko kuna kikundi cha M3 (Mazingira 3) 
kinachoshughulikia swala la mazingira na udhibiti wa mifuko ya plastiki. Kwa 
ngazi ya Vijiji M3 hushirikiana na kamati ya mazingira ya vijiji. 
 
UVINZA DC 
 

Ili kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastic Halmashauri inatekeleza 
yafuatayo:- 

 Inaendelea kutoa elimu ya athari za matumizi ya mifuko ya plastiki kwa 
wananchi.  

 Kampeni za usafi wa mazingira kila Alhamisi na Jumamosi ya mwisho 
wa mwezi zinatekelezwa ili kudhibiti taka na kupunguza matumizi ya 
mifuko ya plastiki, 

 Ukaguzi maalum wa usafi wa mazingira kwenye makazi na maeneo ya 
biashara,  

 WEO/VEO wameandikiwa barua ili kutoa elimu kwa wafanya biashara 
kutumia vifungashio mbadala,  

 Halmashauri inaendelea kusimamia sheria ya mazingira namba 20 ya 
mwaka 2004 ili kudhibiti matumizi ya mifuko ya plastiki. 
 

BUHIGWE DC 
 

Halmashauri imeunda kikosi kazi chenye wajumbe saba kwa ajili ya kudhibiti 
mifuko ya plastiki   ngazi ya Wilaya.  Msisitizo zaidi wa kazi hii umewekwa 
katika maeneo ya Miji midogo ya Mnanila, Muyama na Buhigwe.  Wajumbe 
hufika maeneo hayo siku ya usafi Alhamisi ya kila wiki kuhimiza usafi ikiwa 
ni pamoja na kukusanya mifuko yote ya plastiki. 
 

KASULU MJI 
 

Halmashauri imeunda kikosi kazi kwa ajili ya kudhibiti matumizi ya mifuko ya 
plastiki. Kikosi kinaongozwa na Afisa Usafi na Mazingira wa Halmashauri ya 
Mji. 

 
 
8 
 

Sekretarieti ya Mkoa 
iratibu maandalizi ya 
mpango wa 
kuendeleza zao la 
chikichi, taarifa 
itolewe katika kikao 

 
Mpango wa Uendelezaji wa zao la Chikichi uliandaliwa na kuwasilishwa 
katika kikao cha RCC kilichofanyika tarehe 17 Machi, 2017.  
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kijacho.  

 
9 

 
Halmashauri 
zinazolima zao la 
chikichi ziweke 
mkakati wa kukuza 
kilimo cha michikichi  

MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
 

Halmashauri ina mkakati wa kuendeleza zao la michikichi. Halmashuri 
imepanga kupanda miche ya kisasa katika maeneo yote, mfano:- pembeni 
mwa barabara zaidi km 308 zilizopo Manispaa zitapandwa miche ya 
michikichi. Kila kaya inatakiwa kupanda miche 5 na kuitunza. Shule za 
Sekondari na za Msingi, Taasisi zenye maeneo zinatakiwa kupanda miche 
ya kisasa pamoja na maeneo yote yaliyo wazi yatapandwa michikichi. Ili 
kufanikisha lengo hili, Manispaa imeanza kutunga sheria ndogo 
itakayotumika kusimamia mkakati huu. 
 

KIGOMA DC 
 

Halmashauri ya Wilaya imeweka mkakati wa kuzalisha miche bora ya 
michikichi chotara (TENERA). Msimu wa kilimo 2016/17 Halmashuri kwa 
kushirikiana na wadau ambao ni kampuni ya SEED CHANGE na KIPAFADA 
imezalisha miche   chotara 5,484 ambayo imesambazwa na kupandwa 
mashambani. Ekari 96 zilipandwa miche hiyo kwa msimu wa mwaka 
2016/17. 
 

KASULU  DC 
 

Uzalishaji wa zao la michikichi katika Wilaya ya Kasulu ni mdogo kwa 
sababu miti iliyopo ni ya zamani. Kutokana na zao hili kuwa na uzalishaji 
mdogo, elimu imetolewa kwa wakulima wa vijiji  8 ambavyo ni Rungwe Mpya 
Lalambe, Titye , Rusesa, Zeze, Bugaga Kalela na Kwaga ili wapande mbegu 
mpya bora zenye tija. 
 
KAKONKO DC & KIBONDO DC 
Zao la michikikichi halizalishwi  katika ya Wilaya za Kakonko  na Kibondo  
 

UVINZA DC 
 

Halmashauri kwa kushirikiana na Kampuni ya SEED CHANGE inaendelea 
kuwahimiza wakulima wa zao la mchikichi kulima kwa kufuata utalaam ili 
walime kibiashara. Pia Kampuni ya SEED CHANGE inaendelea kuwauzia 
wakulima miche bora ya michikichi yenye kuzaa mazao mengi. Halmashauri 
pia inaimarisha huduma za ugani kwa wakulima wa mazao yote. 
 

BUHIGWE DC 
 

Maeneo yanayolima michikichi ni Janda, Bukuba, Buhigwe, Kinazi na 
Munzenze. 
Mpango wa kukuza kilimo cha zao la michikichi  ni kama ifuatavyo: 
1) Kuhakikisha upatikanaji wa mbegu  bora kwa kushirikisha asasi za 
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kiraia, 
2) Kuwa na mashine  rahisi  za  kukamua  mafuta, 
3) Kupata utaalamu wa kulima na kuchakata zao hili. 
 
KASULU MJI 
 

 Zao la Michikichi si la kipaumbele kwa wakazi wa Halmashauri ya Mji.  
Mazao ya kibiashara ni Kahawa na Migomba. Mazao mengine ni yale ya 
chakula ambayo ni mahindi, maharage, mihogo na miwa. Hata hivyo 
kutokana na fursa zinazotokana na zao hili la mchikichi, Halmashauri 
itaendelea kuhamasisha wananchi kulima zao la michikichi.  

10 Kutokana na 
mabadiliko ya hali ya 
hewa wananchi 
katika Halmashauri 
wahamasishwe 
kulima mazao 
yanayostahimili 
ukame. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 KIGOMA/UJIJI 

Ushauri unatolewa kwa wakulima kulima mazao yanayostahimili ukame 
kama vile mihogo. Maafisa ugani waliopo wamewatembelea wakulima 
kwenye kata zao katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2017/2018. Jumla 
ya wakulima 720 wamepatiwa huduma za Ugani.  
 
KIGOMA DC  
Halmashauri imeendelea kuhamisha wakulima kupanda mazao ya muda 
mfupi yanayovumilia mvua kidogo kama mazao ya mihogo, viazi vitamu, 
maharagwe na mahole. 
 
KIBONDO DC 
Halmashauri imetoa tahadhari na kuwahamasisha wananchi kulima mazao 
yanayokomaa mapema yanayostahimili ukame kama vile muhogo, viazi 
vitamu, mtama, magimbi na mbaazi. Tahadhari ilitolewa kwa wananchi 
kupitia barua yenye kumb. Na HW/DADP/VOL.IV/29 ya tarehe 4/01/2017 
kwenda kwa Watendaji wa Vijiji 50 na Kata 19. 
 

KASULU DC  
Kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa Halmashauri inawahamasisha 
wakulima kulima muhogo na sasa upo kwa wingi. 
 

KAKONKO DC 
Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imebarikiwa kuwa na mvua za kutosha 
kwa muda mrefu, ila pale panapotokea upungufu wa mvua kutokana na 
mabadiliko ya hali ya hewa wakulima huelekezwa kulima mazao 
yanayostahimili ukame na kukomaa mapema kama vile viazi vitamu, mtama 
na Muhogo.  Pia kuna skimu za umwagiliaji, mabonde na mito ambavyo 
husaidia katika uzalishaji wa mazao. 
 

UVINZA DC 

Halmashauri kwa kushirikiana na wadau (TUUNGANE na BTC) 
inahamasisha wakulima kulima mazao yanayostahimili ukame. Mazao 
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ambayo wananchi wanalima ni mihogo na viazi vitamu. Pia kwa mazao ya 
alizeti na ufuta. 
 

BUHIGWE DC 

Wakulima wameshauriwa kulima mazao yanayostahimili ukame katika kata 
zote 20 ambayo ni mihogo na viazi vitamu. 
 

KASULU MJI  
Hali ya upatikanaji wa vyakula katika kata zote 15 ni nzuri.  Hakuna kata 
iliyokumbwa na ukame.  Mvua za masika zilichelewa kunyesha.  Hata hivyo, 
mvua ziliendelea kunyesha kwa mtawanyiko mzuri na hali ya mazao ni nzuri. 
Wakulima wanaendelea kulima mazao ya mihogo, viazi, Migomba na 
Magimbi. Mazao haya pia husaidia wakati wa upungufu wa mvua.  

11 Halmashauri 
ziandae motisha kwa 
watumishi katika 
kada zenye 
upungufu mkubwa 
na mazingira ya kazi 
ni magumu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
Suala la motisha kwa kada zenye upungufu mkubwa katika sekta ya elimu 
na afya limezingatiwa kwenye bajeti ya mwaka fedha 2017/2018 ambapo 
watumishi wameandaliwa stahili zao zote za kiutumishi. 
 
KIGOMA DC  

 Kada zenye upungufu mkubwa wa watumishi ni Elimu na Afya. Halmashauri 
imeendelea kuongeza nyumba za makazi za watumishi wa Afya na Elimu na 
kuwapa nafasi za kujiendeleza kielimu husani kwa walimu wa mwambao wa 
ziwa Tanganyika kata za Ziwani, Kagunga na Mwamgongo. 
 
KIBONDO DC 
Halmashauri inatoa fursa kwa watumishi kujiendeleza kitaaluma pia vibali 
vya kuhudhuri warsha na semina vinatolewa. 
 
KASULU DC 
Kwa sasa Halmashauri imeweka utaratibu wa kutoa magodoro kwa 

watumishi wa ajira mpya kwa Idara ya Afya. Aidha katika Idara na 
Vitengo vingine  

vilivyobaki Ofisi inaendelea kuweka mipango ya kuwa na motisha za 
watumishi kwa kuzingatia hali ya upatikanaji wa fedha na ukomo wa  
bajeti. 

 
KAKONKO DC 

 Halmashauri inaendelea  kuomba  vibali vya ajira ili kuajiri watumishi 
katika kada zenye upungufu kama afya, elimu na utawala, 

 Motisha hutolewa kwa watumishi waliopo kwa kuwapatia watumishi 
bora zawadi kila Mei Mosi. Kwa mwaka 2017/2018 shilingi 
1,200,000/= zimetengwa kwa ajili ya zawadi na motisha kwa 
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watumishi, 

 Kwa upande wa elimu, walimu hupewa zawadi kulingana na ufaulu 
wa wanafunzi. Katika masomo ya sayansi endapo mwanafunzi 
atapata alama A mwalimu hupewa shilingi 50,000/=, alama B ni 
shilingi 30,000/= na masomo ya Sanaa alama A=30,000/=  na alama 
B= 15,000/=. 

Motisha hizi zinafanya kupunguza ugumu kidogo kwa kada ambazo 
zinawatumishi wachache walioko kwenye mazingira magumu  
 
UVINZA DC 
Halmshauri imeandaa sera ya motisha ya miaka 3 kuanzia 2017- 2020 kwa 
watumishi wa kada zote hasa afya na elimu. Sera hiyo inaeleza kuwa 
watumishi wapya watapewa godoro na kitanda kila mmoja na nyumba 
watakazoishi watumishi zitawekewa solar na Halmashauri. 
 
BUHIGWE DC 
 Halmashauri inatoa motisha kwa watumishi  katika kada zenye upungufu 

mkubwa   
kama  ifuatavyo; 
1) Inatoa motisha wa magodoro kwa watumishi wapya wanaoajiriwa. Kwa 

mwaka 2013/2014   magodoro 50 yalitolewa. 
2) Halmashauri ina mpango wa kuwapangia (kuwalipia kodi ya nyumba   ya 

miezi mitatu ya mwanzo) watumishi wapya wa idara ya Afya. 
 
KASULU MJI 
Kada zenye upungufu mkubwa wa watumishi ni Afya na Elimu na Utawala 
(watendaji wa kata na mitaa). Halmashauri imetenga sh. 63,100,000/= kwa 
ajili ya motisha katika bajeti ya mwaka 2017/2018.   

12 Katika kikao kijacho 
iwasilishwe taarifa 
kuhusu Hali ya Maji, 
Hali ya Afya na 
Umeme Vijijini 
Katika Mkoa 

 
 
Mada hizo zimeandaliwa na zitawasilishwa katika kikao hiki katika agenda 
namba 5 

13 Mkoa ufuatilie hatua 
za ujenzi wa tawi la 
Benki Kuu Kanda ya 
Magharibi Mkoani 
Kigoma. 

Ujumbe wa Maofisa wa Benki Kuu walitembelea Kigoma tarehe 26 -27 Julai, 
2017 kwa lengo la kuona maeneo yaliyopendekezwa na Mkoa kwa ajili ya 
ujenzi wa Tawi la Benki Kuu. Baada ya kukagua maeneo yaliyopendekezwa, 
maafisa wa Benki Kuu walienda kufanya tathmini na kuchagua kiwanja 
kilichopo karibu na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa chenye ukubwa wa mita za 
mraba 11,000. Kiwanja hicho ni eneo la wazi ambalo limekuwa linatumika 
kwa michezo, maonesho na minada. Hivi sasa Ofisi inaandaa utaratibu 
utakaofuatwa na BOT ili iweze kumilikishwa kiwanja hicho na kuanza ujenzi 
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wa tawi hilo la Benki Kuu. 

14 Kila Wilaya itambue 
Mashirika Yasiyo ya 
Kiserikali (NGOs, 
CBOs, FBOs) na 
kufuatilia shughuli 
zinazotekelezwa na 
mashirika hayo 

MANISPAA YA KIGOMA/UJIJI 
Manispaa imetambua mashirika yasiyo ya Kiserikali 55 ambayo yalihakikiwa 
na Msajili Mkuu. Mashirka hayo yanafanya shughuli katika sekta za Afya 
masuala ya Ukimwi, hifadhi ya mazingira kuondoa umaskini, masuala ya 
vijana, huduma kwa yatima na wajane pamoja na walemavu na shughuli   
zinazohusiana na maendeleo ya jamii kwa ujumla.  
 
KIGOMA DC   
Halmashauri imetambua mashirika 12 yasiyo ya kiserikali na shughuli za 
mashirika hayo ni pamoja na kutoa msaada wa kisheria kwa jamii, kusaidia 
watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi, kutoa elimu ya kudhibiti virusi 
vya UKIMWI na elimu na kuhudumia watu wanaoishi na VVU/UKIMWI 
majumbani, masuala ya ufundi seremala na ushonaji kwa vijana. Kutoa 
huduma kwa watoto yatima na akina mama wajane. Masuala ya kuondoa 
umaskini kwa kutoa elimu ya ujasiriamali kwa vijana na wanawake.  Masuala 
ya kilimo, mazingira, afya na elimu dhidi ya Malaria, Uzazi wa mpango na 
Kifua kikuu. 
 

KIBONDO DC 
Halmashauri imetambua mashirika 9 ambayo yanatoa huduma kwa jamii 
katika maeneo ya Uhifadhi wa mazingira, msaada wa sheria kwa jamii 
hususan wanawake na watoto, elimu ya ujasiliamali kwa vijana na 
wanawake, na elimu ya kudhibiti UKIMWI katika Jamii. 
 
KASULU DC  
Halmashauri imetambua NGOs, CBOs na FBOs 12 zinazofanya kazi katika 
Wilaya hyo. Huduma zinazotilewa ni pamoja na; mafunzo na kufanya 
uhamasishaji katika masuala ya ulinzi wa mtoto, afya ya uzazi, kilimo, 
ujasiriamali, masuala ya afya, UKIMWI, kusaidia ujenzi wa miundombinu 
midogomidogo ya elimu, afya na maji. 
 

KAKONKO DC 
Halmashauri imetambua mashirika 30 haya ambayo yanatoa huduma katika 

sekta za afya, elimu, kilimo, Mazingira, maliasili na maendeleo ya jamii. 

Mashirika hayo mengine yanafanya kazi kwa wakimbizi na wengine katika 

jamii. 

UVINZA DC 
Jumla ya mashirika yasiyo ya kiserikali 33 yametambuliwa na shughuli 
kubwa zinazotekelezwa na mashirika hayo ni udhibiti wa maambukizi ya 
VVU/UKIMWI, uzazi wa mpango, Uhifadhi wa mazingira, Ujasiliamali, ujenzi 
wa zahanati na VICOBA. Zoezi la utambuzi linaendelea. 
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BUHIGWE DC 
Wilaya ya Buhigwe imetambua mashirika 5 ambayo hufanya kazi katika 
sekta ya   Ardhi katika eneo la matumizi bora ya ardhi, ufugaji wa samaki, 
nyuki, na elimu ya ujasiliamali kwa njia ya VICOBA. Sekta zinazohusika ni 
Elimu, Afya, Kilimo, Maji na Maendeleo ya Jamii. Sekta nyingine ni Bishara 
na Kilimo ambapo unafanyiaka utafiti wa zao la kahawa juu ya namna ya 
kuzalisha miche bora ya kahawa.  
 

KASULU MJI 
Halmashauri ya Mji wa Kasulu imeyatambua mashirika 11 ambayo 
yanafanya kazi Kasulu na kazi wanazotekeleza zimetambuliwa. 

15 Ili kuharakisha 
maendeleo ya 
viwanda vidogo 
vidogo na vya kati 
SIDO ipanue wigo 
wa huduma zake 
katika Halmashauri 
zote  

SIDO imeendelea kufanya kazi zake kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo na kupanua huduma zake ili kushiriki ipasavyo katika kuleta 
maendeleo ya wananchi katika wilaya zote kama ifuatavyo:  

 Kuna mradi wa miaka 5 wa Youth and Women Empowernment 
utakaogusa maeneo mbalimbali ya kuendeleza biashara kwa Wilaya za 
Kasulu Kibondo na Kakonko. Mradi huu unafadhiliwa na timu ya Taasisi 
za Kimataifa za UN WOMEN, UNDP, UNCDF, UNHCR, ILO, na ITC. 
SIDO ni moja ya taasisi zitakazo tekeleza mradi huu. Hii ni fursa ya 
kupanua wigo wa huduma za SIDO katika maeneo hayo.  

 SIDO imetafuta maeneo katika kila Wilaya na hatua za kuyamiliki 
zinafanyika. Hii ni moja ya hamasa ya uanzishwaji wa viwanda vidogo 
vidogo katika Wilaya zote.  

 SIDO itaendelea kushirikiana na taasisi na miradi mbalimbali iliyopo 
Mkoa wa Kigoma kwa manufaa ya wananchi wa Mkoa huu. 

16 Kila Halmashauri 
itenge maneo ya 
Viwanda Vidogo na 
vya Kati ili 
kuharakisha 
maendeleo ya 
viwanda. Aidha, 
SIDO watengewe 
ekari 20 katika eneo 
hilo kwa ajili ya 
programu 
mbalimbali.  

 

MANISPAA YA KIGOMA UJIJI 
Eneo rasmi linalotumika kwa uwekezaji wa viwanda ni eneo la KISEZ lenye 
hekta 691 linaloratibiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Kigoma, ambapo 
wawekezaji wanaofika ofisi za Manispaa huelekezwa huko. Kwa upande 
kutenga eneo la SIDO, wanalo eneo eneo la mlole ndani ya Manispaa 
ambalo lina ukubwa wa hekta 12.33 ambazo shughuli za viwanda vidogo 
zinaendelea. 
 

KIGOMA DC 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma imetenga eneo ukubwa wa 2.88ha kwa 
ajili ya viwanda vidogo na kati. Eneo hili limetengwa katika michoro wa 
Mipango miji, mji mdogo wa Mahembe wenye PT No, 12/KG/40/032014. 
Eneo hili halijaanza kutumika kwani halijapimwa kisheria na kulipwa fidia.   
 

KIBONDO DC 
Halmashauri imetenga ekari 50 kwa ajili ya SIDO lililopo eneo la Nengo kwa 
barua ya tarehe 02/12/2016 yenye Kumb. Na.HW/A/L.20/VOL.II.O1 
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iliyoandikwa kwa Meneja wa SIDO Mkoa. 
 

KASULU DC 
Halmashauri imetenga eneo kwa ajili ya kwa ajili ya viwanda vidogo na kati 
katika kijiji cha Mugombe. Eneo hilo lina ukubwa wa hekta 85 ambapo SIDO 
wametengewa ekari 25. 
 
KAKONKO DC 
Ekari 50 zimetengwa kwa ajili ya viwanda vidogo katika eneo la Ibuga kata 
ya Kakonko. SIDO wameshatengewa ekari 20 ndani ya hizi ekari 50 na 
walishafika Wilayani kuliona na mchakato wa kufanya uthamini kwa ajili fidia 
utafanyika kwa kutegemea fedha za Serikali Kuu katika bajeti ya mwaka 
2017/2018. 
 

UVINZA DC 
Halmshauri imetenga eneo lenye ukubwa wa ekari 53 kwa ajili ya viwanda 
vidogo na vya kati Makao Makuu ya Wilaya Lugufu, ambapo ekari 22 
zitamilikiwa na SIDO kwa ajili ya ujenzi wa viwanda vidogo vidogo na Ekari 
31 zitatolewa kwa wawekezaji wengine watakao kuwa tayari. 
 

 
BUHIGWE DC 
Halmashauri imetenga ha 30 kwa ajili ya maeneo ya viwanda vidogo na vya 
kati. 
 

KASULU MJI 
Halmashauri imetenga eneo la hekta 120 kwa ajili ya uwekezaji. Eneo lipo 
katika kata ya Ruhita, Mjini Kasulu. Tayari SIDO wameshapewa eneo la ha 
20 na wameshaweka vizingiti (beacons) katika eneo hilo.  
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YATOKANAYO NA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA WA KIGOMA (RCC) 
ULIOFANYIKATAREHE 17 MACHI 2017 

NA AZIMIO UTEKELEZAJI 

1 Halmashauri ambazo 

hazijakamilisha majengo 

ya biashara (one business 

stop center) zikamilishe 

majengo hayo na yaanze 

kutumika.  

Uvinza DC  
 

Jengo liko hatua ya ukamilishaji ambapo linapigwa lipu, kuweka 

sakafu, kufunga milango na madirisha na rangi ili liweze kuanza 

kutumika mwezi huu wa Oktoba, 2017.  
 

KIGOMA/UJIJI MC NA KIGOMA DC  

Kikao cha majadiliano kati ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji na 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma kimeshafanyika na 

kukubaliana kujenga jengo hilo la biashara katika eneo 

lililoandaliwa na Manispaa ya Kigoma/Ujiji. Mkandarasi wa 

kujenga jengo hilo ameshapatikana, kwa sasa tunakamilisha 

uandaaji wa mkataba wa ujenzi ili tuweze kutuma makubaliano 

hayo LIC kwa ajili ya kupatiwa fedha za kuanza ujenzi. 

Matarajio yetu ni kuanza ujenzi huo mwezi huu wa Oktoba, 

2017 mara tu baada ya kupokea fedha kutoka LIC. 
 

KASULU DC & KASULU TC 

Halmashauri ya Mji wa Kasulu na Halmashauri ya Wilaya ya 

Kasulu zinatarajia kujenga jengo la pamoja kwa sh. 

50,000,000/=. Maandalizi yamekamilika na zabuni 

imeshatangazwa na kumpta Mkandarasi wa kujenga jengo hilo. 

Gharama alizotenda ziko juu ya 50,000,000/=, hivyo sasa 

Halmashauri inapitia mchoro kupunguza baadhi ya kazi na 

gharama za ujenzi (BOQ) ili ziendane na pesa 50,000,000/= 

inayotarajiwa kutolewa na LIC.  
 

KAKONKO DC 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imekamilisha ujenzi wa 

kituo cha biashara na kwa sasa kinatumika kwa shughuli 

mbalimbaliza za kiofisi.  
 

BUHIGWE DC  

Mchakato wa kuanza ujenzi ulianza lakini kukawa na 

changamoto za gharama za mradi kuwa kubwa Tsh 72,000,000 

kutokana na Mkandarasi aliyepatikana ukilinganisha na fedha 

Tsh 50,000,000/= iliyotengwa na LIC. Mazungumzo yalifanywa 

na Mkandarasi ili kukubaliana kupunguza ukubwa wa kazi na 

gharama ili ujenzi wa kituo hicho uanze lakini haikuwezekana. 
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Halmashauri imeamua kuanza ujenzi wa kituo hicho kwa 

kutumia Force Account ambapo maandalizi yanafanyika na 

ujenzi umepangwa kuanza wiki ya pili ya mwezi huu wa Oktoba, 

2017. 
 

KIBONDO DC 

Awali Halmashauri ilikamilisha taratibu za manunuzi na kumpata 

Mkandarasi tangu tarehe 30/12/2016 na ikawa imeomba LIC 

watoe fedha kiasi cha Tsh.49,689,895 za ujenzi wa jengo hilo. 

Kuanzia kipindi hicho hadi Agosti 2017 LIC ilikuwa bado 

haijatoa fedha za ujenzi. Wakati wa kikao cha kuboresha 

mazingira ya Biashara kilichofanyika Kasulu mwezi Agost 2017, 

Timu ya Viongozi wa Wilaya iliyohudhuria kikao hicho iliona 

kuwa kutokana na kuwa ni muda mrefu tangu apatikane 

Mkandarasi wa kujenga jengo hilo na kwa sababu LIC haijatoa 

fedha kama ilivyokuwa imeahidi ni vizuri kazi hiyo itangazwe 

upya. Aidha, kupitia kikao cha Baraza la Biashara kilichofanyika 

tarehe 27/9/2017, Kikao kiliazimia kuwa Mkandarasi apatikane 

kabla ya tarehe 10/10/2017 ili kazi ya ujenzi ianze mara moja. 

Zabuni ilishatangazwa ili kumpata Mkandarasi wa kujenga kituo 

hicho matarijio yetu ni kuanza ujenzi wa kituo hicho mwezi huu 

Oktoba, 2017. 

2 Kila Halmashauri ianzishe 

―farm tractor center‖ ili 

kuondokana na kilimo cha 

jembe la mkono. Kama 

hatua ya mwanzo, kila 

Halmashauri iandae 

andiko la mradi huo  

 

UVINZA DC 
 

Halmashauri ina vituo vine (4) vya kukodisha matrekta na zana 

zake kwa wakulima. Vituo hivyo vimewekwa kwa kuzingatia 

jiografia ya wilaya ili kuweka uwiano ulio sawa wa kuwapatia 

huduma wakulima wanaoishi mwambao mwa Ziwa Tanganyika 

na wale wanaoishi nchi kavu. Kutengwa vituo hivi kumelenga 

kuongeza maeneo ya kilimo na uzalishaji kwa kutumia zana 

bora na kusogeza huduma kwa wananchi katika wilaya. Vituo 

hivyo vipo katika vijiji vya Malagarasi, Lugufu, Ilagala, na Kalya 

kama ifuatavyo: Lugufu (trakta1), Malagarasi (2), Ilagala (1), na 

Kalya (1) 

Pia kuna baadhi ya Taasisi za Serikali, watu binafsi, vyama vya 

ushirika na taasisi zisizokuwa za Serikali zinazomiliki matrekta. 

Taasisi za Serikali zinazomiliki matrekta ni Kambi ya JKT 

Bulombora ina matrector makubwa matano. Aidha matrekta 

yanayomilikiwa na taasisi, watu binafsi na vyama vya ushirika ni 

matrekta 26. Halmashauri imejipanga kuandaa andiko kwa ajili 

ya kuomba tractor na kuongeza vituo zaidi. 
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MANISPAA YA KIGOMA UJIJI 
 

Halmashauri imepanga kuanzisha farm tractor centre kwa ajili 

ya kuondokana na kilimo cha jembe la Mkono. Ili kufanikisha 

shabaha hiyo Halmshauri imepanga kuanza na ununuzi wa 

tractor kubwa 2, 4wheel drive ambapo itatenga kiasi cha shilingi 

150 milioni kwenye Mpango na Bajeti ya mwaka ujao wa fedha 

2018/2019 kwa ajili ya utekelezaji. 

   

KASULU DC 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu imeshaanza kuandaa andiko 

la kuanzisha kituo cha kutolea huduma ya matrekta kwa 

wakulima (Karakana ya kilimo). Kituo hicho kinatazamiwa kuwa 

na mtambo wa kung‘olea visiki mashambani (excavator) pamoja 

na matrekta 10. Aidha kituo hicho kitatumika pia kutoa huduma 

ya matengenezo ya matrekta ya watu binafsi pamoja na kutoa 

elimu na hamasa ya matumizi ya zana za kilimo kwa wananchi 
 

KASULU TC 

Halmashauri itaanza utekelezaji wa mradi huu kwa kuingiza 

katika mpango na bajeti ya mwaka 2018/19. Halmashauri pia 

imeshaandaa andiko kwa ajili ya kuombea fedha za kununulia 

matrekta pamoja na zana zake. 
 

KAKONKO DC 

Halmashauri imebainisha eneo katika Kata ya Kasuga Kijiji cha 

Kinonko na Nyakayenzi kwa ajili ya uanzishwaji wa kituo cha 

kilimo (Farm Tractor center) cha wilaya. Kwa sasa Halmashauri 

ina trekta 1 ambalo ni bovu linaihitaji matengenezo na haina 

mtalaamu wa kutumia trekta hilo na kutoa mafuzo kwa 

Wakulima juu ya matumizi ya trekta hilo na zana nyingine za 

kilimo zilizopo ambazo zinafaa kutumika. Halmashauri katika 

Mpango na Bajeti 2017/2018 imeomba kuajiri mtalaamu mmoja 

na fedha kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa Wakulima. 

Halmasahuri itahakisha inatenga fedha katika Mpango na Bajeti 

ya 2018/2019 kwa ajili ya matengenezo ya trekta lililopo pamoja 

na kuongeza idadi ya matrekta. 
 

BUHIGWE DC 

Halmashauri ilishaanza kutekeleza mpango wa kuwa na ―farm 
tractor center‖ ambapo kwa sasa inazo tractor 2 ambazo 
zinahudumia wakulima kwa utaratibu wa kukodi. Katika msimu 
wa 2016/2017 zimelima ekari 140. Kwa sasa Wakulima 
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wamesha wasilisha maombi ya kulimiwa kwa msimu wa 
2017/18. 
Halmashauri pia imeanza kuandaa andiko la ―farm tractor 

center‖ ili kulinadi kwa wadau mbalimbali kwa lengo la kupata 

zana nyingi zaidi na kuwa na kituo kikubwa na chenye vitendea 

kazi vya kutosha. Aidha, Halmashauri imepanga kutenga fedha 

kwenye bajeti ya 2018/2019 ili kununua tractor nyingine moja 

ikiwa ni mwendelezo wa utekelezaji. 
 

KIGOMA DC 

Halmashauri ya Wilaya Kigoma inaendelea kutoa huduma za 

matrekta kupitia Kituo cha Maendeleo ya Kilimo cha Kata 

(WARC) kilichopo Kidahwe. Kwa sasa Halmashauri ina 

Matrekta matatu (3) makubwa, mawili aina ya Farmtrac na moja 

Sonalika. Hata hiivyo kituo kinahitaji maboresho zaidi hususan 

ununuzi wa samani na zana za kufundishia. Halmashauri 

imepanga itatenga fedha katika Mpango na Bajeti ya 2018/2019 

kwa ajili ya maendeleo ya kituo hicho. 

 

KIBONDO DC 
Timu ya wataalamu wa Halmashauri ilipitisha ununuzi wa 
matrekta matatu ambayo yatawekwa sehemu moja kama ―pool‖ 
na kuratibiwa kutoka Wilayani kwenda vijijini. Aidha Mh. Mkuu 
wa Wilaya akiwa Dar es Salaama alifanya mazungumzo na 
SUMA JKT ya namna Halmashauri inavyoweza kupata na 
kununua Matrekta.  Kila trekta litanunuliwa pamoja na zana 
zake kwa maana ya jembe la kulimia, harrow pamoja na trela. 
Kamati ya Fedha imeridhia mpango huo na ikapendekeza fedha 
za ununuzi ya trekta hizo zitokane na mapato ya ndani hususan 
uuzaji wa viwanja vya makazi.  Aidha andiko la mradi 
limeandaliwa lipo tayari. 

3 

 

 

 

 

 

 

 

Halmashauri ambazo 

hazijakamilisha agizo la 

kutengeza madawati 

zikamilishe kabla ya 

mwisho wa mwezi Mei, 

2017 

 

UVINZA DC 

Halmashauri ya Uvinza imeshakamilisha utengenezaji wa 

madawati. Hata hivyo kutokana na uandikishaji wa wanafunzi 

wa darasa la awali na darasa la kwanza 2017 kumekuwepo na 

ongezeko la mahitaji kwa baadhi ya shule. Taarifa ya 

utengenezaji wa madawati katika shule za msingi iliyotolewa 

13/5/2017 ni kama ifutavyo:  

Idadi ya wanafunzi                     69,499 
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Mahitaji                                      23,166 

Yaliyopo                                    13,696 

Madawati yaliyotengenezwa      9,623 

Jumla ya madawati yaliyopo    23,316 

Ziada                                            153 
 

MANISPAA YA KIGOMA UJIJI 

Halmashauri imekamilisha agizo la utengenezaji wa madawati, 

ambapo kwa sasa ina madawati 15,428. 
 

KASULU DC 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu hakuna upungufu wa 

madawati kwa sasa. Halmashauri ina mahitaji ya madawati 

20,916, yaliyopo ni 22,591 na kuna ziada ya madawati 1,675 

kutokana na uhaba wa vyumba vya madarasa. Jitihada za 

ujenzi wa vyumba vya madarasa zinaendelea kutegemeana na 

mapokezi ya fedha na michango ya jamii na wadau 
 

KASULU TC 

Halmashauri ya Mji wa Kasulu kwa sasa haina mwanafunzi 

anayekaa chini kwa kukosa dawati. Changamoto iliyopo ni 

uhaba wa vyumba vya madarasa. Kwa sasa madawati yaliyopo 

ni 13,601 na ndiyo mahitaji kulingana na uwezo wa vyumba vya 

madarasa vilivyopo. Aidha ujenzi wa vyumba vya madarasa 

ulioanza mwaka 2016/17 na unaendelea mwaka 2017/18 

ukikamilika tutakuwa na mahitaji ya madawati 18,441 na hivyo 

tutatakiwa kutengeneza madawati 4,840 ili kukidhi mahitaji. 
 

KAKONKO DC 

Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko ilikamilisha utekelezaji wa 

agizo hilo kwa kutimiza madawati 10,304 yaliyokuwa yakihitajika 

kulingana na idadi ya Wanafunzi na vyumba vya madarasa na 

madawati hayo tayari yanatumika shuleni. Aidha, kadiri udahili 

unavyoongezeka ndivyo mahitaji mapya ya madawati 

yanavyojitokeza. Kwa sasa tunahitaji kuongeza madawati 1,536 

ili tufikie idadi ya madawati 11840 ambayo ndiyo mahitaji ya 

sasa. 
 

BUHIGWE DC 

Agizo hili limetekelezwa na Halmashauri ilikamilisha agizo la 

kutengeneza madawati kabla ya mwezi Mei, 2017 ambapo 

ilitimiza madawati 15,677 yaliyokuwa yakihitajika. Aidha 
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tumefanya tathimini baada ya udahili wa wanafunzi wa darasa 

la kwanza na kubaini ongezeko la mahitaji ya madawati 3,012 

hivyo Halmashauri ina jukumu la kutengeneza madawati hayo ili 

kukidhi mahitahi ya madawati 18,689 yanayohitajika kwa sasa.  
 

KIGOMA DC 

Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma ilikamilisha utekelezaji wa 

agizo hilo kabla ya mwezi Mei, 2017, ambapo iliweza kutimiza 

idadi ya madawati 16,996 yaliyokuwa yakihitajika wakati huo. 

Aidha Halmashauri kwa sasa ina ongezeko la mahitaji ya 

madawati kutoka 16,996 hadi kufikia 20,398. Hivyo upungufu ni 

madawati 3,402, ambao umetokana na ongezeko hilo la 

mahitaji limetokana na ongezeko la wanafunzi walioandikishwa 

Elimu ya Awali na Darasa la kwanza. Hamashauri ya Wilaya ya 

Kigoma inaendelea kuhamasisha na kuomba wadau mbalimbali 

kuchangia madawati ili kuondoa kabisa upungufu huo na 

kumaliza tatizo la madawati. 
 

IBONDO DC 

Mahitaji ya madawati katika wilaya na kwa shule za msingi ni 

21,140 kwa wanafunzi 63,419. Madawati yaliyopo ni 17,412 na 

upungufu ni 3,728. Upungufu huu ni mpya na umetokana na 

kasi na hamasa ya uandikishaji wa watoto wapya wa darasa la 

kwanza na wale wa awali kutokana na fursa ya Elimu Bure. 

Katika kuondoa upungufu huu serikali za Vijiji na Kata 

zimeagizwa kutengeneza madawati yaliyopungua na tayari 

yameshatengenezwa madawati 50.  Halmashauri pia imetenga 

milioni 30 kwa mwaka wa fedha wa 2017/18 kwa ajili ya 

utengenezaji wa madawati. 

4 Taarifa za miradi ya 

Kigoma Grand High 

School na Kigoma Grand 

Hospital ziandaliwe na 

kuwasilishwa katika kikao 

kijacho 

Taarifa zimeanadaliwa zitawasilishwa katika mkutano huu. 

- Taarifa ya Kigoma Grand High School itawasilishwa na 

Mkurugenzi wa Mji wa Kasulu na imeambatishwa iko 

kwenye krasa 54-56 

- Taarifa ya Grand Hospital itawasilishwa wakati wa taarifa 

ya hali ya huduma za afya katika Mkoa iko krasa 91-92 

5 Halmashauri ya Buhigwe 

ihakikishe soko la 

Nyamugali linaanza 

kufanya kazi ifikapo 

mwezi Juni 2017. 

Taratibu za kuanza kulitumia soko la Nyamgali zimeshaanza 

kwa kikao cha Baraza la Madiwani cha tarehe 31/08/2017 

ambacho kiliagiza kuwa soko hilo lianze kutumika kila Jumanne 

ya wiki. Aidha soko hilo lilianza rasmi tarehe 21/09/2017. Kikao 

hicho pia kiliagiza Halmashauri kutenga fedha za kuweka   vyoo 

na maji katika bajeti ya 2018/19. 
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6 Halmashauri ya Buhigwe 

ichunguze sababu za 

wananchi kutolitumia 

trekta ya Kijiji na 

kuchukua hatua za 

kutatua changamoto hiyo. 

Wananchi wa wanaendelea kutumia trekta la kijiji.  Kwa mwaka 

2016/17, wananchi 48 waliomba kutumia trekta ambapo 

wananchi 44 walilimiwa ekari 115.  

Gharama za kulima ni sh 60,000/= kwa ekari. Bei hii ni ndogo 

ukilinganisha na maeneo mengine. Hata hivyo, Halmashauri 

itapitia tena gharama hizi. Kwa sasa changamoto ni uchakavu 

wa trekta ambalo linahitaji matengenezo mara kwa mara.  

7 Katibu Tawala wa Mkoa 

achanganue lengo la 

kuwashirikisha wakulima 

100,000 katika mpango 

wa kuendeleza zao la 

Chikichi ili ijulikane kila 

Halmashauri itakuwa na 

wakulima wangapi. 

Lengo la kuwashirikisha wakulima 100,000 katika mpango wa 
kuendeleza zao la chikichi limechanganuliwa ampapo kulingana 
na Hali ya uzalishaji na maeneo yanayofaa  idadi ya wakulima 
kwa Halmashauri zilizoko kwenye mpango itakuwa kama 
ifuatavyo:- 
 

Kigoma DC ……………………………Wakulima 44,222 
Uvinza DC……………………………Wakulima  33,166 
Kigoma/Ujiji MC………………………Wakulima 9,216 
Kasulu DC………………………………Wakulima 8,205 
Buhigwe DC……………………………Wakulima 5,191 
 Jumla……………………………….Wakulima 100,000 

8 Mkoa uandae andiko 
kamili la mradi wa 
kuendeleza zao la chikichi 

Andiko limeandaliwa na kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kwa barua yenye Kumb. 
Na.BA.8/131/01/95 kwa ajili ya kusaidia kupata Wafadhili wa 
kuendeleza zao la Mchikichi. Pamoja na mambo mengine 
andiko hilo lina mambo yafuatayo;- 

i. Hali ya uzalishaji wa michikichi katia Mkoa wa Kigoma, 

Changamoto zinazoukabili Mkoa katika kilimo cha zao la 

chikich. 

ii. Kutafuta wawekezaji wa mashamba ya kati na 

makubwa. 

iii. Lengo la Mkoa la kuwa na wakulima 100,000 katika 

kuendeleza zao la chikichi. 

iv. Namna ya kupata fedha fedha kwa ajili ya kufanikisha 

utekelezaji, 

v. Uanzishaji wa viwanda vya kusindika malighafi 

itakayozalishwa kutokana na mazao ya chikichi 

vi. Kuwa na mnyororo wa thamani wa chikichi na alizeti. 

vii. Matokeo yanayotarajiwa. 

viii. Shughuli kuu za kutekelezwa na makadirio ya fedha 

zinazohitajika kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa 

Mpango huu n.k 
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9 Zao la chikichi halina bodi 
– ianzishwe bodi ya zao la 
chikichi ili kusaidia 
uendelezaji wa kilimo cha 
zao hilo. 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa imemwandikia barua kwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi yenye Kumb. 
Na.BA.8/131/01/104 ili kupata utaratibu/mwongozo wa 
kuanzisha Bodi ya zao la chikichi.  

 

TAARIFA YA UJENZI WA SEKONDARI YA KIGOMA GRAND HIGH SCHOOL 

A. UTANGULIZI 

Halmashauri ya mji wa kasulu inaendelea na utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa shule ya Kigoma 

grand High School. Mradi huu kwa wastani upo katika hatua ya ukamilishaji. Utekelezaji wa mradi huu 

unafanyika kwa ushirikiano kati ya Halmashauri ya Mji wa Kasulu na JKT – Mtabila.  

Katika utelezaji huo, Halmashauri ya Mji inawajibika katika ununuzi wa vifaa vya ujenzi na ushauri wa 

kitaalamu wakati JKT Mtabila wanatoa nguvu kazi, utaalamu na ufundi katika awamu ya kwanza kwa 

majengo 11. Aidha kwa majengo ya Nyumba tatu zenye kukaa walimu wawili na madarasa 4 yenye 

kiofisi katikati kwa kuwalipa kiasi cha TZS 50,000,000/= kama gharama za mafundi na awamu ya tatu 

ya kujenga mabweni 2 yenye wanafunzi 80 kwa kuwalipa kiasi cha TZS 35,000,000/=. 

B.  MAPOKEZI YA FEDHA  

Halmashauri ya Mji imepokea kiasi cha Tshs. 1,300,000,000.00 kutoka Wizara ya Fedha na Mipango 

na Kiasi cha Sh. 48,140,941.29 kutoka kwa Katibu Tawala Mkoa, Kigoma. Hivyo, fedha kiasi cha 

Tshs. 1,360,314,379.89 zimepokelewa kwa ajili ya mradi huo hadi kufikia tarehe 11.09.2017 kama 

inavyooneshwa hapo chini: -  

Jedwali la mapokezi ya fedha:- 

S/NA STK NA TAREHE YA 
MAPOKEZI 

MAHALI ILPOTOKA KIASI 

1 019715 24/12/2016 Wizara ya elimu, sayansi 
na Technolijia 

1,000,000,000 

2 019729 26/6/2017 Katibu tawala mkoa 48,140,941.29 

3 019733 5/7/2017 Wizara ya elimu, sayansi 
na Technolijia 

300,000,000 

4   Mchango wa halmashauri 
ya Mji 

12,173,438.60 

   Jumla kuu 1,360,314,379.89 
 

Aidha kiasi cha TZS 48,148,941.29 hizi ni fedha iliyopokelewa kutoka kwa Katibu Tawala Mkoa 

Kigoma kwenye fedha zilizobaki kwenye ujenzi wa Jengo la Utawala ambayo ilikuwa michango ya 

wananchi. 
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C. MATUMIZI YA FEDHA  

Matumizi ya fedha hizo hadi kufikia tarehe 11.09.2017 ni Sh. 1,217,314,258.05.    

Jedwali 01.Hatua za utekelezaji katika majengo ya shule ya Kigoma Grand High School.  

Na Majengo Idadi Hatua ya utekelezaji  Maelezo 

1 Ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 

8 Vyumba vinne (4) vimekamilika 
na vinne (4) vipo katika hatua ya 
ukamilishaji.  

Kazi inaendelea 

2. Ujenzi wa mabweni manne. 
Mabweni mawili (2) kwa ajili 
ya wanafunzi 48 kila moja na 
mabweni mawili kwa ajili ya 
wanafunzi 80 kila moja 

4 Mabweni mawili ya wanafunzi 48 
kila mmoja yamefikia hatua ya 
ukamilishaji.  Mabweni mawili ya 
wanafunzi 80 kila moja yapo 
katika hatua ya ujenzi wa ya 
upandishaji wa ukuta. 

Kazi inaendelea  

3 Ukamilishaji wa jengo la 
utawala. 

1 Jengo limefikia hatua ya ujenzi 
wa kuta  

Maandalizi ya 
kuendeleza ujenzi 
yanaendelea.  

4. Ujenzi wa nyumba ya Mkuu 
wa shule  

1 Nyumba ya mkuu wa shule 
imekamilika  

Nyumba imekamilika 

5. Ujenzi wa nyumba za 
walimu 3 (2 kwa 1)  

3 Nyumba za walimu zipo hatua ya 
upauaji 

Kazi inaendelea 

6. Ujenzi wa bwalo moja kwa 
ajili ya chakula 

 Bwalo lipo katika hatua ya 
ukamilishaji. 

Kazi inaendelea 

7.  Ujenzi wa vyumba vitatu (3) 
vya maabara 

3 Vyumba vya maabara 
vimekamilishwa 

Ujenzi umekamilika  

8. Ujenzi wa vyoo vyenye 
matundu 18 katika mabweni 
yote mawili.  

2 Vyoo vipo katika hatua ya 
ukamilishaji. 

Kazi inaendelea 

9 Ujenzi wa vyoo katika eneo 
la kufundishia matundu 13   

1 vyoo vipo hatua ya ukamilishaji  Kazi inaendelea 

 

Mhe. Mwenyekiti, 

Mpaka kufikia June 2017 Halmashauri ilikuwa inadaiwa na watoa huduma wa vifaa mbalimbali kiasi 

cha TZS 363,876,900 /= kama inavyoonekana kwenye mchanganuo hapa chini:- 
 

NA MZABUNI ALIYETOA HUDUMA AINA YA HUDUMA KIASI(TSH.) 

1 M/S GENERAGERERAL SUPPLIY Vifaa mbali mbali pamoja na 
milango na madirisha 

84,223,600 

2 M/S DEUSDEDIT mbao 127,398,300 

3 M/S MALAGARASI ENTERPRISES 
AND CONRACTORS LTD. 

MCHANGA, KOKOTO NA 
VIFUSI 

31,900,000 

4 M/S NDOLIMANA VIBRITED 
BLOCKSNdolimana 

MATOFALI 19,011,000 
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5 M/S SEMPA S. KAPULU  VIFAA MBALI MBALI 29,737,000 

6  SARUJI 18,700,000 

7 Gharama za  ujenzi kwa jkt  35,000,000 

8 DAYOMA VIFAA VYA MAABARA 17,907,000 

  JUMLA YA MADENI 363,876,900 
 

Aidha kati ya madeni hayo JKT Mtabila tumeshawalipa kiasi 25,000,000/= mwezi Julai 2017 hivyo 

kubaki na kiasi cha deni tunalodaiwa kuwa TZS 338,876,900/=. Hata hivyo tumeshapeleka maombi ya 

fedha kiasi cha TZS 1,379,438,301.16 kwa ajili ya kukamilisha miundombinu yote pamoja na madeni 

katika shule ya Kigoma Grand zikiwepo na fedha za kukamilishaji wa Jengo la Utawala. Mchanganuo 

wa fedha zilizoombwa zimeonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:- 
 

JEDWALI LA MCHANGANUO WA FEDHA ZINAZOOMBWA. 

S/NA KAZI ZITAKAZOFANYIKA KIASI 

1 UKAMILISHAJI WA JENGO LA UTAWALA 427,000,000 

2 Ulipaji  wa madeni 338,876,900 

3 UWEKAJI WA UMEME 25,000,000 

4 Uwekaji wa maji kwa kuchimba kisima 32,000,000 

4 Umaliziaji wa majengo yote 556,561,101.16 

 JUMLA  KUU  1,379,438,001.16 
 

D. CHANGAMOTO 

Changamoto iliyopo ni upungufu wa fedha Tshs. 1,379,438,001.16 kwa ajili ya kukamilisha 
miundombinu yote. Halmashauri imewasilisha maombi ya fedha wazara ya Elimu na  Ofisi ya Rais 
TAMISEMI ili kupewa fedha za kukamilisha mradi huo.  

Pamoja na kuwa na madeni kwa wazabuni kazi hii inaendelea kwa kukamilisha mabweni 2 ya 
wanafunzi 80 pamoja na nyumba tatu za walimu two in one. 

E. UANZISHAJI RASMI WA SHULE. 

Halmashauri ilikuwa inashauri Shule ya Kigoma Grand High School ifunguliwe rasmi kwa kuingiza 

wanafunzi wa kidato cha kwanza wenye alama za juu za ufaulu na mwezi wa saba wataingia kidato 

cha Tano kwa masomo ya Sayansi kama ilivyokusudiwa na mkoa kuwa shule ya Sayansi. 
 

Naomba kuwasilisha. 

FATINA H. LAAY 
MKURUGENZI WA MJI WA KASULU 
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TAARIFA YA MPANGO 

NA BAJETI YA MWAKA 

2017/18 KAMA 

ILIVYOPITISHWA NA 

BUNGE 
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TAARIFA YA MPANGO NA BAJETI YA MKOA YA MWAKA 2017/2018 KAMA  

ILIVYOPITISHWA NA BUNGE 

 
1. Maombi Yaliyowasilishwa Kulingana na „Ceiling‟ ya Awali: 
 

Mkoa wa Kigoma (Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa) uliwasilisha maombi ya 

sh. 248,293,155,000. Kati ya fedha hizo, fedha za mishahara zilikuwa sh.176,991,759,000, matumizi 

mengineyo sh. 14,971,600,000 na fedha za maendeleo sh. 46,124,574,000 na vyanzo vya ndani vya 

Halmashauri sh. 10,205,222,000. 
 

2. Fedha zilizoidhinishwa  
 

Fedha zilizoidhinishwa ni sh. 205,929,838,000, ambapo sh. 159,680,888,000 (77.5%) ni kwa ajili ya 

kutekeleza bajeti ya matumizi ya kawaida na sh. 46,248,950,000 (22.5%) ni kwa ajili ya kutekeleza 

bajeti ya maendeleo. 

 

Fedha za matumizi ya kawaida zimegawanyika ifuatavyo: 

 Mishahara (PE)               - sh.147,093,297,000 

 Matumizi Mengineyo       - sh.    8,505,500,000 

 Vyanzo vya ndani MSM  - sh.    4,082,091,000 
 Jumla                         sh. 159,680,888,000 
 

Fedha za maendeleo zimegawanyika ifuatavyo: 

 Fedha za ndani                  sh. 26,824,767,000 

 Fedha za nje         sh.13,301,052,000 

 Vyanzo vya ndani MSM      sh.  6,123,131,000 
     Jumla                                        sh. 46,248,950,000 
 

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa iliidhinishiwa sh. 9,130,403,000 na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ziliidhinishiwa sh. 196,799,435,000 kama ilivyooneshwa hapa chini: 

 

2.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa: 
 

(a)  Fedha za matumizi ya kawaida 

 Mishahara:                          sh. 4,980,488,000 

 Matumizi mengineyo  sh. 1,437,577,000 
                                                              Jumla sh. 6,418,065,000 

(b) Miradi ya Maendeleo  

 Fedha za Ndani                            sh. 2,300,000,000 

 Fedha za Kigeni                           sh.     412,338,000 
    Jumla                  sh. 2,712,338,000 
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2.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa: 
 

(a)  Fedha za matumizi ya kawaida 

 Mishahara:                                     sh. 142,112,809,000 

 Matumizi mengineyo        sh.     7,067,923,000 

 Vyanzo vya ndani                          sh.     4,082,091,000 
                                                       Jumla        sh. 153,262,823,000   

  

             (b) Fedha za Miradi ya Maendeleo  
 

 Fedha za Ndani                            sh.  24,524,767,000 

 Fedha za Kigeni                            sh.  12,888,714,000 

 Vyanzo vya ndani                    sh.    6,123,131,000 
    Jumla                   sh.  43,536,612,000 
 
 

Jedwali Na. 1 linalinganisha bajeti ya mwaka 2016/17 na mwaka 2017/18; Jedwali Na. 2 linaonyesha 

kwa muhtasari umbile la bajeti ya mwaka 2017/18 na Jedwali Na. 3 linaonesha miradi iliyopitishwa na 

inatekelezwa mwaka 2017/18. 
 

Jedwali na 1: MLINGANISHO WA BAJETI YA MWAKA 2016/17 NA BAJETI YA MWAKA 2017/18 

AINA YA BAJETI MWAKA 
2016/17 

MWAKA 
2017/18 

ONGEZEKO/ 
PUNGUFU 

% 

Bajeti ya Matumizi ya Kawaida: 

 Mishahara 

 
126,134,165,000 

 
147,093,297,000 

 
20,959,132,000 

 
16.6 

 Matumizi mengineyo 13,663,319,000 8,505,500,000 (5,157,819,000) (37.7) 

Jumla Bajeti ya Matumizi ya 
Kawaida 

139,797,484,000 155,598,797,000 
15,801,313,000 11.3 

Bajeti ya maendeleo:        

 Fedha za Ndani 

 
15,681,760,000 

 
26,824,767,000 

 
11,143,007,000 

 
71.1 

 Fedha za Nje 13,278,132,000 13,301,052,000 22,920,000 0.2 

Jumla Bajeti ya Maendeleo 28,959,892,000 40,125,819,000 11,165,927,000 38.6 

Mapato ya Vyanzo vya ndani 9,987,523,000 10,205,222,000 217,699,000 2.2 

JUMLA KUU  178,744,899,000 205,929,838,000 27,184,939,000 15.2 

  NB:  Bajeti ya OC imepungua kwa 37.7% na bajeti ya fedha za maendeleo za ndani zimeongezeka 
kwa 71.1% kutokana na fedha ‘elimu bure’ zilizokuwa zikitengwa katika bajeti ya OC kuhamishiwa 
katika bajeti ya Maendeleo. 
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Jedwali Na.2:  UMBILE LA BAJETI YA MKOA WA KIGOMA MWAKA 2017/18  

                     
RS/MSM 

Bajeti ya Matumizi ya Kawaida  Bajeti ya Maendeleo  

Jumla Kuu       PE OC 
Mapato ya 

Ndani Jumla  
Mapato ya 

Ndani 
Fedha za 

Ndani Fedha za Nje Jumla 

RS 
4,980,488,000 1,437,577,000 0 6,418,065,000 

0 2,300,000,000 412,338,000 2,712,338,000 9,130,403,000 

 Buhigwe DC 
14,148,914,000 927,800,000 180,839,000 15,257,553,000 

271,258,000 3,609,098,000 1,342,771,000 5,223,127,000 20,480,680,000 

Kakonko DC 
12,681,264,000 682,208,000 267,930,000 13,631,402,000 

401,895,000 
2,864,911,000 

829,085,000 4,095,891,000 17,727,293,000 

Kasulu DC 
21,950,286,000 939,808,000 513,030,000 23,403,124,000 

769,544,000 
2,833,766,000 

1,869,743,000 5,473,053,000 28,876,177,000 

Kasulu TC 
15,346,153,000 742,118,000 497,948,000 16,586,219,000 

746,921,000 
3,734,709,000 

1,100,850,000 5,582,480,000 22,168,699,000 

Kibondo DC 
19,430,807,000 979,605,000 505,427,000 20,915,839,000 

758,140,000 
3,200,990,000 

1,601,176,000 5,560,306,000 26,476,145,000 

Kigoma DC 

19,478,442,000 877,057,000 274,051,000 
20,629,550,000 

411,076,000 
2,186,833,000 

705,897,000 3,303,806,000 23,933,356,000 

Kigoma MC 
21,417,688,000 923,934,000 937,946,000 23,279,568,000 

1,406,918,000 
2,176,830,000 

3,784,531,000 7,368,279,000 30,647,847,000 

Uvinza DC 
17,659,255,000 995,393,000 904,920,000 19,559,568,000 

1,357,379,000 
3,917,630,000 

1,654,661,000 6,929,670,000 26,489,238,000 

Jumla MSM 
142,112,809,000 7,067,923,000 4,082,091,000 153,262,823,000 

6,123,131,000 
24,524,767,000 

12,888,714,000 43,536,612,000 196,799,435,000 

JUMLA KUU 
147,093,297,000 8,505,500,000 4,082,091,000 159,680,888,000 

6,123,131,000 26,824,767,000 13,301,052,000 46,248,950,000 205,929,838,000 

% 71.4 4.1 2.0 77.5 3.0 13.0 6.5 22.5 100.0 

RS – Sekretarieti ya Mkoa; MSM – Mamlaka za Serikali za Mitaa      
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JEDWALI NA. 3: MIRADI INAYOTEKELEZWA KATIKA MKOA WA KIGOMA MWAKA 2017/18 – (TSHS. 000) 

CODE JINA LA MRADI RS  
Kigoma 

MC 
Kasulu 

TC 
 Kigoma 

DC  
Kasulu   

DC 
Kibondo  

DC 
Kakonko 

DC 
Buhigwe 

DC 
Uvinza 

DC 
JUMLA- 

MSM 
 RS NA 
MSM 

 
A: LOCAL FUNDS                       

6331 
 Construction of DC's House 
(Kasulu) 

200,000                   200,000 

6327 
 Construction of Govt. 
Houses  (wilaya mpya) 

660,000                   660,000 

6340  Rehab of Regional Block  225,000                   225,000 

6348  Rehab of RC's House  200,000                   200,000 

6532  Self Help Project  50,000                   50,000 

4933  EPZ Development  517,000                   517,000 

6531 Participatory appraisal 58,000                   58,000 

5404 
Rehabilitation of Regional 
Hos  

220,000                   220,000 

5499  HIV/AIDS  20,000                   20,000 

6389  (Divisional Offices)  150,000                   150,000 

6277  LGCDG    1,282,448 1,420,835 1,268,334 1,880,732 1,448,818 1,157,962 1,521,959 1,892,399 11,873,487 11,873,487 

6209  Mfuko wa Jimbo    45,435 44,297 48,021 76,633 56,460 47,360 50,043 71,320 439,569 439,569 

6401 Miradi Mingine             400,000  500,000 500,000   1,400,000 1,400,000 

 
Council building & staff 
house  

    1,500,000       700,000 700,000 700,000 3,600,000 
3,600,000 

4322  Free Primary Edu. Prog    395,271 487,168 583,560 542,052 532,123 347,555 532,407 813,605 4,233,741 4,233,741 

4393  Free Secondary Edu. Prog    453,676 282,409 286,918 334,349 763,589 112,034 304,689 440,306 2,977,970 2,977,970 

4946 
 LGA own source projects  
60pc  

  1,406,918 746,921 411,076 769,544 758,140 401,895 271,258 1,357,379 6,123,131 
6,123,131 

TOTAL - LOCALFUND 2,300,000 3,583,748 4,481,630 2,597,909 3,603,310 3,959,130 3,266,806 3,880,356 5,275,009 30,647,898 32,947,898 

 
 B: FOREIGN FUNDS                   0 0 

5421  HSBF  171299 486,232 498,495 534,222 1,257,363 1,083,845 473,168 654,118 1,256,983 6,244,426 6,415,725 

4628  PFMRP_DIFD  160,000                 0 160,000 

5405  UNICEF  43,464 0 169,401 0 175,572 173,676 166,801 0 0 685,450 728,914 

3280  RWSSP - CBG +DG  37,575 70,144 432,954 171,675 436,808 343,655 189,116 688,653 397,678 2,730,683 2,768,258 

6403  TSCP    3,228,155               3,228,155 3,228,155 

 
 TOTAL  FOREIGN FUNDS 412,338 3,784,531 1,100,850 705,897 1,869,743 1,601,176 829,085 1,342,771 1,654,661 12,888,714 13,301,052 

GRAND TOTAL 2,712,338 7,368,279 5,582,480 3,303,806 5,473,053 5,560,306 4,095,891 5,223,127 6,929,670 43,536,612 46,248,950 
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JEDWALI NA. 4: MGAWANYO WA FEDHA ZA OC ZA OFISI YA MKUU WA MKOA 
KIGOMA 

SUB VOTE JINA LA SUB VOTE BAJETI YA MWAKA 
2016/2017  

BAJETI YA MWAKA 
2017/2018  

1001 Administration and Human 
Resource Management       231,975,000         359,651,000  

1002 Finance and Accounts Unit 
     14,000,000           16,240,000  

1003 Internal Audit Unit 
       3,600,000             5,000,000  

1004 Procurement  Management Unit 
       5,600,000             7,000,000  

1005 DAS Kigoma 
     23,600,000          26,600,000  

1006 DAS Kasulu 
     25,200,000           28,200,000  

1007 DAS Kibondo 
     26,400,000          29,400,000  

1008 DAS Kakonko 
     26,400,000           29,400,000  

1009 DAS Buhigwe 
     25,200,000           28,200,000  

1010 DAS Uvinza 
     25,200,000           28,200,000  

1014 Legal Service Unit 
       2,800,000            4,000,000  

1015 ICT        4,400,000             6,000,000  

2001 Planning and Coordination 
    38,726,000          56,895,000  

2002 Economic & Productive Sector      25,501,000          27,500,000  

2003 Infrastructure Sector 
     31,200,000           35,500,000  

2004 Social Sector 
       6,800,000            8,800,000  

2005 Local Government Mgt Services      27,200,000          30,200,000  

2006 Education     153,233,000       346,791,000  

2007 Water Sector 
       8,800,000          10,000,000  

3001 Regional Hospital 
  657,240,000       354,000,000  

JUMLA 1,363,075,000       1,437,577,000 
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TAARIFA ZA MAENDELEO YA KISEKTA:-  

KILIMO-TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA 

SHUGHULI ZA KILIMO MSIMU 2016/2017 NA 

MAANDALIZI YA KILIMO MSIMU WA 2017/2018 

MKOA WA KIGOMA 

 

ELIMU-UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ELIMU 

KATIKA MKOA 

 

MAJI- HALI YA HUDUMA YA MAJI KATIKA MKOA 

 

AFYA- HALI YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA 

KATIKA MKOA 
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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA KILIMO MSIMU 2016/2017 NA 
MAANDALIZI YA KILIMO MSIMU WA 2017/2018 MKOA WA KIGOMA 

UTANGULIZI 

Sekta ya kilimo katika Mkoa wa Kigoma inatoa ajira  kwa karibu asilimia 82 ya wakazi wa 

Mkoa. Sekta hii huchangia kwa kiasi kikubwa kwenye pato la Mkoa na Taifa kwa ujumla. 

Mkoa unakadiriwa kuwa na eneo linalofaa kwa kilimo la hekta 2, 668,630. Eneo 

linalotumika kwa kilmo ni takriban hekta 896,895. 

UTEKELEZAJI WA MALENGO YA KILIMO 2016/2017 NA HALI YA CHAKULA 

Katika msimu 2016/2017 Mkoa ulilenga kulima takribani hekta 756,556 za mazao ya 

chakula zilizotegemewa kuzalisha tani 1,700,988. Kwa upande wa mazao ya biashara 

jumla ya hekta 91,241zililengwa  kuzalisha tani 132,239.  

Tathmini iliyofanyika mwishoni mwa mwezi Mei 2017 inaonyesha kuwa zililimwa hekta 

632,200 za mazao ya chakula zilizozalisha tani 1,506,452.80  sawa na asilimia 88 ya 

lengo, na hekta 27,305 za mazao makuu ya biashara kwa maana ya 

pamba,tumbaku,kahawa na miwa. zimezalishwa tani 49,162 sawa na asilimia 37 ya lengo.  

Katika msimu wa 2016/2017 Mkoa umeendelea kujitosheleza kwa chakula kwakuwa na 

Ziada ya tani 954,565.73 za chakula aina ya wanga ambapo ziada hii inaendelea  kutumika 

mpaka sasa licha yakuwa na upungufu katika Halmashauri ya Manispaa ya kigoma/Ujiji, 

kwakuwa Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji inapokea chakula kutoka Wilaya zenye 

ziada naMikoa jirani kama Katavi hivyo kufidia upungufu huu. 

Aidha pia hekta 121,548 zililimwa mazao ya jamii ya mikunde na kuzalisha  tani 209,323. 

Uzalishaji huu mzuri unatokana na udongo kuwa na rutuba nzuri pamoja na matumizi 

mazuri ya pembejeo za kilimo, unyeshaji mzuri wa mvua kwa baadhi ya Halmashauri lakini 

pia uwajibikaji mzuri wa wananchi katika uzalishaji. Jedwali Na. 1 linaonyesha uzalishaji na 

mahitaji ya chakula aina ya wanga kwa kila Halmashauri. 

 Jedwali Na. 1. Hali ya Chakula Mkoa wa Kigoma 

H/W 
UZALISHAJI 
(TANI) 

IDADI YA 
WATU 

MAHITAJI 
(TANI) 

ZIADA/PUNGUFU 
(TANI) 

Kigoma 149,534.30 240,528 54,870.45 94,663.85 

Buhigwe 163,975.00 289,160 65,964.63 98,010.38 

Uvinza 416,649.00 436,158 99,498.54 317,150.46 

kasulu  Dc 358,626.00 484,083 110,431.43 248,194.57 

Kasulu Tc 137,230 236,751 54,008.82 83,221.18 

Kigoma/Ujiji 17,558.90 244,953 55,879.90 -38,321.00 
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Kakonko 121,049.65 190,492 43,455.99 77,593.66 

Kibondo 141,829.95 297,106 67,777.31 74,052.64 

JUMLA 1,506,452.80 2,419,231 551,887.07 954,565.73 
 

CHANGAMOTO ZINAZOKABILI USALAMA WA CHAKULA 

 Kuna uvushaji wa chakula kiholela hususani muhogo kwenda nje ya nchi kwa 

kutumia njia zisizo rasmi kutokana na Mkoa wetu kuwa na mpaka mrefu 

unaopakana n anchi jirani za Burundi na DRC 

 Upungufu wa maghala kwa ajili ya kuhifadhia mazao pindi yanapovunwa. 
 

 MIKAKATI YA KUPAMBANA NA UPUNGUFU WA CHAKULA NA KUENDELEA KUWA 

NA ZIADA YA CHAKULA 

Ili kuondokana na upungufu wa chakula, Mkoa unaendelea kuhimiza na kushauri 

yafuatayo: - : 

 Kuendelea kuelimisha wananchi kuhakikisha wanahifadhi chakula cha kutosha 

mara baada ya mavuno kwa ajili ya matumizi ya baadaye katika ngazi ya kaya. 

 Kutotumia vibaya chakula kilichopatikana kwa msimu 2016/2017 hususani katika 

sherehe na kutengenezea pombe za kienyeji. 

 Kuhimiza maandalizi ya mashamba mapema ili mvua zianzapo ziwe za kupandia 

na siyo za kulimia. 

 Angalau kila kaya kupanda eka 2 za zao la muhogo. 

 Kupanda mazao ya muda mfupi (mfano, kunde,maharage, mahindi ya muda mfupi). 

 Kupanda mazao yanayostahimili ukame mfano mtama, muhogo, kunde na viazi 

vikuu. 

 Kuhamasisha kilimo cha umwagiliaji kwa kutumia maji ya mito iliyopo na kuvuna 

maji ya mvua. 

 Kuhamasisha na kuimarisha ufugaji wa kuku, bata, samaki na nyuki ili wakulima 

waweze kuuza na kujinunulia chakula na kujipatia kitoweo. 

 Kujenga maghala ngazi za kaya na kuboresha yaliyopo kwa ajili ya kuwa na hifadhi 

ya chakula cha kutosha na cha uhakika. 

 Kudhibiti utoroshaji wa chakula kwenda nje ya nchi (mazao yanayosafirishwa 

kwenda nje ya nchi sharti yawe na vibali vinavyotolewa na Wizara ya Kilimo, Mifugo 

na Uvuvi). 

 
UPATIKANAJI WA PEMBEJEO ZA RUZUKU ZA KILIMO MSIMU 2016/2017 

Msimu 2016/2017 Serikali kupitia Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi iliamua kubadili  

mfumo wa utoaji wa pembejeo za ruzuku kutoka mfumo wa vocha na kutumia mfumo wa 
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kusambaza pembejeo za kilimo moja kwa moja hadi kumfikia mkulima lengwa kwa kuitumia 

Kampuni ya Mbolea Tanzania na Makampuni mbali mbali ya mbegu. Mkoa tulipata mgao 

wa mbolea ya ruzuku tani 900 ambazo ziligawiwa kwa Halmashauri zote za Mkoa. Jedwali 

Na. 2 linaonyesha mgao ulivyokuwa. 

Jedwali Na.2: Mgawanyo wa pembejeo za Kilimo katika Mkoa. 

HALMASHAURI MGAO KIASI KILICHOTUMIKA KIASI KILICHOBAKI 

KIGOMA 90 90 0 

UVINZA 190 110.1 79.9 

BUHIGWE 86 86 0 

KASULU DC 214 185 29 

KASULU TC 45 45 0 

KAKONKO 90 90 0 

KIBONDO 158 158 0 

KIGOMA/UJIJI 27 27 0 

JUMLA 900 791.1 108.9 
 

CHANGAMOTO 

 Mbolea kuchelewa kuwafikia wakulima na kukuta tayari mazao yameshaota hivyo 

kupunguza uhitaji. 

 Baadhi ya Mawakala kutokuwa na uwezo wa kusambaza pembejeo kikamilifu. 

 Baadhi ya wakulima kutokuwa na fedha za kuweza kununulia pembejeo 
 

MAANDALIZI YA MSIMU 2017/2018 

Msimu wa Kilimo katika Mkoa wetu tayari umeshaanza, tumeshazielekeza Halmashauri 

zetu zote kuendelea kuwahimiza wakulima kufanya maandalizi ya mwisho. Maandalizi yote 

muhimu ikiwa ni pamoja na kusafisha mashamba, nakuendelea kuyataarisha mashamba 

kwaajili ya kupanda. 

UPATIKANAJI WA PEMBEJEO 

Katika msimu wa 2017/2018 serikali kupitia wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi imebadili 

utaratibu wa utoaji wa pembejeo za kilimo ambapo kwa kushirikiana na wadau wake 

ilifanya marekebisho ya kanuni za mbolea za mwaka 2011 kupitia The Fertilizer 

(Amendment) Regulations, 2017 ambayo moja ya marekebisho hayo ni kuhakikisha bei 

ya mbolea inadhibitiwa na kutoa bei elekezi. Kwa mujibu wa sheria, Mamlaka ya Udhibiti 

wa mbolea Tanzania imetangaza bei elekezi kwa mbolea za kupandia (DAP) na kukuzia 

(UREA), bei hizo zimepangwa kwa kuzingatia gharama za ununuzi wa mbolea kutoka 

kwenye chanzo, usafirishaji, tozo mbalimbali pamoja na faida ya wafanyabiashara. Aidha 

maelekezo ya ndani zaidi yapo kwenye mwongozo uliotolewa tarehe 7 Septemba, 2017 na 

Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi. 
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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA ELIMU KATIKA MKOA 

1.0. UTANGULIZI 

Mkoa wa Kigoma una shule za msingi 151 kati ya hizo za serikali ni 636 na zisizo za 

serikali ni 15.  Shule za sekondari zipo 179, shule za serikali ni 127 na zisizo za serikali 52.  

Shule za sekondari za juu Kidato cha Tano na Sita ni 16.  Vyuo vya Ualimu vilivyopo ni 

vinne (04) kati ya hivyo viwili (02) ni vya serikali na viwili (02) visivyo vya serikali.  Vyuo 

vitatu (03) ni vya maendeleo ya wananchi (FDC) na chuo kimoja ni cha VETA kilichopo 

Manispaa ya Kigoma/Ujiji.  Aidha, kuna matawi ya vyuo vikuu hapa Mkoani ambavyo ni 

St.John, Ekneford, Tawi la chuo cha Uhasibu (TIA) na Tawi la chuo kikuu huria cha 

Tanzania.  Pia kipo chuo cha Hali ya Hewa kilichopo pia Manispaa ya Kigoma/Ujiji. 

2.1 ELIMU YA AWALI NA MSINGI 

Mkoa una jumla ya wanafunzi darasa la kwanza hadi la saba 446,018 na Elimu ya awali 

62,823 katika shule za msingi 636.  Wanafunzi hao wanafundishwa na walimu 6,899 

Kimkoa kwa uwiano wa 1:73. Mchanganuo wa hali halisi ya walimu na wanafunzi 

Kihalmashauri unafafanuliwa katika jedwali lifuatalo:- 

2.1A: Takwimu za wanafunzi na walimu Septemba, 2017 

NA
. 

HALMASHAURI IDADI YA 
WANAFUNZI I - VII 

IDADI YA 
WANAFUNZI ELIMU 

YA AWALI 

JUMLA 

1 KASULU DC 65,975 8,729 74,704 

2 KIBONDO 63,419 12,381 75,800 

3 KIGOMA DC 61,193 7,635 68,828 

4 KIGOMA MC 41,069 5,261 46,330 

5 BUHIGWE 54,149 8489 62,638 

6 KAKONKO 34,206 4009 38,215 

7 UVINZA 76,532 10477 87,009 

8 KASULU MJI 49,475 5847 55,322 

JUMLA 446,018 62828 508,846 

Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

2.1B: Takwimu za wanafunzi na walimu Septemba, 2017 

NA HALMASHAURI MAHITAJI YA 
WALIMU 

WALIMU 
WALIOPO 

UPUNGUFU UWIANO WA 
MWALIMU KWA 

WANAFUNZI 

1 KASULU DC 1868 673 1195 1:111 

2 KIBONDO 1895 862 1033 1:88 

3 KIGOMA DC 1721 1176 545 1:59 

4 KIGOMA MC 1158 886 272 1:52 

5 BUHIGWE 1566 768 798 1:82 
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6 KAKONKO 955 461 494 1:83 

6 UVINZA 2175 1176 999 1:74 

8 KASULU MJI 1383 894 489 1:62 

JUMLA 12,721 6896 5825 1:73 
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

Kwa ujumla tunao upungufu mkubwa wa walimu wa shule za msingi katika Mkoa.  

Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu ina upungufu mkubwa zaidi wa walimu kwa uwiano wa 

1:111.  Hali hii kwa kiasi kikubwa ina athiri ufundishaji na ujifunzaji katika Halmashauri hiyo 

ukilinganisha na Halmashauri zingine. Uwiano wa mwalimu kwa wanafunzi uliopangwa 

kitaifa ni 1:40. 

3.1 Miundombinu ya shule za msingi 

Hadi kufikia Septemba 1, 2017 hali halisi ya miundombinu katika shule za msingi ilikuwa 

kama ifuatavyo:- 

 3.1A: Miundombinu shule za msingi hadi Septemba, 2017 

NA HALMASHAURI VYUMBA VYA MADARASA NYUMBA ZA WALIMU 
MAHITAJI VILIVYOPO UPUNGUFU MAHITAJI ZILIZOPO UPUNGUFU 

1 KASULU DC 1868 552 1316 1868 155 1713 

2 KIBONDO 1895 560 1335 1895 272 1623 

3 KIGOMA DC 1721 643 1078 1721 187 1534 

4 KIGOMA (M) 1158 365 793 1158 272 886 

5 BUHIGWE 1566 582 984 1566 179 1387 

6 KAKONKO 955 491 464 955 226 729 

7 UVINZA 2175 730 1445 2175 231 1944 

8 KASULU MJI 1383 454 929 1383 106  

JUMLA 12721 4377 8344 12721 1628 9816 
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

3.1B: Miundombinu shule za msingi hadi Septemba, 2017 

 
NA 

 
HALMASHAURI 

MATUNDU YA VYOO 

WAVULANA WASICHANA 

MAHITAJI VILIVYOPO MAHITAJI VILIVYOPO 
1 KASULU DC 1340 354 1620 383 

2 KIBONDO 1281 377 1570 400 

3 KIGOMA DC 1058 387 1224 445 

4 KIGOMA (M) 818 192 1005 182 

5 BUHIGWE 1160 308 1378 88 

6 KAKONKO 763 240 954 307 

7 UVINZA 1914 387 1914 400 

8 KASULU MJI 1095 262 1393 278 

JUMLA 9429 2507 11058 2483 
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 69 
 

Jedwali hapo juu linaonesha upungufu mkubwa wa miundombinu katika shule za msingi na 

hivyo kila Halmashauri inapaswa ichukue hatua ili kujenga miundombinu hiyo kwa 

kushirikiana na serikali kuu pamoja na jamii. 
 

4.1 Ufaulu wa mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi 2016 

Pamoja na changamoto ya upungufu mkubwa wa walimu na miundombinu hususani 

madarasa, nyumba za walimu na matundu ya vyoo, hali ya ufaulu katika Mkoa wetu inazidi 

kuimarika ukilinganisha na miaka nyuma. 
 

Katika Mtihani wa kumaliza Elimu ya msingi uliofanyika Septemba, 2016, watahiniwa 

26,928 kati yao wavulana 13,468 na wasichana 13,460 walisajiliwa kufanya mtihani huo.  

Watahiniwa 19,062 wakiwemo wavulana 1,078 na wasichana 8,324 sawa na asilimia 70.79 

walifaulu mtihani huo kwa kupata alama kati ya 100 hadi 250 na Mkoa kushika nafasi ya 

kumi na moja (11) kitaifa.  Ufaulu huo ni ongezeko la asilimia 16.75 ya ufaulu wa kumaliza 

Elimu ya msingi (PSLE) 2015 wa asilimia 54.04.  Ufaulu huo ulichangiwa kwa kiasi kikubwa 

na walimu kujituma pamoja na usimamizi na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa Halmashauri 

zetu pamoja na Mkoa.  Mkoa pamoja na Halmashauri za Wilaya unaendelea kufanya 

jitihada mbalimbali za kuongeza ufaulu katika mitihani ijayo hasa kwa kuongeza ufaulu wa 

watahiniwa wanaopata madaraja ya A na B. Hatua hii inachukuliwa kwa vile watahiniwa 

14,864 waliofanya mtihani wa kumaliza Elimu ya Msingi (PSLE) 2016, walipata wastani wa 

alama “C” sawa na asilimia 76 ya watahiniwa 19,062 waliofaulu mtihani huo.  Watahiniwa 

216 tu kati yao walipata alama “A” na watahiniwa 3982 walipata alama “B”. Madhara ya 

wanafunzi wengi kwenda sekondari kwa alama “C” ni kwamba wengi hawatamudu 

kuendelea na Elimu ya Kidato cha V na VII hivyo kushindwa kwenda vyuo Vikuu. 
 

Ili kuimarisha ufaulu hasa kuwezesha wanafunzi wengi kupata madaraja ―A‖ na ―B‖ jitihada 

zifuatazo zinaendelea kuchukuliwa:- 

i. Kuhakikisha walimu wote wanafundisha vipindi vyote kikamilifu (fomu za 
mahudhurio ya walimu madarasani zinatumika na kukaguliwa na Maafisa Elimu Kata); 

ii. Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara katika shule zetu; 

iii. Kuwajengea uwezo Waratibu Elimu Kata na walimu wakuu ili waweze kusimamia 
ufundishaji katika Kata na shule zao; 

iv. Kutoa mazoezi ya kutosha kwa kila kipindi baada ya mwalimu kufundisha; 

v. Kila shule kuwa na malengo ya ufaulu hasa kuweka malengo ya kupata alama ―A‖ 
na ―B‖ katika kila jaribio linalofanyika shuleni na hivyo uwezekano pia wa kupata alama ―A‖ 
na ―B‖ zaidi katika mtihani wa mwisho; 

vi. Kufanya mitihani ya mara kwa mara ya upimaji kwa kushindanisha shule jirani, 
Kanda, Wilaya na Mkoa; 
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vii. Kuhakikisha shule inakuwa na vikao vya mabaraza ya shule angalau mara nne (04) 
kwa mwaka pamoja na vikao vya ―klabu ya juu‖ za wanafunzi ili kuweza kutatua 
changamoto za ufundishaji na ujifunzaji shuleni. 

viii. Kuimarisha usimamizi wa Elimu kwa kuteua Wakuu wa shule na Waratibu Elimu 
Kata wenye Elimu ya kutosha, waadilifu na wachapakazi. 

5.1 Elimu ya sekondari 
 

Hadi kufikia Mei, 2017 Mkoa ulikuwa na idadi ya wanafunzi 48,348 kati yao wavulana 

28,333 na wasichana 20,015 wa Kidato cha kwanza hadi cha sita kwa shule za serikali.  

Shule zisizo za serikali zilikuwa na wanafunzi 13,650 kati yao wavulana 6,899 na 

wasichana 6,751 kwa Kidato cha kwanza hadi cha sita.  Wanafunzi hao wanafundishwa na 

walimu 2,444 wakiwemo walimu wa Sayansi na Hisabati 480 na sanaa 1964. Kati ya 

walimu 480 wa Sayansi na Hisabati waliopo, walimu 119 ni walimu wapya waliopangwa na 

serikali miezi ya Aprili na Julai, 2017.  Walimu 19 kati ya waliopangwa hawakuripoti katika 

Mkoa wetu. 
 

5.1A: Ikama ya walimu shule za sekondari Septemba, 2017 

NA HALMASHAURI WALIMU WA MASOMO YA SAYANSI 

MAHITAJI WALIOPO UPUNGUFU ZIADA 
1 KASULU DC 164 61 103 - 

2 KIBONDO 152 59 93 - 

3 KIGOMA DC 119 55 64 - 

4 KIGOMA (M) 193 74 119 - 

5 BUHIGWE 91 57 34 - 

6 KAKONKO 65 37 28 - 

7 UVINZA 288 60 228 - 

8 KASULU MJI 114 72 42 - 

JUMLA 1186 475 711 - 
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

5.1B: Ikama ya walimu shule za sekondari Septemba, 2017. 

NA HALMASHAURI WALIMU WA MASOMO YA SANAA 

MAHITAJI WALIOPO UPUNGU
FU 

ZIADA 

1 KASULU DC 240 215 25 - 

2 KIBONDO 255 259 - 24 

3 KIGOMA DC 268 264 4 - 

4 KIGOMA (M) 274 458 - 187 

5 BUHIGWE 194 240 - 53 

6 KAKONKO 74 134 - 60 

7 UVINZA 291 155 136 - 

8 KASULU MJI 182 239 - 57 

JUMLA 1778 1964 165 381 
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 
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Mkoa una upungufu wa walimu 711 wa Sayansi na Hisabati na ziada ya walimu 381 wa 
masomo ya Sanaa. 

5.2 Miundombinu katika shule za sekondari 

Mkoa una changamoto kubwa katika miundombinu kwa shule za sekondari kama 
inavyofafanuliwa hapa chini:- 

5.2A: Hali ya miundombinu shule za sekondari Septemba, 2017 

Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

5.2B: Hali ya miundombinu shule za Sekondari Septemba, 2017 
 

Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

 
 
 

 
N
A 

 
HALMASHAURI 

VYUMBA VYA MADARASA NYUMBA ZA WALIMU 

 
MAHITAJI 

 
VILIVYOPO 

 
UPUNGUFU 

 
MAHITAJI 

 
ZILIZOPO 

 
UPUNGU

FU 

1 KASULU DC 199 176 23 259 62 197 

2 KIBONDO 197 149 48 437 126 311 

3 KIGOMA DC 191 200 9 287 55 232 

4 KIGOMA (M) 221 234 13 202 38 164 

5 BUHIGWE 174 170 4 279 83 196 

6 KAKONKO 112 109 3 164 45 119 

7 UVINZA 205 168 37 258 58 200 

8 KASULU MJI 136 99 37 301 37 264 

 JUMLA 1435 1305 130 2187 504 1683 
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1 KASULU DC 114 91 23 85 85 0 32 14 18 

2 KIBONDO 160 98 62 195 115 80 68 29 39 

3 KIGOMA DC 150 129 21 111 103 8 41 41 0 

4 KIGOMA (M) 210 141 69 175 120 55 57 27 30 

5 BUHIGWE 141 108 33 105 106 - 44 34 10 

6 KAKONKO 80 66 14 74 62 12 22 26 - 

7 UVINZA 164 109 55 138 117 21 64 34 30 

8 KASULU MJI 123 83 40 111 87 24 40 24 16 

 JUMLA 1142 825 317 894 795 200 368 229 143 
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5.2C: Hali ya miundombinu shule za sekondari Septemba, 2017 

Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

5.2D: Hali ya miundombinu shule za sekondari Septemba, 2017 

Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

Maelezo: 

Majedwali ya hapo juu yanaonesha upungufu mkubwa wa miundombinu ya shule za 

sekondari.  Hali ya upungufu kwa ujumla ni vyumba vya madarasa 130, nyumba za walimu 

1,683, matundu ya vyoo vya wanafunzi wavulana 317, wasichana 200 na walimu 143. 

Maabara 335, mabwalo 114 na maktaba 115.  Upungufu huu ni mkubwa na Mkoa hauna 

budi kufanya jitihada za pamoja ili kwenda sambamba na wito wa serikali wa kutoa Elimu 

bora. 

Taarifa ya matokeo ya mtihani wa kumaliza Kidato cha pili, nne (2016) na Kidato cha 

Sita 2017.  

Mtihani wa kumaliza Kidato cha Nne (CSEE) 2016, ulifanyika kuanzia tarehe 03.11.2016 

hadi 17.11.2016.  Watahiniwa 9,492 waliofanya mtihani huo kati yao watahiniwa 7,917 

 
NA 

 
HALMASHAURI 

MAABARA 

MAHITAJI VILIVYOPO UPUNGUFU 

1 KASULU DC 48 3 45 

2 KIBONDO 51 19 32 

3 KIGOMA DC 57 5 52 

4 KIGOMA (M) 57 9 48 

5 BUHIGWE 57 4 53 

6 KAKONKO 33 9 24 

7 UVINZA 54 3 51 

8 KASULU MJI 33 3 30 

 JUMLA 390 55 335 

 
NA 

 
HALMASHAURI 

BWALO MAKTABA 

MAHITA
JI 

VILIVYOPO UPUNGU
FU 

MAHITA
JI 

VILIVYOP
O 

UPUNGUF
U 

1 KASULU DC 16 1 15 16 1 15 

2 KIBONDO 17 1 16 17 3 14 

3 KIGOMA DC 19 1 18 19 - 19 

4 KIGOMA (M) 19 1 18 19 3 16 

5 BUHIGWE 18 1 17 18 - 18 

6 KAKONKO 11 1 10 11 - 11 

7 UVINZA 16 1 15 16 4 12 

8 KASULU MJI 11 6 5 11 1 10 

 JUMLA 127 13 114 127 13 115 
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walipata daraja I hadi IV sawa na asilimia 84.03.  Kwa ufaulu huo Mkoa ulishika nafasi ya 4 

kitaifa kati ya Mikoa 31 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Mtihani wa upimaji wa Kidato cha pili (FTNA) ambao pia ulifanyika Novemba, 2016, jumla 

ya watahiniwa 12,070 walifanya mtihani huo ambapo watahiniwa 11,495 sawa na asilimia 

95 walifaulu mtihani huo na Mkoa wetu kushika nafasi ya kwanza (01) kati ya Mikoa 26 ya 

Tanzania Bara. 

Mtihani wa kumaliza Kidato cha Sita (ACSEE) ulifanyika Mei, 2017, jumla ya watahiniwa 

1,628 walifanya mtihani huo, kati yao watahiniwa 1,612 walifaulu mtihani huo kwa asilimia 

99.02 na Mkoa kushika nafasi ya kwanza kitaifa. Ufaulu huo umechangiwa kwa kiasi 

kikubwa na juhudi za walimu kufundisha kwa bidii mbali na changamoto kadhaa zikiwemo 

za miundombinu isiyoridhisha katika shule za sekondari zikiwemo upungufu wa maabara 

na nyumba za walimu. 

Utekelezaji wa shughuli mbalimbali kuanzia Januari, 2017 hadi Septemba, 2017. 

Mkoa umepokea fedha za Mpango wa Lipa kutokana na Matokeo (EP4R) kwa awamu 

tofauti kuanzia Januari hadi Septemba, 2017 ambazo zimelenga ujenzi/ukarabati wa shule 

za msingi na sekondari; kama ifuatavyo: 

 

Ujenzi/ukarabati wa shule za msingi  

Fedha kiasi cha Tshs.240,000,000/= zilipokelewa kwa ajili ya ujenzi wa madarasa katika 

shule za msingi Asante Nyerere, Kishanga, Mwibuye na Mwilamvya na ujenzi umefikia 

hatua mbalimbali.  Pia kiasi cha fedha 26,400,000/= zilipokelewa kwa ajili ya matundu ya 

vyoo katika shule hizo na ujenzi upo katika hatua mbalimbali. 

 

Fedha Tshs.20,000,000/= zimepokelewa mwezi Septemba, 2017 katika shule za msingi 

Kikungu na Msimbazi kwa ajili ya ukarabati. Fedha kiasi cha Tshs.180,000,000/= 

zilipokelewa kwa ajili ya madarasa 3 katika shule za msingi Kilemba, Kikungu na Msimbazi.  

Fedha kiasi cha Tshs.33,000,000/= zilipokelewa kwa ajili ya matundu 10 ya vyoo katika 

shule za Kilemba, Kikungu na Msimbazi. 

Kiasi cha fedha Tshs.600,000,000/= zimepokelewa kwa ajili ya ukarabati shule za 

sekondari Kibondo wasichana Tshs.200,000,000/= na Malagarasi sekondari 

Tshs,400,000,000/=. Aidha, kiasi cha Tshs.80,000,000/= zimepokelewa kwa ajili ya ujenzi 

wa madarasa katika shule ya sekondari Kibondo.  Tshs,7,380,000/= kwa ajili ya kumalizia 

madarasa ya shule ya sekondari Mubondo na 50,000,000/= kwa ajili ya Maktaba/Maabara 

katika shule hiyo. Vile vile, Kiasi cha Tshs.300,000,000/= kimepokelewa kwa ajili ya ujenzi 

wa mabweni manne (04) katika shule ya sekondari Muka na Kigoma Grand High School 

kila shule kujenga mabweni 2.  Tulipokea pia Tshs.100,000,000/= kwa ajili ya ujenzi wa 
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jengo la Utawala kwa shule ya Kigoma Grand High School na Tshs.40,000,000/= kwa ajili 

ya ujenzi wa darasa.  
 

Kiasi cha Tshs.140,000,000/= kilitolewa kwa ajili ya ujenzi madarasa katika shule za 
sekondari Muka (60,000,000) na shule ya sekondari Mkabogo (80,000,000) na 
Tshs.13,200,000/= kwa ajili ya ujenzi wa matundu ya vyoo katika shule hizo (Muka 
sekondari Tshs.6,600,000/=) na Mkabogo sekondari Tshs.(6,600,000). 

 
Kiasi cha fedha Tshs.1,533,000,000/= zilipokelewa kwa ajili ya ujenzi/ukarabati wa shule 

za sekondari “A Level” kwa shughuli za maabara/ukarabati ujenzi wa madarasa, Bwalo, 

mabweni na matundu ya vyoo katika shule za sekondari Kasangezi, Kalenge, Muyovozi, 

Bogwe, Kakonko na Mwandiga.  Ujenzi/Ukarabati katika shule hizo upo katika hatua 

mbalimbali. Mkoa umeelekeza Halmashauri zilizopewa fedha hizo kusimamia kikamilifu 

matumizi fedha hizo kulingana na maelekezo ya serikali. 

 

Changamoto na mikakati yake   

Upungufu wa miundombinu kama vile vyumba vya madarasa, nyumba za walimu, 

vyoo vya walimu na wanafunzi maabara na maktaba. 

Mkoa umeshatoa maelekezo kwa Wakurugenzi wa Halmashauri ili kushirikisha wazazi na 

wadau wa Elimu katika ujenzi wa miundombinu inayopungua katika shule zilizo katika 

Halmashauri zao. 

Upungufu wa vifaa vya Sayansi na kemikali katika shule za sekondari. 

Mkoa umeshatoa mwongozo wa matumizi ya fedha za Ruzuku ya uendeshaji wa shule ili 

kupunguza tatizo hilo. Mkoa pia umeelekeza Halmashauri za Wilaya kuhakikisha kuwa 

fedha zote za Ruzuku zinafika shuleni ndani ya siku 14 tangu tarehe ya kupokelewa na 

zinatumika kufuata maelekezo na miongozo ya fedha za Serikali. 

Uhaba wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia 

Mkoa unaendelea kuzielekeza Halmashauri kuwaelekeza walimu kufaragua vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia kulingana na mazingira yao. 

Madai mbalimbali ya walimu. 

Mkoa umeendelea kuratibu madai mbalimbali ya walimu kwa kushirikiana na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Mwezi Agosti 2017, Mkoa uliwasilisha Ofisi ya Rais – TAMISEMI madeni 

ya walimu yasiyo ya mishahara ya jumla ya Tshs.1,674,310,865.12. Kati ya madeni haya, 

Tshs.868,292,601.96 ni ya kuanzia mwezi Januari hadi Juni 2016 na Tshs.806,018,263.12 

ni ya kuanzia mwezi Desemba, 2015 na kurudi nyuma. Madeni hayo yaliyowasilishwa 

yanahusu likizo, masomo, uhamisho, kujikimu, kustaafu,mazishi, matibabu, lishe na stahili 

za Wakuu wa Idara.  Madai yanayohusu mishahara yanashughulikiwa na mfumo wa malipo 

ya mishahara ya watumishi (lowson) na kulipwa na Hazina kupitia akaunti za watumishi 
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husika. Madeni ya kuanzia mwezi Julai 2016 hadi Juni 2017 bado yanaendelea kuratibiwa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Mkoa.   

Madeni ya wazabuni wa chakula katika shule za sekonari na msingi za bweni 
 

Mkoa umeendelea kuratibu madeni ya Wazabuni shule za sekondari zenye Vidato ya vya V 

na VI za bweni za shule za msingi maalum.  Jumla ya fedha Tshs.919,063,459.71 

zimewasilishwa OR – TAMISEMI Mwezi Septemba, 2017 kama madai ya wazabuni wa 

chakula katika shule za sekondari zenye mabweni na Tshs.171,850,650/= za shule ya 

msingi Kabanga maalum.   

Pamoja na kuwasilisha madai haya, shule za sekondari zenye mabweni zimeelekezwa 

kutumia 50% ya fedha za ada za wanafunzi kwa ajili ya kugharamia chakula na kununua 

vyakula vyenye gharama nafuu ili kuepuka kulimbikiza madeni. 

 

Uhaba wa madarasa 
 

Mkoa unaendelea kuwahimiza Wakurugenzi washirikiane na wazazi ili kupunguza au 

kuondoa kabisa tatizo la madarasa linalokabili shule za msingi na sekondari katika 

Halmashauri zetu. 

 

Baadhi ya shule hazina utaratibu wa kutoa motisha kwa walimu wanaofanya kazi 

inayotukuka na wanafunzi wanaofanya vizuri katika mtihani. 
 

Mkoa umeshatoa maelekezo kwa walimu Wakuu na Wakuu wa shule ili wabuni namna ya 

kuwapa motisha walimu na wanafunzi. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa pia 

kutenga fedha katika bajeti kwa ajili ya motisha kwa walimu. 

 

Uhaba wa walimu wa masomo ya Sayansi na Hisabati. 

Mkoa unaendelea kuwasilisha uhaba wa walimu wa Sayansi na Hisabati OR – TAMISEMI 

kwa ajili ya kupangiwa walimu kulingana na mahitaji yaliyopo. 

Upungufu wa madawati katika shule za msingi 

Taarifa ya madawati shule za msingi hadi septemba, 2017 

NA HALMASHAURI MAHITAJI YALIYOPO PUNGUFU MAELEZO 

1 BUHIGWE 18,689 15,677 3,012 
Kila Kijiji kukarabati madawati 
yanayoharibika katika shule yake. 

2 KASULU TC 18,441 13,601 4,840 _ 

3 KASULU DC 20,916 22,591 0 Kuna ziada 1675 

4 KIBONDO DC 21,140 17,623 3,517 

Kila Vijiji kutengeneza kulingana na 
mahitaji ya shule na bajeti 17/18 (OS) 
Tshs.30,M madawati 400. 

5 UVINZA 25,511 23,319 2,192 _ 
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6 KIGOMA 20,398 16,996 3,402 _ 

7 KIGOMA (M) 15,428 15,428 0 _ 

8 KAKONKO 11,840 10,304 1,536 _ 

JUMA 152,363 135,539 18,499   
Chanzo: Ofisi ya Elimu Mkoa wa Kigoma 

Tatizo la uhaba wa madawati katika shule za msingi bado ni kubwa. Halmashauri zenye 
upungufu mkubwa wa madawati zinapaswa kuchukua hatua madhubuti za kuondoa 
mapungufu hayo. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

  

MKOA WA KIGOMA 

TAARIFA YA HALI YA HUDUMA YA MAJI MKOANI KIGOMA ILIYOWASILISHWA KWENYE KIKAO CHA KAMATI 

YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA 2017 
 

Imeandaliwa na: 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa, 
S. L. P. 125, 
KIGOMA                                                                                                                                  OKTOBA 2017
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TAARIFA YA HALI YA HUDUMA YA MAJI MKOANI KIGOMA HADI OKTOBA 2017 

 

1.0 HUDUMA YA MAJI VIJIJINI 

1.1  Utangulizi 

Huduma ya maji vijijini inayotolewa kwa sasa inawafikia asilimia 61 ya Wananchi. Huduma hii 

inatolewa na visima vifupi, visima virefu vyenye pampu za mkono, skimu za maji ya mtiririko, miradi 

ya kusukuma kwa mashine, chemichemi pamoja na skimu za uvunaji wa maji ya mvua. Baadhi ya 

miradi ya maji vijijini haifanyi kazi kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na uchakavu. 

Juhudi za kuifanyia miradi hiyo matengenezo na ukarabati zinaendelea kwa kutumia fedha 

kutokana na vyanzo mbalimbali hususani Programu ya Kitaifa ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini 

(RWSSP). 

1.2  Hali ya Huduma ya Maji Vijijini 

Hadi kufikia mwezi Septemba, 2017 asilimia 61 ya wakazi waishio vijijini katika Mkoa wa Kigoma 

wanapata huduma ya maji safi na salama kupitia miradi ya maji iliyopo. Hali ya upatikanaji wa 

huduma ya maji katika kila Wilaya kwa maeneo ya vijijini ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali 

Na. 1. Wananchi wengi waishio vijijini hutegemea zaidi vyanzo vya maji ya mito, chemichemi 

zilizohifadhiwa na visima.  

Jedwali Na. 1: Hali ya Upatikanaji wa Huduma ya Maji Vijijini katika kila Wilaya 

Na. Halmashauri Idadi ya 
Watu 
Vijijini 

Idadi ya 
Watu 

Wanaopata 
maji vijijini 

Idadi ya 
Vituo vya 
kuchotea 

maji 

Asilimia ya watu 
wanaopata 

huduma ya Maji 

1 Kigoma MC  59,856 31,960 324 53 

2 Kigoma DC  217,490 134,664 730 62 

3 Kasulu DC  560,543 347,536 1,391 62 

4 Kibondo DC  261,435 177,776 712 68 

5 Uvinza DC  360,046 157,993 303 44 

6 Kakonko DC  167,622 113,983 455 48 

7 Buhigwe DC  261,209 175,010 607 67 

 JUMLA 1,888,201 1,138,922 4,522 61 
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1.3  Mpango wa Kuongeza Upatikanaji wa Huduma ya Maji Vijijini 

(a) Miradi Inayoleta Matokeo ya Haraka 
 

Katika hatua za awali za utekelezaji wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, utekelezaji 

ulianza na miradi midogo midogo inayoleta matokeo ya haraka. Miradi hiyo ilitekelezwa katika 

miaka ya 2007/2008 na 2008/2009. Fedha za kutekeleza miradi hiyo zilisitishwa kutolewa mwezi 

Juni, 2009 ili kuanza kutekeleza miradi mikubwa ya vijiji 10 katika kila Halmashauri. 

(b) Utekelezaji wa Miradi katika Vijiji 10 katika kila Halmashauri 

Vijiji vilivyopewa kipaumbele katika kupata huduma ya maji kupitia Awamu ya Kwanza ya 

utekelezaji wa Programu chini ya Programu Ndogo ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini katika 

Halmashauri za Mkoa wa Kigoma vimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 2.  

Jedwali Na. 2: Vijiji Vilivyopewa Kipaumbele na Halmashauri katika kutekeleza 

HALMASHAURI VIJIJI VILIVYOPEWA KIPAUMBELE 

Kigoma DC Nyarubanda, Kagongo, Nkungwe, Kandaga, Rukoma, Kalinzi 

Kigoma MC Kagera, Kibirizi, Bushabani, Buronge, Mwasenga, Buhanda, Businde, 
Katonga, Rutale, Mgumire, 

Uvinza DC Kalya, Ilagala, Nguruka , Uvinza  

Kasulu DC Rungwe-Mpya, Kasangezi, Nyarugusu, Nyumbigwa,  Kigogwe, 
Kirungu, Munzeze, Bulimanyi na Nyamugali, Mubanga, Karunga/Heru 
juu, Munyegera 

Kibondo DC Kiga, Nyankwi, Kibingo, Nyabitaka, Minyinya, Nyagwijima, Muhange, 
Katanga, Ilabiro, Kiduduye, Kagezi 

Buhigwe DC Hii ni Halmashauri mpya ambayo ina vijiji vya Kigogwe, Kirungu, 
Munzeze, Bulimanyi na Nyamugali, Mubanga (Vimetoka Kasulu DC) 

Kakonko DC Hii ni Halmashauri mpya ambayo ina vijiji vya Nyagwijima, Muhange, 
Katanga/Ilabiro, Kiga, Kiduduye (Vimetoka Kibondo DC) 

 

c)  Ujenzi wa Miundombinu ya Maji 

Hadi kufikia mwezi Septemba, 2017 jumla ya miradi 43 katika Halmashauri za Mkoa wa Kigoma 

ilipangwa kujengwa, miradi 26 ilikuwa inaendelea na ujenzi na ipo katika hatua mbali mbali, miradi 

17 ujenzi wake umekamilika na inatoa huduma ya maji kwa wananchi kama ambavyo inaonekana 

katika Jedwali Na. 3.  
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Jedwali Na. 3: Miradi iliyopangwa kutekelezwa na inayotekelezwa 

Maelezo ya 
Miradi ya BRN 

iliyopendekezwa 

Miradi iliyopangwa kutekelezwa 2013/14 Miradi iliyokamili 
shwa hadi Juni 
2017 

Miradi 
inayoendelea 
kutekelezwa 

2017/2018 

Kasulu 
DC  

Kibondo 
DC  

Kigoma 
DC & 
Uvinza 
DC 

Kigoma 
MC  

Jumla ya 
Miradi 

Miradi ya Maji ya 
Vijiji 10 (WSDP) 

14 11 10 8 43 17 26 

Miradi ya 
Ukarabati na/au 
upanuzi 

15 9 22 0 46 0 0 

Miradi ya 
Quickwin  

10 37 0 0 47 0 0 

Miradi ya Kitaifa  1 1 0 0 2 0 0 
 

Aidha, Utekelezaji wa ujenzi wa miundombinu katika miradi ya maji Vijiji 10 vilivyoainishwa na 

Halmashauri husika kulingana na fedha iliyotengwa umefanykia kama ifuatavyo: 

i) Kigoma DC: Vijiji 3 kati ya 6 vimekamilika na Wananchi wanapata huduma 

ii) Kigoma MC: Kijiji 1 kati ya 8 kimekamilika na Huduma bado haijaanza kutolewa 

iii) Uvinza DC: Vijiji 2 kati ya 4 vimeanza kutoa huduma, wakati ukamilishaji wa miradi hiyo 

ukiendelea.  

iv) Kasulu DC: Vijiji 2 kati ya 14 vimekamilika na Wananchi wanapata huduma. Aidha, vijiji 4 

vinapata huduma wakati wakandarasi wanakamilisha ujenzi wa miundombinu. 

v) Kibondo DC: Vijiji 11 kati ya 11 vimekamilika na Wanachi wanapata huduma. Hata hivyo 

kuna changamoto za uendeshaji kutokana na miradi yote kutumia nishati ya diesel. 

Halmashauri inaangalia uwezekano wa kufunga mifumo ya solar ili kupunguza gharama za 

uendeshaji. 

Jedwali Na. 4: Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji hadi Septemba 2017 

Halmashauri Vijiji vinavyotekelezwa Hatua iliyofikiwa ya utekelezaji 

Kigoma DC Nyarubanda, Kagongo, 
Nkungwe, Kandaga, 
Rukoma, Kalinzi 

- Miradi ya maji ya Vijiji vya Nyarubanda, Kagongo na 
Nkungwe imekamilika kwa asilimia 100 na wananchi 
wanapata huduma ya maji.  

- Kandaga (80%) ujenzi unaendelea, Rukoma (80%) 
ujenzi umesimama, Kalinzi (85%) ujenzi unaendelea  

Kigoma MC Kagera, Kibirizi, 
Bushabani, Buronge, 
Mwasenga, Buhanda, 
Businde, Mgumire,  

- Mradi ya maji wa Kagera umekamilika kwa asilimia 100, 
ulikabidhiwa KUWASA kwa ajili ya kuunganisha maji, 
hadi sasa huduma ya maji kutoka chanzo haijaungwa  

- Mradi wa Kibirizi (Kibirizi, Bushabani, Buronge, 
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1.4  Mradi wa WASKiRP unaofadhiliwa na BTC 

Serikali kwa kushirikiana na Serikali ya Ubelgiji itatekeleza miradi ya maji katika vijiji vya 

Halmashauri za Mkoa wa Kigoma (Water and Sanitation Kigoma Region Projects - WASKIRP). 

Miradi hiyo itagharimu shilingi bilioni 20.6, kati ya fedha hizo shilingi bilioni 18.13 sawa na Euro 

milioni 8 zitatolewa na Serikali ya Ubelgiji na shilingi bilioni 2.44 sawa na Euro laki 8 zitatolewa 

na Serikali ya Tanzania. Mradi huo utatekelezwa ndani ya miaka 5 na unalenga kuwapatia huduma 

ya maji jumla ya wakazi 207,785. Utekelezaji wa miradi hiyo umeanza kwa kubainisha jumla ya 

vijiji 26 vya kipaumbele katika Halmashauri za Mkoa wa Kigoma kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 5.  

Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa Vijiji na Idadi ya Watu watakaonufaika 

Halmashauri Uvinza Kakonko Kibondo Kasulu Buhigwe Kigoma 
DC 

Jumla 

Idadi ya Vijiji 3 8 1 4 3 7 26 

Mwasenga, Buhanda, Businde) ulikamilika kwa asilimia 
48 na ulikabidhiwa KUWASA, hadi sasa bado 
haujakamilika. 

- Mgumire (40%) 

Uvinza DC Kalya, Ilagala, Nguruka , 
Uvinza  

Kalya (95%), Ilagala (80%), Nguruka (67%), Uvinza (70%) 

Kasulu DC Rungwe-Mpya, 
Kasangezi, Nyarugusu, 
Nyumbigwa,  Munzeze, 
Kigogwe, Kirungu 
Munzeze, Bulimanyi na 
Nyamugali, Mubanga, 
Karunga, Munyegera 

-Miradi ya maji Mubanga, Munyegera imekamilika kwa 
asilimia 100 na wananchi wanapata huduma ya maji. 
-Nyumbigwa (99%) Wananchi wanapata huduma 
-Rungwe mpya (50%), Kasangezi (95%), Munzese (97%), 
Nyarugusu (97%), Kigogwe (75%), Kirungu (90%), 
Bulimanyi na Nyamugali (55%) 

Kasulu TC Herujuu, Muhunga na 
Kimobwa 

Herujuu (90%), Muhunga (96%), Kimobwa (96%) 

Kibondo DC Nyankwi, Kagezi, 
Minyinya, Kibingo, 
Nyabitaka, Nyagwijima, 
Muhange, Katanga, 
Ilabiro, Kiga, Kiduduye 

Miradi ya Minyinya/Nyagwijima, Kibingo/Nyabitaka, 
Muhange, imekamilika kwa asilimia 100 na wananchi 
wanapata huduma ya maji 
-Miradi ya Kagezi/Kiduduye (100%), Katanga/Ilabiro 
(100%), Nyankwi/Kiga (100%) inatoa huduma na ipo 
katika vipindi vya matazamio. 

Buhigwe DC  Halmashauri Mpya hivyo miradi inatekelezwa na 
Halmashauri Mama 

Kakonko DC  Halmashauri Mpya hivyo miradi inatekelezwa na 
Halmashauri Mama 
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Vijiji 
vilivyoainishwa 

Kazuramimba 
Nyanganga 
Zeze 

Kakonko 
Muganza 
Mugunzu 
Mbizi 
Kiziguzigu 
Kabingo 
Kiyobera 
Ruyenzi 

Kifura Nyantare 
Kigondo 
Kidyama 
Nyansha 

Mnanila 
Mwayaya 
Mkatanga 

Kiganza 
Kibingo 
Bitare 
Mkongoro 
Kizenga 
Nyamhoza 
Mwandiga 

 

Idadi ya Watu 
(2015) 

37,910 28,008 10,005 29,895 27,648 50,186 183,652 

Idadi ya Watu 
(2020) 

42,892 31,688 11,320 33,823 31,281 56,781 207,785 

  

Utekelezaji wa mradi huo umeanza kwa kuandaa andiko la ambalo lilikwisha pitishwa na wadau 

wote. Aidha, Wizara ya Maji na Umwagiliaji kwa kushirikiana na Uongozi wa Mkoa wa Kigoma 

imetoa Ofisi zitakazotumiwa na wataalam watakaoshiriki katika utekelezaji wa mradi huo. Mkataba 

wa utekeleza kati ya Serikali ya Tanzania na Serikali ya Ubelgiji umesainiwa. Vilevile taratibu za 

ajira kwa watalaam watakaosimamia mradi huo, zinaendelea ambapo meneja wa mradi ameajiriwa 

na ameshaanza kazi. Inatarajiwa utekelezaji wa mradi utaanza rasmi mapema mwezi Novemba 

2017. 

1.5 Fedha za Utekelezaji wa Programu Ndogo ya Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini kwa 

Mwaka 2016/2017 na Mwaka 2017/2018 

Katika kipindi cha mwaka 2016/2017, kiasi cha Shilingi 15,169,621,000 kilitengwa kwenye bajeti 

za Halmashauri za Mkoa wa Kigoma. Mchanganuo wa kiasi cha fedha zilizotengwa kwenye 

Halmashauri kimeonyeshwa katika Jedwali Na. 6. Hadi kufikia Mwezi Juni 2017, Wizara imetuma 

jumla ya Shilingi 3,394,331,815.36 kwenda Halmashauri za Mkoa wa Kigoma kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 7 

Jedwali Na. 6: Fedha zilizotengwa katika bajeti kwa Mkoa wa Kigoma kwa Mwaka 2016/2017 

Mkoa Halmashauri 
  Bajeti Fedha za 

Ndani (Sh)  
 Bajeti Fedha za 

Nje (Sh) 
 Jumla ya Bajeti 

(Sh)   

Kigoma  

Buhigwe DC 932,000,000 351,723,000 1,283,723,000 

Kakonko DC 932,000,000 261,621,000 1,193,621,000 

Kasulu DC 3,104,577,000 268,884,000 3,373,461,000 

Kasulu TC 720,000,000 125,000,000 845,000,000 

Kibondo DC 848,994,000 274,982,000 1,123,975,000 

Kigoma DC 1,752,066,000 286,396,000 2,038,462,000 

Kigoma/Ujiji MC 1,679,724,000 69,860,000 1,749,584,000 

Uvinza DC 3,252,035,000 309,759,000 3,561,794,000 

Jumla   Shilingi    13,221,396,000 1,948,225,000 15,169,621,000 
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Jedwali Na. 7: Fedha Zilizotolewa kwa Mwaka 2016/2017 hadi Juni, 2017 

Mkoa Halmashauri 
Fedha zilizotolewa za 

Ndani (Tshs)** 
Fedha zilizotolewa za 

Nje (Tshs) 
Jumla ya Fedha 

zilizotolewa (Tshs) 

 Kigoma  

Buhigwe DC  -     45,970,783.03  45,970,783.03 

Kakonko DC  -     28,469,118.59  28,469,118.59 

Kasulu DC  401,472,500.00   29,732,003.93  431,204,503.93 

Kasulu TC 230,317,130.00     13,000,000.00  243,317,130.00 

Kibondo DC  112,881,649.00   308,797,274.39  421,678,923.39 

Kigoma DC  384,042,341.00   204,779,923.04  588,822,264.04 

Kigoma/Ujiji MC  -     575,356,856.97  575,356,856.97 

Uvinza DC  1,029,300,799.00  30,211,436.41  1,059,512,235.41 

Jumla (Tshs) 
  

2,158,014,419.00 1,236,317,396.36 3,394,331,815.36 

**Fedha zote za Ndani zilizotolewa ni kwa ajili ya kulipia Hati za Madeni ya Wakandarasi 

zilizowasilishwa Wizarani. Baadhi ya Halmashauri hazijapatiwa fedha za Ndani kwa sababu 

hawana madeni ya Wakandarasi au wamekamilisha miradi ya Maji kwa Awamu ya Kwanza ya 

WSDP. Pia, Fedha zote ya Nje zilizotolewa ni kwa ajili ya Kampeni ya Usafi wa Mazingira 

(Sanitation Hygiene), ufuatiliaji wa miradi pamoja na kuunda na kuendeleza Vyombo vya Watumiaji 

Maji (COWSO) na kwa baadhi ya Halmashauri kukamilisha ujenzi wa miradi. 

Tunapenda kuishuruku Serikali ya Awamu ya Tano kwa kuwezesha upatikanaji wa fedha za kulipa 

madeni ya wakandarasi wote ambapo katika mwaka 2016/2017 jumla ya Tsh. 3,394,331,815.36 

zilitolewa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji na kulipwa kwa wakandarasi, usimamizi, uundaji na 

uedelezaji wa COWSOs pamoja na usafi wa mazingira. Juhudi hizi ziliwezesha wakandarasi wote 

(isipokuwa Mkandari anayenga mradi wa Rukoma - Kigoma DC), waliokuwa wamesimama 

kutokana na ukosefu wa fedha, kurudi katika maeneo ya miradi na sasa ukamilishaji wa miradi 

unaendelea kwa kasi kubwa. Inatarajiwa kuwa miradi yote ya awamu ya kwanza itakamilika ifikapo 

mwezi Oktoba 2017. 

Aidha, katika kipindi cha mwaka 2017/2018, kiasi cha Shilingi 13,057,829,000 kimetengwa 

kwenye bajeti za Halmashauri za Mkoa wa Kigoma. Mchanganuo wa kiasi cha fedha zilizotengwa 

kwenye Halmashauri kimeonyeshwa katika Jedwali Na. 8. Hadi kufikia Mwezi Septemba 2017, 

Wizara imetuma jumla ya Shilingi 375,029,804.50 kwenda Halmashauri ya Wilaya wa Uvinza kwa 

ajili ujenzi wa Mradi wa Maji wa Nguruka. Hati za madai (Interim Payment Certificates ) za Kasulu 

DC, Kasulu TC, Uvinza DC na Kigoma DC zimewasilishwa Wizarani ambapo fedha zilizoombwa 

hazijatumwa kwenye Halmashauri hizo. 
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Jedwali Na. 8: Fedha zilizotengwa katika Bajeti kwa Mkoa wa Kigoma kwa Mwaka 2017/2018 

Halmashauri Bajeti Fedha za Ndani (Sh) Bajeti Fedha za Nje (Sh) Jumla ya Bajeti 
(Sh) 

Buhigwe DC 453,167,000 708,653,000 1,161,820,000 

Kakonko DC 997,874,000 214,116,000 1,211,990,000 

Kasulu DC 1,655,293,000 471,808,000 2,127,101,000 

Kasulu TC 2,901,176,000 447,954,000 3,349,130,000 

Kibondo DC 453,167,000 363,655,000 816,822,000 

Kigoma DC 453,167,000 196,675,000 649,842,000 

Kigoma MC 453,167,000 90,144,000 543,311,000 

Uvinza DC 1,775,135,000 1,422,678,000 3,197,813,000 

Jumla 9,142,146,000 3,915,683,000 13,057,829,000 

 

1.6 Changamoto za Utekelezaji wa Miradi ya Maji Vijijini 

Katika kutekeleza miradi ya maji Vijijini, Sekretarieti ya Mkoa pamoja na Halmashauri zote 

zinakabiliwa na changamoto zifuatazo:-  

i) Mkoa wa Kigoma upo pembezoni na miundombinu ya barabara siyo mizuri hususan wakati wa 

mvua za masika. Kutokana na hali hiyo wilaya zote hazina wakandarasi wenye sifa wa 

kutekeleza miradi ya maji. Hii inasababisha kurudia-rudia kutangaza zabuni za miradi ya maji 

na hivyo kuchelewesha utekelezaji wa miradi. 

ii) Upungufu wa fedha za usimamizi wa miradi kwa ajili ya RWST na CWSTs na fedha za 

uendeshaji na matengenezo ya magari; 

iii) Upungufu mkubwa wa wataalamu wa maji katika Halmashauri zote Mkoani. Hii ni baada ya 

kuwa Halmashauri za Wilaya za Kigoma, Kasulu na Kibondo kugawanywa na kupata 

Halmashauri za Wilaya za Uvinza, Buhigwe na Kakonko. Hivyo Watumishi waliokuwepo 

kwenye Halmashauri mama wamegawanywa katika Halmashauri mpya; 

iv) Ukosefu wa fedha za ukarabati wa miradi ya zamani hasa kwa Halmashauri ambazo 

hazikupata fedha za Quickwins.  

v) Uwezo mdogo wa watalaam wa maji wa Halmashauri katika eneo la usanifu wa miradi ya maji. 
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1.7 Mikakati ya kukabiliana na Changamoto katika Huduma ya Maji Vijijini 

Ili kutatua changamoto zinazokabili huduma ya maji Vijijini, Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri 

zimeweka mikakati ifuatayo:-  

i) Kufanya vikao/mikutano mbali mbali na wakandarasi waliopo Mkoani Kigoma kwa lengo la 

kuwajengea uwezo wa kujenga miradi ya maji. Aidha, Wakandarasi wanashauriwa 

kuunganisha makampuni  ili waweze kuongeza uwezo wa rasilimali watu, fedha, mitambo 

na kukidhi sifa za kuteuliwa kujenga miradi mikubwa ya maji; 

ii) Mkoa umewasilisha (Wizara ya Maji na Umwagiliaji) mahitaji ya Watumishi wa maji 

wanaohitajika katika Halmashauri zote na Sekretarieti ya Mkoa. Ufuatiliaji unaendelea ili 

mahitaji hayo ya rasilimali watu yaweze kupatiwa ufumbuzi. Aidha, Sekretarieti ya Mkoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimetenga fedha za kuajiri watumishi wa sekta ya maji na 

vibali mara vitakapopatikana nafasi zilizo wazi zitajazwa mara moja. 

iii) Mkoa unaendelea kuwasiliana na Wizara kuhakikisha fedha ya kutekeleza miradi ya maji 

iliyopangwa katika bajeti zinapatikana kwa wakati; 

iv) Uhamasishaji wa Wananchi unaendelea ili waweze kuongeza kasi ya kuchangia miradi ya 

maji. Aidha, mipango ya kuwajengea uwezo wataalam wa maji waliopo imeandaliwa na 

itatekelezwa kulingana na upatikanaji wa fedha. 

v) Mkoa umeunda Timu ya Wataalam wa Maji kutoka Sekretarieti ya Mkoa na Halmashauri na 

Ofisi ya Bonde la Ziwa Tanganyika (think tank) ambayo imepewa jukumu la kuzisaidia 

Halmashauri zenye uhitaji wa usanifu wa miradi ya maji. Timu hiyo ya wataalam wenye 

uzoefu inawajibika pia kufanya mafunzo mbali mbali kwa wataalam wa Halmashauri katika 

maeneo ya usanifu na usimamizi wa miradi ya maji. 

2.0  HUDUMA YA MAJI MIJINI 

2.1  Manispaa ya Kigoma/Ujiji 

Huduma za maji na usafi wa mazingira katika Manispaa ya Kigoma/Ujiji zinatolewa na Mamlaka ya 

Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigoma/Ujiji (KUWASA). Mamlaka hiyo ilianzishwa kwa sheria ya 

Maji Sura Na. 281 kwa tangazo la Serikali Na. 61 la tarehe 13 Februari, 1998 ambapo tarehe 1 

Julai, 1998 ilipandishwa daraja na kuwa daraja la B.  

2.1.1 Hali ya Huduma ya Maji  
 

 Manispaa inakadiriwa kuwa na idadi ya watu wapatao takribani 242,584.  

 Wakazi wanaopata huduma ya majisafi ni asilimia 72% ya wakazi wote  

 Mamlaka inategemea chanzo cha maji cha Bangwe, Ziwa Tanganyika  

 Uwezo wa uzalishaji wa maji wa chanzo kwa sasa ni wastani wa mita za ujazo 15,000 kwa 
siku 
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 Mahitaji halisi ni mita za ujazo 21,600 kwa siku.   

 Idadi ya wateja waliosajiliwa kwenye mtandao ni 9,787. Wateja Wateja wenye dira zilizo 
nzima ni asilimia 50 ya wateja wote. 

 Huduma inavyotolewa kwa sasa ni kwa mgao kwa wastani wa siku mbili kwa wiki  kwa 
eneo la mgao.  

 Upotevu wa maji(NRW) unakadiriwa kuwa asilimia 28.6 ya maji yote yanayozalishwa. 
  

KUWASA kwa sasa bado haijaanza kutoa huduma za uondoaji wa majitaka. Kupitia mradi wa maji 

wa MDGI KUWASA imepokea gari la uondoaji wa majitaka vyooni (Vaccum Truck).  

2.1.2    Changamoto  

Zifuatazo ni baadhi ya changamoto zinazoathiri upatikanaji wa huduma ya maji katika Manispaa ya 

Kigoma/Ujiji:- 

 Gharama kubwa za umeme.  

 Uzalishaji wa maji ni mdogo kuliko mahitaji ya wakazi wa  Manispaa 

 Kuharibika kwa mitambo ya maji mara kwa mara kutokana na uchakavu  

 Mtandao wa mabomba uliopo una vipenyo vidogo, ni chakavu na haujaenea kwenye 

maeneo yote ya Manispaa.  

 Mradi wa Maji wa MDGI kuchelewa kukamilika. Mradi ulianza Mwezi Machi 2013 na 

ulipaswa kukamilika Mwezi Desemba, 2015 lakini hadi sasa umekamilika kwa asilimia 73 

na Mkandarasi anasuasua  kutokana na kutokuwa na fedha za kutosha.  
 

2.1.3   Mikakati ya kutatua Changamoto 

 KUWASA imefunga pampu mpya mnamo mwezi Januari 2017 ikiwa ni msaada wa 

kuboresha huduma ya maji kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji, wakati inasubiriwa 

kukamilika kwa mradi wa maji ulio chini ya programu ya MDGI. Baada ya kufunga pampu 

mpya uzalishaji umepanda kutoka meta za ujazo 12,000 hadi 15,000 kwa siku. Migao ya 

maji imeongezeka kutoka mgao wa siku moja kwa wiki hadi wastani wa siku mbili kwa wiki 

kwa masaa 9 kwa siku. 
 

 Wizara kupitia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira mjini Kigoma inatekeleza Mradi 

mkubwa wa maji ambao hadi kufikia mwezi Agosti 2017, utekelezaji wake umefikia asilimia 

76. Mkoa umefuatilia kwa muda mrefu kuhusu tatizo la kusuasua kwa mradi tangu mwaka 

2014 kuliko sababisha kupungua kasi ya utekelezaji mwishoni mwa mwaka 2016. Ufuatiliaji 

umefanyika kwa kuanzia kwa Mkandarasi, Mtaalamu mshauri na pia Wizara ya maji na 

Umwagiliaji. Vikao vimefanyika na mkandarasi amekuwa akiahidi kutafuta fedha za 

kukamilisha kazi.  Wizara ya Maji na Umwagiliaji bado inaendelea kufuatilia ili mkandarasi 
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aweze kulipwa haraka kila anapokamilisha baadhi ya kazi na kupewa hati ya madai 

(Interim Payment Certificates) ili akamilishe mradi mapema iwezekanavyo na kuwezesha 

wananchi kupata huduma ya majisafi kufikia tarehe 30 Novemba, 2017. 
 

 KUWASA imefunga mfumo mpya wa kisasa wa taarifa za wateja unaoruhusu ufuatiliaji wa 

mapato kwa urahisi zaidi na kuruhusu matumizi ya teknolojia za malipo kwa njia ya 

mtandao kama Mpesa, tigopesa , airtel money n.k. Mfumo huo upo kwenye majaribio na 

utaanza kutumika rasmi baada ya zoezi la majaribio kukamilika. Lengo la kufunga mfumo 

mpya ni kuboresha mapato na mfumo wa huduma kwa wateja.    
 

2.2  Mji wa Kasulu  

Mji wa Kasulu uko umbali wa Km 90 Kaskazini Mashariki mwa Mji wa Kigoma katika barabara ya 

Kigoma – Mwanza. Eneo la Mji ni Kilomita za mraba 70. Mji wa Kasulu ulitangazwa kuwa Mamlaka 

ya majisafi na usafi wa mazingira mwaka 2003 chini ya sheria No. 8 ya mwaka 1997 na baadae 

kuwa majisafi na usafi wa mazingira chini ya sheria Na. 12 ya mwaka 2009. Mamlaka hii ipo daraja 

C na ina wajibu wa kutoa huduma ya  majisafi na usafi wa mazingira mjini Kasulu. 

 

2.2.1  Hali ya Huduma ya Maji 

Huduma ya maji mjini Kasulu hutolewa kwa kutumia miradi ya maji ya kutega kutoka kwenye 

vyanzo vya vijito viwili vya Nyanka inayozalisha mita za ujazo 1491.8 kwa siku, Miseno mita za 

ujazo 1609.2 kwa siku na Chemichemi ya Nyakatoke inayozalisha mita za ujazo 346 kwa siku. 

Wastani wa uzalishaji wa vyanzo hivyo ni mita za ujazo 3,447 kwa siku ukilinganisha na mahitaji ya 

mita za ujazo 5,054.  

 

Mji wa Kasulu unakadiriwa kuwa na wakazi 74,442. Wakazi wanaopata huduma ya maji ni 51,587 

sawa na 69.3% ya wakazi wote waishio eneo la Kasulu Mjini. Wateja waliounganishiwa maji 

kwenye mtandao na kusajiliwa ni 3374 na kati ya hao wateja hai ni 2826. Wateja waliounganishiwa 

dira za maji ni 865 sawa na asilimia 30.6 ya wateja wote hai. Mamlaka inatoa huduma ya maji kwa 

mgao wa masaa 15 katika eneo la mgao. Upotevu wa maji ni asilimia 45.37 ya maji yote 

yanayozalishwa hii ni kutokanana wateja walio wengi kutokuwa na mita za maji na mivujo kutokana 

na mtandao wa mabomba kuwa wa muda mrefu. 

 

2.2.2   Changamoto 

Zifuatazo ni baadhi ya changamoto zinazoathiri upatikanaji wa huduma ya maji mjini Kasulu:- 

• Mtandao chakavu na usiokidhi mahitaji 

• Kutokuwa na dira za kutosha kwa ajili ya kudhibiti upotevu wa maji. Dira za maji 2,000 

zinahitajika kwa ajili ya kazi hiyo. 

• Wateja wa kawaida na Taasisi za Serikali kutolipia ankara zao za maji kwa wakati. 
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2.2.3   Mikakati ya kutatua Changamoto 

Mamlaka imeanza kutatua baadhi ya changamoto zilizopo kama ifuatavyo. 

• Ufuatiliaji wa madeni unafanyika ili kupata mapato ya kutosha kwa ajili ya uendeshaji na 
upanuzi wa miundombinu ya maji. 

• Mamlaka kwenye bajeti yake ya mwaka 2017/2018 imepanga kununua dira za maji ili 
kudhibiti upotevu wa maji na vilevile mivujo inadhibitiwa kila inapojitokeza. 

• Kupitia Mamlaka ya Maji ya Kigoma Mjini, Mamlaka ipo kwenye hatua ya kumtafuta 
mkandarasi wa kuboresha sehemu ya miundombinu ya maji ya Mjini Kasulu 

• Kuomba fedha kupitia bajeti ya Halmashauri ya Mji kwa ajili ya kufanya upanuzi wa 
mtandao wa maji. 

• Kuongeza jitihada katika makusanyo ya maduhuli ili kupata fedha za ziada za kupanua 
mtandao. 

• Kupitia Mamlaka ya Maji ya Kigoma Mjini, Mamlaka ipo kwenye hatua ya kumtafuta 
mkandarasi wa kuboresha sehemu ya miundombinu ya maji ya Mjini Kasulu kwa fedha 
zilizotengwa katika bajeti ya mwaka 2016/2017. 

2.3   Mji wa Kibondo 

Mamlaka ya Maji Kibondo ndicho chombo cha kisheria ambacho kina jukumu la kuhakikisha 

upatikanaji wa Maji safi na salama yanapatikana kwa wakazi wa eneo la Kibondo mjini. Mamlaka 

ilianzishwa tangu mwaka 2004. Mamlaka ipo kundi C ambayo inategemea Serikali kulipia gharama 

za mishahara kwa watumishi waajiriwa, uwekezaji kwa maana ya miradi ya maendeleo pamoja na 

kulipia gharama za umeme. Mamlaka yenyewe jukumu lake kuu ni uendeshaji na matengenezo 

kutokana na maduhuli yanayokusanywa kwa kulipia gharama za vibarua pamoja na gharama za 

uendeshaji na matengenezo ya kila siku. 

2.3.1   Hali ya Huduma ya Maji 

Mamlaka ya Maji inategemea vyanzo vikuu viwili vya kuzalisha maji kwa wakazi wa Kibondo mjini 

ambavyo ni maji juu ya ardhi(mto mugoboka) na maji chini ya ardhi, visima virefu saba (07) pamoja 

na chemichemi zilizohifadhiwa tano (05). Mto mugoboka ndo chanzo kikuu cha maji kwa wakazi 

wa kibondo mjini. Mji wa Kibondo una wakazi wapatao 33,979. Hitaji la maji kwa siku ni 

4,000m3/siku wakati uzalishaji kwa miundombinu iliyopo ni 1,543m3/siku. Aidha maji yanayopotea 

kutokana na uchakavu wa miundo mbinu  kwa sasa yanakadiriwa kufikia  37%. Wateja Hai 

wanaohudumiwa na Mamlaka kwa sasa wemefikia jumla ya wateja 1,369 kati ya wateja wote jumla 

ya wateja 275 wamekatiwa huduma kutokana na malimbikizo ya madeni. Kati ya wateja wa 
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Mamlaka, wateja 594 tu ndiyo waliofungiwa dira za maji sawa na 43.3%. Hadi sasa wakazi 

wanaopata huduma ya maji ni asilimia 45.8 

2.3.2   Changamoto 

Zifuatazo ni baadhi ya changamoto zinazoathiri upatikanaji wa huduma ya maji mjini Kibondo:- 

• Changamoto kubwa inayoikabili Mamlaka ni deni kubwa la ankara ya TANESCO ambalo 

limefikia shilingi milioni 160. 

• Kuwepo kwa mtandao chakavu na usiokidhi mahitaji 

• Ukosefu wa chujio unaosababisha maji kuwa na tope jingi hasa kipindi cha mvua 

• Wateja wengi kutokuwa na dira za maji 
 

2.3.3 Mikakati ya kutatua Changamoto 

• Mamlaka imeomba Halmashauri ya Kibondo kusaidia kulipa deni la umeme.   

• Kufuatilia utekelezaji wa kupata kampuni ya ushauri ili kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu 

iweze kufanyika kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta ya Maji. Utaratibu wa kutafuta 

kampuni ya ushauri upo kwenye hatua za awali kwa ajili ya kufanya usanifu, kuandaa 

michoro na vitabu vya zabuni kwa miji midogo ya Kibondo na Kakonko kwa pamoja. Kazi 

ya shortlisting imeshafanyika chini ya usimamizi wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Hatua 

inayofuata ni kupata Kampuni ya ushauri na mkataba kusainiwa.  

• Aidha kupitia Mamlaka ya Maji ya Kigoma Mjini, Mamlaka ipo kwenye hatua ya kumtafuta 

mkandarasi wa kuboresha sehemu ya miundombinu ya maji ya Mjini Kibondo kwa fedha 

zilizotengwa katika bajeti ya mwaka 2016/2017. 

2.4 Miji ya Makuu Makuu ya Wilaya Mpya (Uvinza, Buhigwe & Kakonko) 

Katika Mkoa wa Kigoma kuna Wilaya mpya tatu zimeanzishwa ambazo ni Uvinza, Buhigwe na 

Kakonko. Wilaya hizo zina makao makuu katika maeneo ambayo hapo awali yalikuwa ni vijiji. 

Wilaya ya Uvinza inayo Makao Makuu katika eneo la Lugufu, Wilaya ya Buhigwe Makao Makuu ni 

kijiji cha Buhigwe na Wilaya ya Kakonko inayo Makao Makuu katika kijiji cha Kakonko.  

Hali ya huduma ya maji katika miji hiyo mipya ni kuwa kwa Mji wa Uvinza ni asilimia 50, Buhigwe 

ni aslimia 56 na Kakonko ni asilimia 24. Bado mitandao ya miundombinu ipo katika sura ya 

huduma ya maji vijijini kwa maana ya huduma inapatikana kwenye vituo vya kuchotea maji. Juhudi 

za makusudi zimeanza kuchukuliwa kuhakikisha miji hiyo inaboreshewa miundombinu ya maji 

ikiwa ni pamoja na kuhakikisha wateja majumbani (house connection) wanaunganishwa kwenye 

mtandao. Aidha, Halmashauri husika zimeelekezwa kuanza taratibu za kuanzisha Mamlaka za 

Majisafi na Usafi wa Mazigira.  
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Aidha kupitia Mamlaka ya Maji ya Kigoma Mjini, Miji ya Kakonko na Uvinza ipo kwenye hatua ya 

kuwatafuta wakandarasi wa kuboresha sehemu ya miundombinu ya maji kwa fedha zilizotengwa 

katika bajeti. 

 

H A LI  Y A  UT O A JI  WA  H U DU MA  Z A A FYA  K A TI KA M KO A  
 

Mkoa una jumla ya Vituo vya kutolea huduma 278, (Hospitali ni 6, vituo vya Afya  32 na zahanati 

240) kati yake Vituo vya Serikali ni 235 sawa na asilimia 85% (Hospitali 3, Vituo vya Afya 23 na 

Zahanati 209). Idadi hii inajumuisha Vituo vya mashirika ya dini, kambi za wakimbizi na binafsi, 

taasisi za umma kama magereza, Police, Jeshi, TRL n.k. 
 
 

A: Mchanganuo wa vituo vya huduma za afya kwa mwaka 2017 
 

HALMASHAURI 

HOSPITALI VITUO VYA AFYA ZAHANATI 

  

G
O

V
 

F
B

O
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O

V
 

F
B

O
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R

IV
 

G
O

V
 

F
B

O
 

P
A
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IV
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L
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BUHIGWE DC  0 1 2 2 0 23 5 0 1 34 

KIBONDO DC  1 0 3 0 1 38 1 1 0 45 

KASULU DC  0 0 5 1 1 32 0 0 0 39 

UVINZA DC  0 0 5 0 0 35 0 2 2 44 

KIGOMA DC  0 0 2 2 0 32 3 2 2 43 

KASULU TC  1 1 1 0 0 12 4 1 3 23 

KAKONKO DC  0 0 3 0 0 20 3 1 1 28 

KIG/UJIJI MC  1 1 2 0 2 6 1 4 5 22 

JUMLA  3 3 23 5 4 198 17 11 14 

278   6 32 240 

 

Vituo vingi vya Serikali vya kutolea huduma ya Afya vimejengwa na kuimarishwa kupitia fedha za 

ujenzi na ukarabati wa vituo vya kutolea huduma (JRF) na Mfuko wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 

(MMAM, 2007-2017).  Mpango huu umetokana na sera ya Serikali inayosisitiza kuwepo kwa 

Zahanati kwa kila kijiji na kituo cha Afya kwa kila Kata. Kwa mpango huo utekelezaji wa wigo wa 

MMAM kabla ya ongezeko la vijiji mwaka 2014, Mkoa ulikuwa umefikia asilimia 84 ya mahitaji ya 

uwepo wa vituo, kwa sasa uwepo wa zahanati kila kijiji ni asilimia 76 upungufu Mkubwa wa vituo 

upo katika ngazi ya Hospitali za wilaya ambapo Halmashauri 6 hazina kabisa Hospitali, na vituo 

vya afya vilivyopo ni asilimia 76 ya mahitaji. 
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UJENZI WA HOSPITALI MPYA YA RUFAA YA MKOA (GRAND REFERRAL HOSPITAL) 

 

Mkoa ulianza mchakato wa ujenzi wa Hospitali Mpya ya Rufaa ya Mkoa wa Kigoma tangu mwaka 

2015, ambapo tayari eneo lenye ukubwa wa hekta 100 katika Kata ya Kagera Manispaa ya 

Kigoma Ujiji lilipatikana.  Eneo hilo lipo karibu na miundombinu yote muhimu na tayari wananchi na 

wadau walianza kuchangia ujenzi wa hospitali hiyo ambapo hadi sasa kiasi cha fedha kilichopo 

benki ni Tshs 119,420,500. Fedha hiyo inaendelea kupungua kwani kuna Makato ya uendeshaji 

wa akaunti kila mwezi. 
 

Lengo la kuanzisha hospitali hii lilikuwa ni kuwa na Hospitali ya kisasa na inayoweza kutoa 

huduma zote muhimu za kibingwa na hivyo kupunguza adha na gharama kubwa kwa wananchi 

kwenda Dar es Salaam na Mwanza. Hata hivyo ipo changamoto ya kutopata pesa kwa kuwa eneo 

hilo linahitaji kulipiwa fidia ambayo ilikadiriwa kuwa zinahitajika Sh. billion 1.4 kwa mwaka 2014, 

gharama hiii kwa sasa itakuwa imeongezeka.  
 

Juhudi za kuanzisha Hospitali hii zinafifia kutokana na kutopatikana kwa fedha kutoka Serikalini 

kwa ajili ya kulipa fidia na ujenzi wa Hospitali hii. Katika bajeti ya mwaka wa fedha 2015/2016 

zilitengwa Tshs 900,000,000 kwa ajili ya kulipa sehemu ya fidia ya eneo lililotengwa lakini 

hazikutolewa. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti ya 2016/2017 tuliweza kuwasilisha 

agenda hii Wizara ya Afya ikaonekana ni ngumu kuifanyia kazi kutokana na fedha nyingi 

zinazohitajika kulipia fidia pamoja na kuanza ujenzi. Vile vile tulipata taarifa kuwa Jitihada za 

Wizara ya Afya kwa sasa ni kujenga Hospitali ya Kanda (Mkoani Tabora), hivyo hata kwa mwaka 

wa fedha 2016/2017 hatukuweza kupata fedha kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali hii bali tulipatiwa 

fedha Sh. 300 Milioni kwa ajili ukarabati wa miundombinu iliyopo ya Hospitali ya Mkoa. Aidha 

kutokana na mrdi huu kutotambuliwa na Tume ya Mipango na Wizara ya Fedha inakuwa vigumu 

kuutengea fedha katika bajeti ya Serikali. 

 

Mapendekezo: 

 Kutokana na kukosa uhakika wa kupata fedha na gharama kubwa za kulipa fidia (1.4 

Bilioni), tunapendekeza ujenzi wa Hospitali ya kisasa ya Rufaa ya Mkoa ufanyike ndani ya 

eneo la sasa la Hospitali ya Mkoa kwa utaratibu wa Rehabilitation and Extention kwa kuwa 

ujenzi huu hautahitaji kulipa fidia na kupata idhini ya Tume ya Mipango. Bado lipo eneo la 

kutosha kwa upanuzi na jenzi wa miundombinu ya kisasa ya Hospitali. Ujenzi wa majengo 

ya ghorofa utasaidia kutumia vizuri eneo lililopo. 

 Kwa kuwa fedha zilizochangwa na kuhifadhiwa Benki zinaendelea kupungua kutokana na 
makato ya kila mwezi, tunapendekeza kiasi cha fedha Tshs 119,420,500 zilizopo zitumike 
kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan) ya eneo la Hospitali na kuandaa michoro ya 
majengo yanayohitajika kujengwa ikiwa ni pamoja na kufanya ―site plan‖ ndani ya eneo la 
Hospitali ya Mkoa ili kuwe na mtiririko mzuri wa huduma. 
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 Ili kuendelea kuimarisha huduma za afya katika Hospitali ya Mkoa, upo mpango wa 
kukarabati Jengo liliokuwa linatumika kwa ajili ya shughuli za Kliniki ya mama na mtoto ili 
litumike kwa ajili ya huduma kwa wagonjwa wanaotumia huduma ya Bima ya afya (NHIF) 
pamoja na kufungua duka la Hospitali. Ukarabati huo unategemea kutumia fedha za 
uchangiaji, kutokana na mapato kupatikana kidogo, hivyo tunapendekeza sehemu ya fedha 
hizo zikopwe ili kukamilisha kazi hiyo. Taratibu za kufanya manunizi zinaendelea, fedha 
hizo zitarejeshwa kwa awamu kila mwezi baada ya duka kuanza kufanya kazi pamoja na 
asilimia ya fedha za NHIF pindi zinapoletwa. 

 
B: HALI YA WATUMISHI KATIKA MKOA. 
Mahitaji ya watumishi wa sekta ya afya kwa mujibu wa Ikama mpya ya mwaka 2014 katika vituo 
vya umma kimkoa ni 5,007 Idadi ya watumishi waliopo ni 1,611 sawa na asilimia 32 ya mahitaji.  
 

Mchanganuo wa mahitaji na hali ya watumishi katika Halmashauri kwa mujibu wa ikama ni 
kama inavyoonekana katika jedwali lifuatalo:- 
 

JINA LA 
HALMASHAURI/WILAYA 

ZAHANATI KITUO 
CHA 

AFYA 

HOSPITALI R/CHMT MAHITAJI WALIOPO UPUNGUFU % 

BUHIGWE DC  345 78 0 8 431 144 287 67 

KIBONDO DC  570 117 200 8 895 284 611 68 

KASULU DC  480 195 0 8 683 120 563 82 

UVINZA DC  525 195 0 8 728 142 586 80 

KIGOMA DC  480 78 0 8 566 122 444 78 

KASULU TC  180 39 200 8 427 220 207 48 

KAKONKO DC  300 117 0 8 425 138 287 68 

KIGOMA UJIJI 90 78 200 8 376 210 166 44 

HOSPITALI YA RUFAA 
YA MKOA 

0 0 468 8 
476 

231 
245 51 

TOTAL 2970 897 1068 72 5007 1611 3396 68 

 

Halmashauri za Kasulu, Uvinza na Kigoma ndizo zina idadi ndogo zaidi ya watumishi ikilinganisha 
na mahitaji. Mchanganuo wa hali ya Madaktari na Wauguzi katika mkoa ni kama inavyoonyeshwa 
katika jedwali hapa chini. 
 

NA. KADA MAHITAJI WALIOPO UPUNGUFU %UPUNGUFU 

1 MADAKTARI BINGWA 21 3 18 86 

2 MADAKTARI  (GP) 68 22 46 68 

3 MADAKTARI WASAIDIZI (AMO) 118 43 75 64 

4 TABIBU/TABIBU WASAIDIZI 421 158 263 62 

5 WAUGUZI 1537 641 896 58 

6 MADAKTARI WA MENO/ 13 2 11 85 

7 
FUNDI SANIFU 
MAABARA/WAAIDIZI 280 15 265 95 
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8 WATEKNOLOJIA -DAWA 35 9 26 74 

 9 WAFAMASIA 10 7 3 30 

  JUMLA KUU 2503 900 1603  64 

C: HUDUMA ZA AFYA YA UZAZI NA MTOTO 

VIASHIRIA VYA HALI YA AFYA YA BABA, MAMA NA MTOTO KIGOMA 

Takwimu mbalimbali zinazotokana na tathmini endelevu kwa mkoa wa Kigoma zinazofanywa kwa 
ushirikiano wa uongozi wa mkoa na CDC zinawekwa kwa uchache kwenye jedwali linalofuata hapa 
zikilinganiswa na hali halisi ya nchi nzima ya Tanzania; 
 

Jedwali 1. Hali ya afya ya uzazi kwa mkoa wa Kigoma(2016) na Tanzania (2015/16)  

Kiashiria Mkoa wa Kigoma1 Tanzania2 

IDADI YA Vituo vinavyotoa huduma za RCH 245  

Idadi ya vizazi kwa mwanamke( total fertility rate (births per 
woman) 

6.5 5.2 

Mahudhurio manne(4) ya clinic ya wajawazito3 43.1% 50.7% 

Waliozalishwa na wahudumu wenye ujuzi(Delivered by a skilled 
provider)3 

58.7% 63.7% 

Waliozalishwa kwa upasuaji (Delivered by Cesarean section)3 5.1% 5.9% 

Wanaotumia njia za uzazi wa mpango (women in union) 20.0% 32.0% 

Wanaojifungulia vituoni (Zahanati, Vituo vya afya au Hospitali) 59.6% 62.6% 

Uhitaji wa njia za uzazi wa mpango( Unmet need for FP(women in 
union) 

39.2% 25.3% 

Kiwango cha chanjo  95  
12016 Kigoma Reproductive Health Survey (CDC, 2015) 
22015-16 Tanzania Demographic and Health Survey (NBS, 2011&2016) 
3Births since January 2009 

Maelezo zaidi 

 Mwanamke wa kigoma ana wastani wa kuzaa mara saba ambapo ni wastani wa juu Zaidi 
ya wastani uliopo wa kitaifa 

 Mahudhurio ya kliniki kwa mama wajawazito  yako chini Zaidi hata ya wastani wa Taifa na 
chini ya kiwango kilichowekwa na shirika la afya duniani 

 Utumiaji wa njia za uzazi wa mpango uko chini ya kiwango cha utumiaji kwa taifa 

 Wakina mama wajawazito ambao wanajifungua nje ya vituo vya huduma kwa mkoa wa 
kigoma ni wengi Zaidi ukilingaisha na wastani wa taifa 

 

Hata hivyo bado kasi ya kuboreka kwa viashiria hivyo imekua ndogo kuliko kasi na malengo ya 
kitaifa. Halikadhalika, kwa masikitiko makubwa, idadi ya vifo vitokanavyo na uzazi imeongezeka 
sana kutoka 68(2015) mpaka 96(2016), 86 kati ya hivyo vikiwa vimetokea kwa vituo vya kutolea 
huduma. Hali hii imechangiwa na mambo mbalimbali ikiwemo miundombino finyu ya kutolea 
huduma, upungufu mkubwa wa watoa huduma wenye ujuzi, udhaifu wa mfumo wa rufaa na 
upungufu wa dawa na vifaa tiba. 
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Wakinamama 10,614 wenye matatizo ya dharula ya uzazi kati ya 68,156 waliojifungua walipata     
changamoto mbalimbali za uzazi zilizohitaji utaalamu kuokoa maisha yao au kuzuia wasipate madhara ya 
kudumu. 
 
D: HUDUMA ZA UPASUAJI WA DHARULA 
 

Huduma za upasuaji wa dharura zinatolewa kwenye vituo 23 (vituo vya afya 17 na 6 Hospitali). 

Maeneo ya vijijini yamepewa kipaumbele kikubwa ambapo, mpaka sasa huduma hii inatolewa 

katika vituo vya Afya Kakonko, Nyanzige, Mabamba, Kifura, Nyenge, Kiganamo, Shunga, 

Nyarugusu, Matyazo, Bitale, Ujiji, Nguruka, Buhingu, Ilagala na Muyama. Aidha, kituo cha Kalya 

kimekamilika, kazi za upasuaji zimekwama kuanza kutokana na kutokuwa na Daktari wa kufanya 

upasuaji. 
 

Mkoa umeendelea kukabiliana na magonjwa ya milipuko, ikiwa ni pamoja na Kipindupindu. Tarehe 

05/09/2017  Mkoa ulipokea taarifa ya kuwepo kwa wagonjwa wanaodhaniwa kuwa na 

kipindupindu katika manispaa ya Kigooma Ujiji. Tarehe 05/09/2017 Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

ilipokea wagonjwa wawili waliokuwa wanahisiwa kuwa na dalili za Ugonjwa wa Kipindupindu 

ambapo baada ya uchunguzi wa maabara waligundulika kuwa na vimelea vinavyosababisha 

kipindupindu. Kulikua na jumla ya wagonjwa 51 na wagojnwa 2 walifariki kwa kipindi cha kuanzia 

tarehe 05/09-21/09/2017. Maeneo yalioathirika ni Kibirizi, Gungu, Kararangabo na Ujiji. Mpaka 

sasa hakuna mgonjwa aliyepatikana akiwa na kipindipindu.  

 
HATUA ZA KIUTAWALA ZILIZOCHUKULIWA 

 Kuzitaarifu mamlaka husika kuhusu uwepo wa mlipuko wa kipindupindu (Mkoa, KM- OR 
TAMISEMI, KM- AFYA 

 Kutoa maelekezo kwa Hamashauri kufungua kambi ya matibabu ya kipindupindu 

 Kutoa tahadhari na maelekezo kwa Wakurugenzi na Waganga Wakuu wa Halmashauri 
hususani Uvinzana na Kigoma DC 

 Kuongea na wadau mbalimbali kusaidia namna ya kukabiliana na ugonjwa huu ambapo 
mashirika ya UNICEF na UNIHCR walitoa lita 7000 za maji (Ringers Lactate) na vidonge 
vya kutibu maji. 

HATUA ZA KITAALAMU ZILIZOCHUKULIWA 

 Timu ya Wataalamu kutoka ngazi ya Mkoa, ilikutana na timu yaMaafisa Afya wa Manispaa 
ya Kigoma/Ujiji na kutoa maelekezo ya namna ya kudhibiti kuenea kwa mlipuko huo. 

 Sambamba na hili Mkoa ulitoa vifaa tiba kama ifuatavyo; 

 Boksi 5 zavidongevyaWater guard zenye Paketi 3,200 zavidonge 10 kilapaketi 

 Boksi 10 za Water Purifiers zenye paketi 240 kila boksi moja sawa na paketi 2400.  



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 95 
 

 Kuendelea kutoa elimu ya afya juu ya matumizi ya vyoo na utumiaji wa maji safi na salama.  

Pia, kuboresha upatikanaji wa dawa na vifaa tiba na usimamizi wa sheria za usafi, mafunzo 

ya kuwajengea uwezo watumishi na utoaji wa chanjo ya kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu 

katika baadhi ya maeneo yaliyokuwa yameathirika zaidi.  

 
Shughuli za usafi wa mazingira zilizofanyika kwa Julai-Septemba 2017 

 Usimamizi shirikishi kuangalia utekelezaji wa kampeni ya usafi wa mazingira katika Wilaya, 
kata na vijiji. 

 Kutoa motisha kwa kaya ambazo zilifanya vizuri katika uboroshaji wa vyoo ili kuvutia 

wengine kufanya vizuri zaidi. Jumla ya doti 10 za kanga zenye ujumbe wa Usafi wa 

Mazingira zilitolewa kwa kaya mbalimbali katika vijiji vya kibondo na Kakonko. 

 Kuelekeza timu za wataalamu wa Mfumo wa Takwimu wa NSMIS kuanzakuingiza Takwimu 

ambazo zilikuwa Hazijaanza kuingizwa kwenye mfumokama vile taarifa za;  

-Afya na Usalama sehemu za kazi (Occupationala Health and Safety) 

-Majina na Usafi wa Mazingira katika Vituo vya Kutolea huduma za Afya (WASH in HCF) 

-Maji salama na  Usafi wa mazingira katika shule za Msingi na Sekondari (SWASH) Ukaguziwa 

Ubora na Usalama wa chakula (Food Safety) na Ukaguzi wa mazingira wa kila mwezi. 

 Kukagua ujenzi wa vyoo na hali ya Usafi wa mazingira katika shule zinazotekeleza 

kamapeni ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira. 

 Kufanya vikao na timu ya Maafisa Afya wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji kwa lengo la 

kubadilishana uzoefu, kusikiliza changamoto za utendaji kazi.  
  

 Kuongeza morali ya maafisa Afya wa Manispaa baada ya kujadili kwa pamoja namna ya 
kushughulikia changamoto zinazowakabili, hususani baada ya kufanikiwa kupata Msaada 
wa Tsh. 11,348,000/- kutoka UNICEF kwa ajili ya kuimarisha Msukumo wa Usafi katika 
Manispaa ya Kigoma Ujiji.  

 

E: HALI YA MAPAMBANO DHIDI YA UKIMWI. 
 

Kulingana na matokeo ya utafiti wa Malaria na UKIMWI (THIMS, 2007/08) uliofanywa na Ofisi ya 

Taifa ya Takwimu uliaonesha kuwa Mkoa wa Kigoma ulikuwa kiwango cha maambukizi asilimia 1.8 

ambapo wastani wa Kitaifa ulikuwa asilimia 5.7. Utafiti wa mwaka 2011/12 imeonesha kuwa 

maambukizi yamefikia asilimia 3.4% ambapo yale ya kitaifa yamepungua kutoka 7.4% hadi kufikia 

5.1.  Hata hivyo vituo vinavyotoa huduma ya upimaji wa VVU imeongezeka kutoka vituo 6 (2005) 

hadi kufikia vituo 239 Mwaka 2015 na kutoka 239 hadi kufikia 262 kufikia 2017.  
 

Vituo vinavyotoa huduma ya matunzo na tiba kwa wanaoishi na VVU (CTC) imeongezeka kutoka 

vituo 33 mwaka 2015 hadi vituo 67 Mwaka 2017. Hata hivyo zipo juhudi ili kuhakikisha kuwa vituo 

vinaongezeka  kufikisha huduma kwa jamii hasa kwa kuzingati kuwa sasa tunakwenda kwenye 

utaratibu mpya wa kupima na kutibu.   
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Katika Kipindi cha April- Juni 2017 jumla ya watu 41,986 walipima Afya zao Me 17,903, KE 24083 

kwa njia mbalimbali kupitia vitengo vya VCT, PMTCT, PITC. Kati ya walio pima walio gunduliwa 

kuwa na maambukizi walikuwa 646 (ME 185, KE 461) (1.5%). Huduma ya Ushauri nasaha na 

Upimaji wa VVU inatolewa katika vituo 262 (Hospitali zote za Mkoa wa Kigoma, vituo vya Afya na 

zahanati). Pia huduma za kuzuia maambuki kutoka kwa mama kwenda kwa Mtoto (PMTCT) 

inatolewa katika vituo 245 vya kutolea huduma. 
 

Sababu zinazochangia kuwepo maambukizi ya UKIMWI ni :-   
 Kuwepo kwa jumuiko kubwa la watu katika kambi za wavuvi kando kando ya ziwa 

Tanganyika.   

 Umaskini wa kipato.   

 Kufunguka kwa barabara hivyo kuongeza mwingiliano wa watu 

 Ujio wa Wakimbizi kutoka Burundi na DRC. 

 

Shughuli zilizotekelezwa kwa kipindi cha Julai –Septemba 2017 kitengo cha UKIMWI. 
 

 Kutoa huduma za ushauri na upimaji zinazoanzishwa nakuchochewa na watoa huduma wa 

afya  katika wilaya  na halmashauri zote (Provider Initiated Testing and Counseling) (PITC) 

 Kutoa Huduma ya Tiba, matunzo na ufuatiliaji kwa wagonjwa wenye maambukizi ya Virusi 

vya Ukimwi (Care and Treatment) 

 Kutoa Huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, 

(Prevention of HIV from Mother to Child Transmission) (PMTCT) 

 Utoajiwa huduma kwa wagonjwa majumbani hasa wale wenye magonjwa ya kusendeka 

(Home Based Care( (HBC) 

 Kuendelea kuwajengea uwezo watoa huduma za Afya kuhusu huduma stahili kwa watu 

walio na maambukizi ya VVU/UKIMWI  kutoka halmashauri zote  (Capacity Building) 

 Kutoa huduma shirikishi za kifua kikuu na UKIMWI ( TB/HIV) 

 Kutoa huduma kwa wagonjwa wa magonjwa ya ngono na via vya uzazi (STI/RTI) 

 Kuendelea kuelimisha jamii kuhusu kujikinga na maambukizi ya VVU na huduma 

zinazotolewa kwa mtu anayegunduliwa kuwa na maambikizi ya VVU na mahali huduma 

hizo zinapopatikana. 

 
 

F: HALI YA UGONJWA WA MALARIA 

Takwimu kutoka katika vituo vya afya zinabainisha Kiwango cha ugonjwa wa Malaria kimepanda 

kutoka 23% mwaka 2015 hadi 38% mwaka 2016. Mkoa umefanikiwa kutekeleza mpango wa Taifa 

wa Kusambaza vyandarua vya bure vyenye dawa kwa kila kituo cha kutolea huduma kwa ajili ya 

mama wajawazito waokwenda kituoni kwa hudhulio la kwanza na  watoto wanaofikisha umri wa 

miezi 9 kwa chanjo ya Surua/Rubella ambapo jumla ya vyandarua 80,280 vimegawiwa. 
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Kipindi ambacho tunapokea wagonjwa wengi wa malaria ni miezi ya Novemba hadi juni kama 

inavyojionyesha katika grafu hapa chini. 

 

 

 
 
Vipimo kwa ajili ya ugonjwa wa malaria: Huduma za upimaji wa malaria umeboreshwa ambapo hivi sasa 
vituo vyote 267 vinatoa huduma ya upimaji wa malaria kwa kutumia teknolojia ya kisasa ya mRDT.   
 
 
 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 98 
 

Shugulli zilizofanyika kwa kipindi cha julai-Septemba 2017 ni kama ifuatavyo 
 

1. Mafunzo ya utumiaji orodha hakiki (MSDQA) kwenye kitita cha huduma za Maralia ambayo 

yalihusisha Wilaya zote za Mkoa wa Kigoma.  

2. Mafunzo ya ubora na uhakiki katika Kipimo cha malaria kwa wafamasia, wataalam wa 

maabara na waratibu wa malaria. 

3. Usambazaji wa vyandarua kwenye vituo 220 vya kutolea huduma vya Serikali, Jumla ya 

vyandarua 80,280 vimesambazwa. 

 
G: HUDUMA ZA KIFUA KIKUU NA UKOMA 
 

Huduma za kifua kikuu na Ukoma hutolewa katika baadhi ya vituo vya Tiba.  Kumekuwa na 

kuongezeka kwa idadi ya wagonjwa wanaoibuliwa kutoka 952 mwaka 2015 hadi 1,133  mwaka 

2016, ambalo ni sawa na ongezeko la asilimia 19. Vituo vinavyopima kifua kikuuu vimeongezeka 

kutoka 24 mwaka 2005 hadi kufikia 33 Mwaka 2016. Kiwango cha uponaji wa wagonjwa kimefikia 

asilimia 89 
 

Wagonjwa wote wa Kifua kikuuu wanapata huduma ya kupimwa VVU na waongundulika kuwa na 

magonjwa yote mawili ni asimilia 20 na hivyo wanapata matibabu ipasavyo. Dawa za kifua kikuu 

zimeendelea kutolewa bure yaani bila malipo kwa wagonjwa wote na idadi ya vidonge 

imeboreshwa kutoka vidonge 11 hadi 4 hivi sasa hivyo kuimarisha tiba ya ugonjwa huu na pia 

wagonjwa na jamii imeimarika na mgonjwa kupewa fursa ya kuchagua msimamizi wake katika 

umezaji wa dawa. 
 

Shughuli za Kifua kikuu na Ukoma zilizofanyika kwa kipindi cha Julai-Septemba 2017 
 

 Kutoa Elimu elekezi katika Halmashauri zinazotekeleza Mpango wa Uibuaji wa kasi wa 

Wagonjwa wa Kifua kikuu: Uvinza, Kakonko na Kigoma/Ujiji Manispaa. 

 Kufanya Mkutano wa kwanza wa Mwaka wa kutathmini Mpango wa uibuaji wa wagonjwa 

wa Kifua kikuu katika Halmashauri zinazotekeleza Mpango: Uvinza, Kakonko na 

Kigoma/Ujiji Manispaa. 

 Usimamizi shirikishi kwa wahudumu wa afya ngazi ya Jamii na Waambisha makohozi 

 Usimamizi shirikishi kwa Waratibu wa TB na Ukoma kuangalia ubora wa takwimu za Kifua 

kikuu na Ukoma.Uvinza, Kasulu Tc  na Kigoma/Ujiji Manispaa. 

 Usimamizi shirikishi kwa wanao wahudumia wagonjwa wa Kifua kikuu sugu kambi ya 

wakimbizi Nduta. 

 Kutoa elimu ya Kifua kikuu na kuwapima wahisiwa wa Kifua kikuu katika Halmashauri 4; 

Kakonko, Uvinza, Buhigwe na Kasulu TC. 

 Usimamizi shirikishi wa huduma za Kifua kikuu na Ukoma na maambukizi ya VVU katika 

Halmashauri za Kigoma 
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 Ufuatiliji wa wahisiwa wa Kifua kikuu toka kwa Mgonjwa wa Kifua kikuu Sugu huko Uvinza 

DC - Mgambazi. 

 Usimamizi shirikishi na elimu elekezi kwa Halmashauri zenye  wagonjwa wa  kifua kikuu 

sugu;Uvinza , Kibonda na Kasulu TC 

 

H: HALI YA UPATIKANAJI WA DAWA MUHIMU KATIKA MKOA 
 

Hali ya upatikanaji wa dawa kwa mwaka 2016/2017  kwa kutumia kigezo cha Tracer medicine 30 , 

Halmashauri za Kasulu TC, Manispaa ya Kigoma-Ujiji na Uvinza DC zilifikia lengo la 80% na zaidi  

na Halmashauri zingine zilifikia kiwango cha 55-74% cha upatikanaji wa dawa na hivyo kufanya 

hali ya upatikanaji wa dawa Kimkoa kuwa 74%.   

Aidha, hali ya kiwango cha fedha kwa ajili ya dawa, vifaa tiba, vifaa na vitendanishi vya Maabara 

zilizotengwa na Serikali kupitia Bohari Kuu ya Dawa imeongezeka kutoka kiasi cha Shilingi 

2,588,834,200 kwa mwaka 2016/2017 hadi kufikia kiasi cha Shilingi 4,183,330,782.04 kwa mwaka 

2017/2018 sawa na ongezeko la asilimia 62. 
 

2016/2017 

HOSPITAL                     PHC 

Kasulu                257,505,100.00  Kasulu 348,653,000.00 

Kibondo              169,886,600.00  Kibondo 213,986,000.00 

Baptist                69,809,500.00  Kigoma DC 173,237,000.00 

MRRH               247,341,000.00  Kgm/UJ MC 165,342,000.00 

Kabanga               123,670,000.00  Uvinza DC 314,136,000.00 

    Buhigwe DC 208,263,000.00 

    Kakonko DC 137,199,000.00 

    Kasulu TC 159,806,000.00 

TOTAL              868,212,200.00    1,720,622,000.00 

 
 

2017/2018 

HOSPITAL                          PHC 

Kasulu          306,363,803.51  Kasulu DC 660,500,000.00 

Kibondo          202,120,716.53  Kibondo 425,000,000.00 

Baptist 83,055,092 Kigoma DC 328,200,000.00 

MRRH        247,000,000.00  Kgm/UJ MC 334,400,000.00 

Kabanga         153,670,000.00  Uvinza DC 594,600,000.00 

    Buhigwe DC 380,290,820.00 

    Kakonko DC 145,430,358.00 

    Kasulu TC 322,699,992.00 

TOTAL        992,209,612.04    3,191,121,170.00 

 
I: MAGONJWA 10 YANAYOATHIRI ZAIDI JAMII YA WANA KIGOMA  

Magonjwa 10 yanayoongoza kwa kila wilaya ni kama ifuatavyo:- 
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Malaria, Magonjwa ya njia ya hewa, Kuharisha, Magonjwa ya Minyoo, Nimonia, Magonjwa ya 

Ngozi, Upungufu wa damu, UTI, ajali na magonjwa ya macho 
 

J: RUFAA NA HUDUMA HUSIKA 
 

Mkoa wa Kigoma una upungufu wa kuwezesha kusafirisha wagonjwa hadi kufika kituo cha 

huduma ambako anaweza kupata huduma bora na kwa uharaka.  

1. Changamoto za upatikanaji wa usafiri kutoka kwenye jamii kwenda kituo cha huduma, na 

kutoka kituo kimoja kwenda kituo kingine chenye huduma inayotakiwa. 

2. Katika vituo vya afya na hospitali za umma kuna uhitaji wa magari ya wagonjwa kwa 

kiwango cha chini matano (5) kwa ajili ya kuboresha huduma za rufaa mkoa wa Kigoma 
 
 

Mahitaji wa magari ya wagonjwa kwa vituo vya huduma vya serikali 

Halmashauri 
Hosp ya 
Mkoa 

Hospitali 
ya wilaya 

Vituo vya 
afya 

Zahanati  Mahitaji Pungufu 

Kakonko DC NA 0 4 0 3 0 

Kibondo DC NA 1 3 0 4 0 

Kasulu DC NA 0 3 0 5 2 

Kasulu TC NA 1 0 1 3 1 

Buhigwe DC NA 0 4 0 2 0 

Uvinza DC NA 0 3 0 5 2 

Kigoma DC NA 0 2 0 2 0 

Kigoma/Ujiji MC 1 1 2 0 3 0 

Total 1 3 21 1 27 5 

 
 

K: BAADHI YA MAFANIKIO YA JUMLA SEKTA YA AFYA KIMKOA 
 

 Kuongezeka kwa kiwango cha akinamama wanaojifungulia katika vituo vya kutolea 

huduma,  

 kuongezeka kwa wakinamama wanaotumia njia za uzazi wa mpango   

 Kuongezeka kwa kiwango cha watoto wanaopewa chanjo 

 Kuongezeka kwa vituo vinavyotoa huduma za dharura na upasuaji,  

Vituo vya afya 17 kati ya 32 vimewezeshwa kuanza utoaji wa huduma za dharura za upasuaji hasa 

kwa wazazi na kingine kimoja kinatarajiwa kianze kazi hivi karibuni. 

 Vituo vyote vya serikali  vimefungiwa umeme wa jua na au umeme wa TANESCO zikiwemo 

nyumba za watumishi kupitia vyanzo mbalimbali. 

 Mkoa wa Kigoma  tumeongeza  vituo vya tiba na matunzo na ufuatiliaji (CTC) kutoka 33 

hadi 67 ambavyo vimesogeza huduma ya kutoa dawa za kufubaza virusi vya ukimwi kwa 

kila mtu anayeishi na virusi vya ukimwi. 
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 Watoa huduma wa Afya katika vituo vya kutolea huduma wameendelea kujengewa uwezo 

kwa kufundishwa mambo mbalimbali iliwaweze kutoa huduma zilizoboreka vituoni katika 

Nyanja mbalimbali  

 
L: CHANGAMOTO 
 

i. Uhaba mkubwa sana wa watumishi wa Sekta ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa asilimia 68% 

ii. Miundombinu ya majengo ya zahanati na vituo vya afya inahitaji ukarabati  ili kukidhi 

ongezeko la idadi ya watu  

iii. Upungufu wa baadhi ya vifaa muhimu vya tiba kwenye vituo vya huduma na ukosefu wa 

wataalamu husika  

iv. Kukosekana kwa Madaktari bingwa na watalaamu wengine katika Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa na wilaya kunasababisha wagonjwa wengi kupewa rufaa ambazo zingeliweza 

kushughulikiwa hapa mkoani. 

v. Magonjwa ya milipuko yameendelea kuathiri hasa wilaya ya Kigoma Mjini ambayo 

ilikumbwa na tatizo la ugonjwa wa Kipindupindu 
 

Katika kukabiliana na changamoto hizi Mkoa unaongeza idadi ya watumishi kwa kuajiri, imendaa 

mpango mkakati wa kukabiliana na Ukimwi na Magonjwa ya milipuko na utaendelea kufanya 

ukarabati wa miundombinu ya afya 
 

M: MIPANGO ILIYOPO NA MATARAJIO 
 

Kuendelea kutafuta na kuajiri watumishi wenye ujuzi wakiwamo Madaktari bingwa  

 Kuimarisha upatikanaji wa Vivutio kwa watumishi wa afya mkoani mfano nyumba za 

watumishi na vivutio vinginevyo. 

 Kuendelea kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali mpya ya rufaa ya Mkoa. 

o Kuimarisha huduma za kibingwa katika Hospitali ya Mkoa.Kuendelea na mipango 

ya kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa Hospitali katika Halmashauri ya Kigoma, 

Kakonko, Buhigwe , Kasulu na Uvinza. Mikakati inaendelea mbapo Halmashauri ya 

wilaya ya Buhigwe imeanza ujenzi mwaka huu wa fedha, Halmashauri ya wilaya ya 

uvinza imeweka katika bajeti ya mwaka 2017-18, Halmashauri ya wilaya ya 

Kakonko imeweka katika bajeti ya mwaka 2017-18. 

 Kuwa na mikakati madhubuti na endelevu ya kuendelea kuinua kiwango cha chanjo kwa 

chanjo zote zinazotolewa katika mkoa wa Kigoma. 

 Kuboresha na kuimarisha  huduma za mkoba (Outreach services) 

 Kuanza utaratibu wa kugharamia madaktari bingwa kuja kutoa huduma katika Hospitali ya 

Mkoa na Hospitali za Wilaya kwa Magonjwa. 
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MAOMBI YA WILAYA YA UVINZA 

KUSAJILI MSITU WA MASITO 

UGALA KUWA HIFADHI 

INAYOSIMAMIWA NA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA 

UVINZA 
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MAOMBI YA WILAYA YA UVINZA KUSAJILI MSITU WA MASITO KUWA HIFADHI YA 
INAYOSIMAMIWA NA HALMASHAURI YA WILAYA YA UVINZA 

 
1. MAANA NA MAHALI MSITU ULIPO. 

 
Mhe. Mwenyekiti 
 

Masito ni neno linatokana na kabila la Watongwe (Masitu) likimaanisha ni Msitu uliotinga/funga 

(Thick forest). Msitu huu wa Masito unapatikana Kusini - Mashariki mwa Wilaya ya Uvinza, ambao 

unapakana na vijiji 23 vya Wilaya Uvinza ambavyo ni Itebula, Malagarasi, Mpeta, Chakulu, Uvinza, 

Ruchugi, Mwamila, Mazungwe, Kazuramimba, (kwa upande wa kusini mwa msitu) na vijiji vya 

Sambara, Ilagala, Kajeje, Songambere, Kanywangili, Karago, Rulinga, Sunuka, Kilando, Msiezi, 

Lybusende, Sigunga, Kangwena na Kahwibili (kwa upande wa Mashariki mwa Msitu tarajiwa). 

Aidha kwa upande wa Mkoa wa Katavi, Msitu huu unapakana na Hifadhi ya Misitu ya Tongwe 

Mashariki na Tongwe Magharibi iliyopo Wilaya ya Mpanda.  

 
Mhe. Mwenyekiti 
 

Msitu huu tarajiwa wa Halmashauri unapatikana nje ya mipaka ya Ardhi ya vijiji tajwa hapo juu pia 

nje ya ardhi za hifadhi zingine zilzizopo Wilaya ya Uvinza lakini ndani ya mipaka ya Ardhi ya 

Halmashauri ya Wilaya Uvinza katika ardhi ya wazi (General land).  

 
2. UAMUZI WA HALMASHAURI KUOMBA UMILIKI WA MSITU HUO 

 
Mhe. Mwenyekiti 
 

Uamuzi wa Halmashauri kuanzisha mchakato wa kuomba umiliki wa Msitu huu kuwa hifadhi ya 

msitu ulitokana na sababu za uharibifu wa mazingira kwa ajili ya shughuli za kibinadamu kama 

vile;- 

a) Ukati miti hovyo kwa ajili ya shughuli za kilimo na uanzishaji wa makazi. 

b) Kuongezeka kwa wimbi kubwa la uvamizi wa mifugo kwa ajili ya malisho. 

c) Ukataji miti hovyo  kwa ajili ya ujangili wa mbao, silipa, magogo na mkaa. 

d) Kuongezeka kwa matukio ya ujangili wa wanyamapori pori kama vile Nyati, Viboko, Sokwe 

mtu pamoja na Tembo. 

e) Kuendesha shughuli za uvuvi haramu kwa kutumia kokoro. 

f) Kutumia mizinga ya magome ya miti na urinaji wa asali kwa kutumia njia yao moto na 

kukata miti ya nyuki. 

g) Kuongezeka kwa matukio ya tabia nchi kutokana na uharibifu unaondelea kufanya na 

wavamizi katika msitu huu tarajiwa. 
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Mhe. Mwenyekiti 
 

Msitu utakapopitishwa na kikao chako hiki, na baadae kutangazwa na Waziri mwenye dhamana 

utakuwa na faida kubwa kwa wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza na Taifa kwa ujumla 

kwa faida zifuatazo;. 

1. Msitu huu ni chanzo kikubwa cha maji kwa Mto Malagarasi na Ziwa Tanganyika. Kuna mito 

zaidi ya 12 inaanzia katika msitu na kutiririsha maji yake kwenye mto Mlagarasi na baadae 

ziwa Tanganyika. 

2. Ni maeneo pekee ambayo Sokwe Mtu wanapatikana kwa wingi nje ya Hifadhi za Taifa za 

Mahale na Gombe. 

3. Ni maeneo yenye vivutio vya utalii vingi, hivyo ni sehemu inayoweza kutumika kwa ajili ya 

utalii wa ndani na nje. 

4. Maeneo mazuri kwa makazi ya wanyamapori kutoka hifadhi za akiba za Moyowozi – 

Kigosi, Ugalla na Hifadhi ya Taifa ya Milima ya Mahale. 

5. Ni eneo zuri kwa ajili ya utafiti wa miti, wadudu, ndege, na viumbe pori vingine. 

6. Ni chanzo cha mvua na msitu unaozuia mmomonyoko wa udongo kwa kuwa zaidi ya 

asilimia 87 ni milima.  

7. Ni msitu ulioptishwa kuwa Hifadhi hai ya Gome (Gome Biosphere Reserve) ambapo Msitu 

wa Masito ni eneo la matunuko (Buffer zone) ya hifadhi. 

8. Utasaidia upatikanaji endelevu wa mazao ya masito ya mbao na sio mbao, hivyo kuongeza 

mapato ya Halmashauri na jamii nzima inayozunguka na msitu huu. 

 
3. TARATIBU ZA KUFUATA MPAKA KUWA HIFADHI YA HALMASHAURI 

 
Mhe. Mwenyekiti 
 

Mchakato wa kuanzisha msitu huu ulianza tangu mwaka 2013 na umefuata taratibu zote muhimu 

kama zinavyoelekeza katika Sheria ya Misitu No. 14 ya mwaka 2002. Baadhi ya taratibu hizo 

muhimu ni kama hizi zifuatazo katika jedwali hapa chini:- 
 

S/
N 

MAELEKEZO UTEKELEZAJI MAONI 

1 Kutoa nia, malengo na umuhimu wa 
kuanzisha msitu wa Hifadhi wa 
Halmashuri kwenye Halmashauri ya 
Kijiji na Mkutano Mkuu wa Kijiji 
unaopakana na msitu tarajiwa.  

Mikutano ilifanyika katika vijiji 
vyote 23 vinavyozunguka msitu 
tarajiwa na mihutasari husika 
ipo kwenye faili la msitu na kijiji 

Mikutano yote 
iliridhia 
Halmashauri 
kuomba umiliki wa 
msitu huo kama 
msitu wa hifadhi 
wa Halmashauri. 

 Kutembea kwenye msitu 
unaopendekezwa na kukubaliana 

Vijiji vyote vinavyopakana na 
msitu tarajiwa viliteua wajumbe 

Zoezi lilifanyika na 
majina ya washiriki 
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mipaka na Kamati ya Maliasili ya Kijiji 
pamoja na Watu mashuhuri katika Kijiji 
husika kinachopakana na msitu 
tarajiwa.  
 

3 – 4 toka Kamati ya Maliasili 
ya Kijiji wanaojua mipaka ya 
vijiji vyao kushirikiana na 
Wataalamu wakati wa upimaji 

wote yapo kwenye 
faili la msitu 
tarajiwa. 

3 Kupima msitu na kuchora ramani 
kulingana na makubaliano na 
Halmashauri za Vijiji na Mkutano Mkuu. 
 

Msitu ulipimwa na kuchorwa na 
Wataalamu wa Misitu kutoka 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
Kitengo cha Upimaji na 
Uchoraji (NAFRAC) Dar es 
Salaam na Shinyanga kwa 
kushirikia na wataalam wa 
Halmashauri 

Ramani ya msitu 
imechorwa na 
kupewa nambari ya 
msitu    (NO. 
JB2881) 

4 Mwenyekiti na Mtendaji wa Kijiji kusaini 
Fomu maalum ya kukubali kuanzishwa 
kwa msitu wa Hifadhi wa Halmashauri 
(kwa vijiji vinavyopakana na Msitu 
tarajiwa tu). 
 

Watendaji na Wenyeviti wote 
wa vijiji vinavyopakana na Msitu 
tarajiwa wamesaini fomu 
maalum za kuridhia 
Halmashauri kuomba umiliki wa 
msitu huo 

Fomu zilizo sainiwa 
zimehifadhiwa 
kwenye faili la 
msitu. 

5 Kuwasilisha kwenye Mkutano wa 
Kamati ya Maendeleo ya Kata mada ya 
kuanzishwa msitu wa Hifadhi wa 
Halmashauri. Maelezo ya kina kuhusu 
kuanzishwa kwa msitu wa hifadhi wa 
Halmashauri kuhusu malengo na 
umuhimu kutolewa. Baada ya kuridhia, 
Mtendaji wa Kata husaini Fomu 
maalum (kwa Kata zinazopakana na 
Msitu tarajiwa tu).  
 

Watendaji wote wa Kata saba 
ambazo zinapakana na Msitu 
tarajiwa wamesaini fomu 
maalum za kuridhia 
Halmashauri kuomba umiliki wa 
msitu huo 

Fomu zilizo sainiwa 
zimehifadhiwa 
kwenye faili la 
msitu. 

6 Kuwasilisha kwenye Kamati ya 
Uchumi, Ujenzi na Mazingira na 
baadae kuwasilisha kwenye Baraza la 
Madiwani la Halmashauri kwa ajili ya 
kuridhia 

Agenda iliwasilishwa kwenye 
vikao hivyo na kuridhiwa na 
wajumbe wote. 

Mihtusari husika 
imeambatanishwa 
katika faili la msitu 

7 Kuwasilisha kwenye Kamati ya Ushauri 
ya Wilaya (DCC) mada ya kuanzishwa 
msitu wa Hifadhi wa Halmashauri. 
Baada ya kuridhia, Mkurugenzi 
Mtendaji H/W, Mwenyekiti wa 
Halmashauri, Katibu Tawala wa 
Halmashauri na Mkuu wa Wilaya 
husaini Fomu maalum. 

Agenda iliwasilishwa kwenye 
kikao cha Baraza la Ushauri la 
Wilaya ya Uvinza. Wajumbe 
wajadili na baadae kuridhia 
Halmashauri iendelee na 
utaratibu wa kuomba umiliki wa 
msitu huo. 

Mhrasari husika 
umeambatanishwa 
katika faili la msitu. 
Aidha, Mkuu wa 
Wilaya, Katibu 
Tawala wa Wilaya, 
Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
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 Halmashauri na 
Mwenyekiti 
walisaini fomu 
maalum ya 
kuomba msitu. 

8 Mkuu wa Wilaya kuomba kuwasilisha 
kwa agenda hii kwenye Kamati ya 
Ushauri ya Mkoa (RCC) mada ya 
kuanzishwa msitu wa Hifadhi wa 
Halmashauri (baada ya RCC kuridhia, 
Mkuu wa Mkoa na RAS husaini Fomu 
maalum.  
 

Maombi yaliwasilishwa kwa 
Mkuu wa Mkoa kwa ajili ya 
kuwasilishwa kwenye Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC) na 
leo tarehe 13 Oktoba, 2017 
yanawsilishwa. 

 

9 Kuwasilisha maombi, fomu maalum 
zilizosainiwa pamoja na mihtasari 
husika kwa Mkurugenzi wa Misitu na 
Nyuki ili ampatie Waziri wa Maliasili na 
Utalii kwa ajili ya kutangaza. 
 

Maombi yatawasilishwa baada 
ya kupitishwa na RCC na 
wahusika (RC na RAS) kusaini 
fomu maalum za msitu. 

 

 
 

UCHORAJI NA UKUBWA MSITU TARAJIWA. 
 

Mhe. Mwenyekiti 
 

Kama nilivyoeleza hapo juu kwamba zoezi la kupima na kuchora ramani ya msitu huu tarajiwa 

ilifanyika kwa kuhusisha Wataalamu toka Wizara ya Maliasili na Utalii kitengo cha upimaji na 

uchoraji ramani za Misitu (NAFRAC) Shinyanga na Dar es salaam. Wataalamu hawa walishirikiana 

na timu ya Wataalamu toka Halmashauri ya Wilaya, Taasisi ya Jane Goodall - JGI pamoja na 

viongozi wa vijiji husika wanaofahamu vyema mipaka ya vijiji vyao. Aidha, vijiji vyote 

vinavyopakana na msitu tarajiwa vina ramani ya Kijiji iliyodhitishwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba, 

na Maendeleo ya Makazi, hivyo upimaji wa msitu huu haukuwa na usumbufu wa kukubaliana 

mipaka.  
 

Mhe. Mwenyekiti 

Msitu huu unaukubwa wa hekta mia moja  hamsini na sita elfu na mia nne tisini na tatu  na nukta 

sita nne tanu (156,493.643Hekta) sawa na Kilometa za mraba 1,564.936 (1,564.936Km2) na 

umechorwa ramani ya msitu iliyopewa nambari ya usajili wa ramani za msitu No. JB2881 
 

Mhe. Mwenyekiti 
 

Ramani ya msitu wa masito imeambatanishwa ukrasa wa 107 katika kabrasha hili. 
 
Naomba kuwasilisha. 
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UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA WAKIMBIZI (UNHCR) MWAKA 2016/2017 NA KAZI ZINAZOTEKELEZWA MWAKA 2017/2018 
1 PROTECTIO

N 
Biometric 
Registration 

●Registered 283,096 Burundian (BDI) 
refugees (cumulative as @ 31 Aug17)  
●Registered 75, 314 DR Congolese 
(COD) refugees (cumulative as @ 31 
Aug17)  
●Established joint MHA/UNHCR Task 
Force for GoT takeover of registration 
activities 
●Rolled out of Biometric Identity 
Management System (BIMS) 
●Piloted issuance of ID cards by NIDA 
to 14,231 Congolese refugees at 
Nyarugusu 

●Limited number and capacity 
of staff (MHA/UNHCR) 
 

●Continue registration of asylum 
seekers (COD, BDI, other nationalities) 
for protection and assistance purposes 
in collaboration with MHA 
●Implement BIMS across all camps  
●Develop a registration database for 
GoT 
●Support NIDA to issue IDs to all 
refugees 

SGBV ●Provided 100% psychosocial 
counselling to all reported cases 
●Provided medical and legal services  
●Conducted capacity 
building/awareness for various actors 
●Rolled out Engaging Men in 
Accountable  Practices (EMAP) 
programme 
●Rolled out Economic and Social 
Empowerment (EASE) programme 
●Rolled out Outreach programmes 
●Conducted Prevention of Sexual 
Exploitation and Abuse (PSEA) for staff 
of all partners 
●Conducted Code of Conduct (CoC) 
trainings for all staff of partners  

●Impact of gaps in other 
sectors-livelihood, energy, 
WASH, etc. 
●Tradition limiting access to 
justice 
●Limited access to some 
services due to in-camp 
distance  
●Recruitment/posting of 
qualified staff 

●Provide psychosocial counselling for 
all reported cases 
●Provide medical and legal services 
●Follow up all reported cases properly 
●Establish system to encourage 
survivors to report cases 
●Provide capacity building  
●Support EMAP activities 
●Support EASE activities 
●Support PSEA activities 
●Conduct refresher training on PSEA 
●Conduct CoC refresher training for all 
staff of partners 

Child Protection 
and 
Youth/Adolesce

●Identified about 6,975 Unaccompanied 
and Separated Children (UASC)  
●Completed Best Interest Assessments 

●Inadequate incentives for 
foster care parents 
●Limited livelihood 

●Continue identification and support to 
all UASCs 
●Conduct BIAs/BIDs for all UASCs 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 110 
 

nt programming (BIAs) for all UASCs 
●Established Best interest 
Determination (BID) panels at all camps 
●Established 70 child protection 
community structures at all camps 
●Established/operated Child Friendly  
Spaces (CFSs) at all camps 
●Arranged foster care for all UASCs at 
all camps 
●Conducted limited youth/adolescent 
activities through cultural performances, 
life skills and vocational training at all 
camps 
●Provided child sensitive support for 
assisted return to Burundi 

opportunities for foster 
parents 
●Limited budget for more 
child protection activities 
●Limited funding to facilitate 
/enhance  youth/adolescent 
programming 
●Lack of youth strategy 
●Inadequate case workers to 
support monitoring, follow-up 
and case update of UASC for 
BID panel 

●Strengthen child protection 
community structures 
●Increase the number/operation of 
CFSs 
●Develop and operationalize youth/ 
adolescent strategy and programming 
●Increase the number of case workers 
to support return exercise 

PSNs ●Identified Persons with Specific Needs 
(PSNs) at all camps 
●Supported PSNs to access basic 
services  
●Provided prioritized services to PSNs 
●Provided rehabilitation services 
(physio-therapy, orthopedic, etc.) to 
select PSNs 
●Provided firewood to select PSNs  

●Inadequate funds to procure 
orthopedic and physiotherapy 
appliances 
●Limited assistive/mobility 
materials 

●Continue identification of PSNs 
●Support access to basic services 
●Prioritize PSNs to access basic 
services 
●Provide rehabilitation services 
●Provide support for alternative fuel for 
PSNs 

Legal 
Assistance 
(WLAC) 

●Provided legal representation in courts 
and before administrative bodies for 
refugees in contact with law 
●Provided alternative dispute resolution 
services (mediation, reconciliation, etc.) 
●Monitored prisons, immigration and 
police stations 
●Secured camp exit permits for 
refugees to appear in courts 

●Limited logistics  ●Continue to provide legal 
representation in court and before 
administrative bodies 
●Strengthen alternative dispute 
resolution mechanism (mediation, 
conciliation, etc.) 
●Monitor prisons, immigration and 
police stations 
●Provide additional logistical support 
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Access to 
territory and 
Refugee Status 
Determination 
(RSD) 

●Provided external (San Remo, Italy) 
training for GoT officials  (Regional 
Commissioner and Kibondo Public 
Prosecutor and District Immigration 
Officer)  
●Provided training (Basic Int‘l refugee 
law) in Kigoma/Kagera regions for 
Regional Defense/Security Committees,  
Immigration officers and MHA staff  
●Supported the establishment of Adhoc 
RSD Committee 
●Supported the roll out of the Adhoc 
RSD process 

●No NEC session for DR 
Congolese asylum seekers 
since 2017 
 

●Support training (external/internal) for 
Regional and District officials and other 
judicial and law enforcement officers  
●Provide logistical support for select 
target groups including judiciary and 
law enforcement agencies 

Resettlement 
(RST) 

●Processed and organized departures 
to USA, Canada, Australia and Sweden-
-8043 (2016)+1,058 (2017) 

●Limited BID staff  
●Moratorium on processing 
cases to USA 
●Limited RST spaces 

●Advocate for increased quota/spaces 
●Identify/process durable solution and 
protection cases 
●Support to departures 

Voluntary 
Repatriation 

●Supported assisted voluntary return to 
Burundi (12,000 planned up to 
December 2017) 
 

●Limited funding ●Assist voluntary repatriation to 
Burundi progressively 
 

Coordination ●Established Kigoma Protection 
Working Group (Kasulu-Kibondo) 
●Encouraged involvement of NGOs as 
Co-lead 

●Irregular attendance by 
some key partners 

●Strengthen coordination including with 
national PWG 
●Continue inclusion of NGOs as Co-
Lead 

 EDUCATION ●Enrolled 65% of BDI children in primary school 
●Enrolled 92% of COD children in primary school 
●Recorded average attendance rate of students at 85%  
● Constructed 133 out of 153 class rooms 
●Conducted National Exam Council of Tanzania (NECTA) 
special exams for qualified BDI students  
●Recorded successful rate of NECTA exam results at 
59%; 77% Div. IV 

●Use of BDI school 
curriculum precluding benefits 
from Tanzania‘s curriculum 
●Teachers strike resulting to 
mass failure for F.6 
●Over 600 classrooms 
needed  
●Less attractive incentives for 

●Advocate for integration/improvement 
of primary, secondary, higher and 
vocational education into national 
system in context of CRRF 
● Sustain advocacy for direct 
involvement of Ministry of Education, 
Science and Technology (MoEST) in 
refugee education  
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●Accelerated Learning Programme at Nduta & Nyarugusu 
●Conducted regular exams for COD Grade 6 &Form 6 
students 
●Recorded G. 6 (79% successful rate); F.6 (28% 
successful rate) 
●Piloted Instant Network School (INS) at Nyarugusu 
●Participation in Joint Education Sector Review (JESR) 
Tech. Working Session. 
 

teachers ● Continue the development of 
infrastructures, professional 
development of teachers and 
strengthening of systems  
●Leverage technology in Education 
including exploration for opportunities 
for distance learning, consolidation of 
INS gains, World Reader and Ideas 
Box 

2 SHELTER/ 
INFRA- 
STRUCTUR
E 

●Constructed Transitional shelters at all camps 
Nyarugusu (5,911), Nduta (3,707), Mtendeli (2,200) 
●Constructed 2 police posts at Nduta  
●Rehabilitated youth center in Nyarugusu 
●Constructed schools in host community in Kasulu 
●Constructed and improved roads in/around all camps 

●Limited space for COD zone 
in Nyarugusu 
●Limited funding for T 
shelters and road construction 

●Continue improvement of road 
infrastructures in camps 
●Continue rehabilitation of 
emergency/transitional structures 
●Construct additional T-shelters 
subject to funding availability 

3 ENERGY/ 
ENVIRON-
MENT 

●Installed energy saving stoves at all camps and some 
host communities 
●Planted 141,880 tree nurseries in villages around 
Mtendeli  
●Planted 39,970 tree nurseries in villages around Nduta 
●Supported tree planting in several villages in Kasulu and 
firewood harvesting survey through DNRO at 
TSh167,400,000 
●Piloted Liquefied Petroleum Gas (LPG) pilot at 
Nyarugusu 
●Explored possibility of biomass briquette 

●Insufficient funding 
●No UNHCR Environmental 
staff in the field 
●Limited refugee purchasing 
power making alternative 
source of fuel unsustainable 
 

●Mainstream and improve 
environmental sustainability and 
performance across all sectors in 
refugee camps and host community in 
CRRF context 
●Develop mitigation, adaptation and 
remediation initiatives aimed at 
addressing deforestation and 
degradation in communities 
●Install energy saving stoves at all 
refugee camps and in some 
neighboring host communities 
●Plant additional trees at all camps and 
host communities  
●Continue piloting LPG at other camps 
●Explore biomass briquette production 

4 WASH ●Nduta:  
  →Increased production and extension of water supply 

 
●Nduta 

●In context of CRRF, improve access 
to standards and ensure equitable and 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 113 
 

system 
■2 boreholes drilled; 1 already connected to network; 
awaiting additional funds to connect the other borehole 
 

■Increased storage capacity at the 5 main water bases 
and increased number of distribution lines and tapstands  
to better serve new extension and previously underserved 
areas 
■Re-established abstraction point at Bululuma River in 
order to provide additional water during the seasonal dip of 
Nyangwa River during the dry season 
  →Constructed 3,838 family latrines at T-Shelters 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
●Mtendeli: 
  →Conducted hydrogeology study focusing on wider 
radius of investigation beyond camp boundaries (study 
recommended drilling at 7 sites expected to commence in 
October 2017). 
  →Constructed 816 family latrines at T-Shelters 
 
 

  →Additional sources 
needed (groundwater/surface 
water) 
  →Seasonal dips in surface 
water yield, climatic changes, 
and uncontrolled agricultural 
activities upstream causing 
unreliable water supply 
  →Scattered new 
settlements throughout the 
camp making it difficult to 
provide water supply to 
extended areas 
  →Constant breakdowns of 
pumps and generators due to 
long operating hours 
  →Delays in provision of 
adequate plastic sheeting to 
replace filled and damaged 
latrines 
  →Inadequate budget for 
construction of family latrines 
at T-Shelters (only 29% 
coverage) 
  →Limited staffing and 
operational budget for WASH 
 
●Mtendeli: 
  →Decreasing yield at 6 
operational boreholes 
  →Limited financial and 
technical capacity to improve 
network 

legal use of shared water resources in 
refugee camps/communities. 
 

 Nduta 
  →Continue to drill new boreholes 
  →Solarize pumping systems 
  →Construct more family latrines 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
●Mtendeli: 
  →Continue search for additional 
water supply sources 
  →Construct solarize pumping system 
for boreholes 
  →Construct more family latrines 
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●Nyarugusu: 
→Burundian zone 
■Improved sanitation at reception centre 
■Decommissioned and replaced filled emergency latrines 
■Installed storage tanks and extended network to Zone 13 
 
→Congolese zone 
 ■Extended water supply and sanitation services to asylum 
seekers area 
 ■Provided concrete domed slabs to households for the 
replacement of filled family latrines 
 
 

  →Lack of additional sources 
(ground/surface water) 
  →Limited staffing and 
operational budget for WASH 
  →Low coverage of family 
latrines (31 %) 
 
●Nyarugusu: 
  →Burundian zone 
■Lack of backup pumping 
system 
 ■Poor sanitation at reception 
centre and Protection area 
 ■Low coverage of family 
latrines (43 %) 
→Congolese zone 
■Deterioration of certain parts 
of the water supply network 
despite improvements in other 
areas 
■Lack of back up pumping 
system  
■Limited WASH budget  

 
 
 
 
 
 
●Nyarugusu: 
 →Burundian zone 
 ■Construct more family latrines 
 
 
 
 
 
 
 
→Congolese 
    ■Continue improvement to water 
supply network to improve reliability 
 
 
 
 
 
 
 
 

5 HEALTH/ 
NUTRITION 

●Maintained Crude Mortality Rate (CMR) and Under 5 
Mortality Rate (U5MR) within SPHERE standard at all 
camps. CMR is <1/1,000 population/Month and U5MR 
<3/1,000 population/month. 
●Ensured all persons of concern (PoCs) have access to 
Primary Health Care (PHC) services at 50% in 2016 which 

●Gaps in medicine–strict 
regulations on importation of 
drugs 
●Limited access to primary 
health and nutrition services—
need to increase access by at 

●Continue to advocate for equitable 
access to improved govt  health 
services and outcomes in the context of 
CRRF. 
●Comprehensive PHC and promotion 
services 
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slightly increased to 60% for the BDI and 75% for COD, 
respectively in 2017.  
●Maintained minimum staffing and continued referral to 
secondary and tertiary hospitals  
●Extended HIV services to 70% for all PoCs  
●Conducted 17,035 deliveries of new born babies with 
4,490 for COD and  12,545 for BDI (proportion of deliveries 
at health facilities by skilled health practitioners was more 
than 95%) 
●Maintained Global Acute Malnutrition (GAM) rate for BDI 
at 2.3% and COD at 1.0% . Both stunting and anemia rates 
remained higher than WHO standard of ≤40% for all 
refugees. 
●Continued Vitamin A and Deworming campaigns twice a 
year with above 95% coverage.  
●Maintained 5 health facilities for COD and 3 for BDI in 
Nyarugusu and Nduta camps.  
●Constructed additional 2 health facilities for BDI in 
Nyarugusu 
●Provided 1,190,005 consultations from January 2016 to 
June 2017 with the facility utilization rate of 2.9. The main 
cause of morbidity was malaria representing (29%) of total 
morbidities follow by (Respiratory Tract Infection (21%), 
watery diarrhea (5%) and others. 
●Constructed emergency Ebola treatment facilities in 
border areas 

least 85% 
●Prioritized medical referral 
services 
●Limited Human Resource 
capacity--staffing needs to be 
increased to 85% of total 
requirement.  
●Limited access to PHC 
services--need to increase 
access by at least 85% 
 

●Strengthen disease surveillance and 
control 
●Recruit additional train and qualified 
staff. 
●Build capacity through various 
training, mentoring and supportive 
supervision 
●Streamline medical Referral care 
●Minimize critical essential medicine 
gaps in camps 
●Procure 100% essential medicine 
with buffer stocks 
●Establishing additional health posts 
in Nyarugusu and Mtendeli  camps 
●Continue Nutrition surveillance and 
supplementary feeding programs 
 
 

7 LIVELIHOO
D 

●Established common market near all camps 
●Expanded services at market in Nyarugusu 
●Supported income generation activities (start-up grants 
and business plan mentoring) 
●Established 3 vocational training centres accessible to 
both refugees and host communities of which one is 
registered under VETA. 

●Lack of exit/work permit for 
PoCs 
●Insufficient number of 
markets at all camps 
●Weak purchasing power of 
local market 
●Lack of valid ID to register 

●Strengthen scope and versatility of 
income sources through agro-
productivity, agribusiness, trade and 
self-employment in host communities in 
context of CRRF 
●Create sources of regular/predictable 
income and linkages with interventions 
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●Provided vocational training combined with business 
skills/ training and provision of start-up kits 
●Support kitchen gardening 
●Established village savings and loans associations 
●Organized groups for production of handicrafts using 
locally available materials 
 

mobile phone and open bank 
account 
●Lack of affordable transport 
to/from camp entrance for 
Nduta and Nyarugusu 

to other sector responses i.e. energy, 
water, environment, etc.  
●Advocate to secure work permits for 
refugees consistent with existing law 
and greater freedom of movement to 
access livelihood opportunities  
●Construct market and capacity 
building of market committees 
●Continue existing interventions with 
more market-oriented and integrated 
approach with CRRF (more mingling 
with host communities) 
●More focus on connecting with local 
markets on all sectors 
●Increase access to finance through 
saving groups and mobile money 
 

8 PEACEFUL 
CO-
EXISTENCE 
(Support to 
host 
community) 

●Support to Kakonko District: 
→School desks to district schools (2,099 pcs) 
→Natural Resources Dept--4 motor cycles (TSh4,480,000) 
→1 desktop computer & printer (TSh2,550,000) 
→River/water source conservation (TSh25,000,000) 
→Community Forest Management Planning 
(TSh22,928,999) 
●Support to Kibondo District: 
→School desks to district schools (1,309 pcs) 
→Bee keeping project (TSh30,000,000) 
→Natural Resources Dept—4 motor cycles 
(TSh4,480,000) 
→1 desktop computer & printer (2,550,000) 
→Construction of DC‘s residence (TSh64,482,903) 
→River/water source conservation (TSh20,000,000) 
→Community Forest Management Planning 

●Limited funding  ●Support through CRRF framework  
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(TSh20,000,000) 
●Support to Kasulu District: 
→Nyamidaho Primary School desks (TSh4,320,000) 
→4classrooms/2blks construct-Nyamidaho 
(TSh78,200,000) 
→Various projects (tree plant,beekeeping,etc 
(TSh305,150,000)  
●Support to Kigoma District: 
→Const.-Nyarubanda Sch. Teachers 
house(TSh156,000,000) 
→School desks to primary schools (TSh18,000,000) 
→1 vehicle for Police Commissioner 
→1 vehicle for Office of DC 

9 United 
Nations Joint 
Programme 
in Kigoma 
Region. 
(UNJP) 

●Supported launching of UNJP (2017 – 2021) in Kigoma 
on 18th September in Kigoma  
●Established a shelter for survivors of violence, abuse and 
exploitation including human trafficking under the thematic 
component of Ending Violence Against Women and 
Children 

●Gaps in funding for next 3 
years(1st year is funded by 
Norway and KOICA) only 
USD12M funded out of 
require USD 55M 

●Support construction of multi-purpose 
community centres at the entrance of 
all camps, making them accessible for 
both refugees and host communities by 
the end of 2017 
●Support training on Information, 
Communication and Technology (ICT) 
and income generating activities 
targeting youth from both refugees and 
host communities  
●Support for host communities under 
the 6 thematic areas of Agriculture, 
Education, WASH, Sustainable 
Environment and Energy, Youth and 
Women Economic Empowerment and 
Violence against women and children.  
●Support to renovate  the Police 
Gender and Children‘s Desks (GCDs) 
in Kasulu, Kibondo and Kakonko under 
the Ending Violence Against Children 
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theme of UNJP 

10 CRRF ●Supported the launch of CRRF in Tanzania on 2nd June 
2017 
●Supported the regional consultations in Kigoma on the 
Multi-year Multi-Partner Protection and Solutions Strategy 
(2017-2021) which outlines UNHCR‘s contribution to 
CRRF. 
●Supported and participated in the 1st CRRF National 
Steering Committee held on 7th Sept to endorse roadmap 
for CRRF in Tanzania 
●Participated in the launch of the UNJP in Kigoma 
●Supported launch of multi-purpose vocational training 
centre for host communities and refugees within the 
context of the youth and women empowerment theme of 
the UNJP (construction to commence October 2017). 

●CRRF coordination 
structures are yet to meet as a 
result of the delay. 

●Continue to support the Government 
in fulfilling its 5 commitments in context 
of CRRF and deliver on its 
pledges/commitments. 
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UN-PROGRAMU YA PAMOJA YA KIGOMA 2017-2021 (KIGOMA JOINT PROGRAMME) 
 

UTANGULIZI: 
 

i. PROGRAM YA PAMOJA YA KIGOMA NI NINI? 
ii. MUUNDO WA USIMAMIZI 
iii. MAENEO YA MPANGO WA PAMOJA WA UM – KIGOMA 
iv. MAENEO AMBAYO HAYAJUMUISHWI KATIKA MPANGO WA PAMOJA WA KIGOMA 
v. UHUSIANO ULIOKO KATI YA MATOKEO YA MAENEO HAYA 
vi. HITIMISHO  

 

PROGRAMU YA PAMOJA YA KIGOMA NI NINI 
 

• Mpango wa mahsusi kwa mkoa wa Kigoma unaohusisha sekta mbalimbali na kijikita 

kwenye maeneo makuu sita ya maendeleo.  

• Mashirika 16 ya Umoja wa Mataifa.  

• Mpango unazingatia vipaumbele vya maendeleo vya mikoa na wilaya za Tanzania 

kulingana na eneo. 

• Yaliyozingatiwa: Fursa za kipekee ilizo nazo UN. 

• Misaada ya kibinadamu hususan wakimbizi na  maendeleo ya wenyeji; 

• Mkazo uko katika wenyeji + namna gani wakimbizi wanaweza kuingizwa katika jitihada za 

kuleta maendeleo. 

• Kwa nini Kigoma? 

• Kukithiri na kuongezeka kwa umasikini;  

• ni mkoa pekee unaopokea wakimbizi 
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• Kujikita katika wilaya 3 za Kasulu, Kibondo na Kakonko ambazo kwa sasa ni wenyeji 

wakubwa wa wakimbizi toka nchi za jirani. 

• Wilaya ya Uvinza:  

• Maeneo 2 maji, usafi wa mazingira, usafi binafsi (WASH) pamoja na Kilimo.  

• Mpango wa kufuatilia utekelezaji wa program hii pamoja na bajeti yake umeandaliwa kwa 

pamoja mashirika ya UM yanayoshiriki.  

• Mpango huu wa pamoja ulianza tarehe 1 Julai, 2017 na utaendelea hadi tarehe 30 Juni, 

2021(Miaka 4) 

• Bajeti ya Dola milioni 55. Hadi sasa Dola milioni 12 zimepatikana (Norway na KOIKA). 

• Ahadi kutoka katika mashirika yote ya UN: asilimia 10 ya bajeti za ndani. 

• Mpango huu unaendeleza & kupanua hatua inazochukua UN kuleta maendeleo katika 

mkoa huu; 

• Mpango umeunganishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa UM  kwa Tanzania (UNDAP 
II) 

 
 
 
 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 121 
 

 

Mengine zaidi ya programu hii 

Kuzisaidia mamlaka za mkoa na wilaya katika mipango yao na jitihada za uratibu miongoni mwa 
wadau wote wa maendeleo katika mkoa, kupitia kwa Mratibu wa Kanda wa UM - Kigoma na 
wasaidizi yake. 
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II. MUUNDO WA USIMAMIZI 
 

• Kamati ya Pamoja ya Usimamizi katika maeneo yanayoshughulikiwa na UM. 

• Kikosi Kazi kinachojihusisha na Majanga na Kujinusuru (Resilience TRG). 

• Mpango Kuwezeshwa na Kuratibiwa na Ofisi ya Mratibu Mkazi wa UM. 

• Inaongozwa na kuratibiwa na Mratibu wa Kieneo wa UM mkoani Kigoma na wataalamu 

wengine wakati wa utekelezaji na utoaji taarifa. 

• Kila moja ya matokeo 6 iongozwe na Shirika moja wa Umoja wa Mataifa 

 

Rasilimali watu 

• Kibondo, ofisi za WFP 
• Ofisa mmoja nafasi ya Kimataifa – Mratibu Maalum wa UM Kanda ya Kigoma 
• Afisa mmoja nafasi ya Kitaifa (Mratibu Mwandamizi wa Shughuli za UM) 
• Nafasi mbili za UNV wa Tanzania (nafasi ya kujitolea) 
• Mabalozi wa  Malengo ya Dunia – kufanya uhamasishaji katika jamii 

Maafisa wa Mashirika ya UM yanayoshiriki kwenye Mpango huu ambao watakua Dar es Salaam 
na Kigoma 

III: MAENEO YA MPANGO WA PAMOJA WA UM – KIGOMA 

1: Nishati Endelevu na Mazingira (SEE) 
• Ukataji miti ovyo ni tatizo kuu la kimazingira katika mkoa huu. 
• Kuhimiza kaya kutumia vyanzo mbadala vya nishati, majiko yenye ufanisi, na kuhamasisha 

upandaji miti & kutoa elimu ya mazingira. 
• Kazi kubwa ya kutafuta kuni mara nyingi ni wanawake. Kuwapunguzia mzigo huu kutawapa 

nafasi wanawake kufanya shughuli nyingine. 
• Hatua iliyofikiwa: fedha kutoka nje zinasubiriwa ili kuanza utekelezaji 

 
Shirika linaloongoza: UNIDO 

Mashirika yanayoshiriki: UNEP, UN Women, UNCDF, UNESCO 
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2: Programu ya Uwezeshaji Vijana na Wanawake Kiuchumi (YWEE)  
 

• Mifumo Ya kisheria usiyofaa wa jinsia na upatikanaji mdogo wa teknolojia hupunguza 
uwezo wa kiuchumi wa wanawake na vijana 

• Kuboresha matarajio ya kiuchumi ya wanawake na vijana. 
• Kuendeleza hatua za awali na vyama vya biashara vya wanawake katika eneo hilo. 
• Lengo la kuanzisha vituo vya vijana  
• Hali ya Sasa: Utekelezaji umeanza, udhamini wa Norway 

 
Shirika linaloongoza: UNCDF  

Mashirika yanayoshiriki: UNDP, UN Women, UNHCR, ILO, ITC 
 

3: Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto (VAWC)  

• Mwaka 2015, Polisi walipokea jumla ya kesi 17,059 za vitendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto (katika hizo 5,802 za ubakaji, 2,873 za unyanyasaji watoto). 

• Eneo hili linalenga kuwawezesha wanawake & watoto kuwa salama na pia kuongeza utoaji 
elimu juu ya madhara ya ukeketaji na ndoa za utotoni.  

• Mamlaka za Serikali za Mitaa zitahimizwa kusimamia suala la ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto. 

• Katika eneo hili, hii program itaongeza uwajibikaji wa mfumo wa sharia kuhusu unyanyasaji 
wa wanawake na watoto. 

• Hatua iliyofikiwa hadi sasa: utekelezaji unaendelea, hasa kwa fedha kutoka Norway 
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Shirika linaloongoza: UNICEF 

Mashirika yatakayoshiriki: UN Women, UNFPA, IOM 
 

4: Kuwawezesha wasichana kuendelea na elimu 
• Asilimia 90 ya watu wamehitimu elimu ya msingi, hata hivyo, ni asilimia 8.3 tu ndiyo 

wamepata elimu ya sekondari. 
• Kuzipa serikali za mtaa msaada ili zitoe elimu bora rasmi na isiyo rasmi, ufundi stadi kwa 

wasichana; 
• Kuhakikisha kwamba wasichana wanapata taarifa na msaada kuhusiana na afya ya uzazi.  
• Hali ya sasa: utekelezaji unaendelea, hasa kwa fedha kutoka KOIKA.  

 
Shirika linaloongoza: UNESCO 

Mashirika yanayoshiriki: UNICEF, ILO, UNFPA 
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5: Maji, Usafi wa Mazingira na Usafi Binafsi (WASH)  
 

• Wakati wa mlipuko wa kipindupindu mwaka 2015 mkoani Kigoma, viwango vya vifo 
vilikuwa kati ya vilivyokuwa juu sana ambapo watu 534 walifariki dunia. 

• Mpango wa WASH utazisaidia mamlaka za serikali za mitaa kutoa huduma endelevu na 
kwa usawa katika sehemu kubwa ya mkoa.  

• Kuongeza huduma bora za usafi, kuhimiza usafi na matumizi ya maji salama ya kunywa 
miongoni mwa jamii zilizo hatarini 

• Hatua iliyofikiwa hadi sasa: utekelezaji unasubiri upatikanaji wa fedha kutoka nje 
 

 
Shirika linalotekeleza: UNICEF 

Mashirika yanayoshiriki: WHO, UN Habitat 
 

6: Kilimo 
 

 Hii ndiyo sekta kuu ambayo zaidi ya asilimia 85 ya watu wanaitegemea kujipatia riziki.  

 Familia zinamudu kupata milo miwili tu ambayo haitoshelezi na kiwango cha lishe ni duni 

na kwa hiyo, utapiamlo miongoni mwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano uko juu 

kuliko wastani wa kitaifa. 

 Kukuza uwezo wa wakulima wadogowadogo na kuimarisha utayari wao kukabili athari za 

mabadiliko ya tabia ya nchi.  

 Kuongeza ujuzi kuhusu usimamizi wa mazao baada ya mavuno na namna ya kupata 

masoko na upatikanaji wa fedha kutokana na mazao yao.  

 Hatua iliyofikiwa hadi sasa: utekelezaji unaendelea, hasa kwa kutumia fedha za UN.  
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Shirika linaloongoza: WFP 

Mashirika yanayoshiriki: FAO, ITC, UNCDF, UNEP  

 

IV. UHUSIANO ULIOKO KATI YA MATOKEO YA MAENEO HAYA 
 

 Vituo vya jamii vya vijana katika Mpango wa YWEE pia vitatumika katika shughuli utoaji 

elimu/masuala ya wasichana; 

 Maisha bora ni jambo linalojitokeza katika mipango ya YWEE, Kilimo, Nishati Endelevu na 

Mazingira na Elimu lakini kila mpango ukichukua mbinu yake.  

 Vipengele vya Afya ya Uzazi katika Elimu vitanufaisha Mpango wa YWEE vilevile.  

 Mpango wa WASH utanufaisha ule wa Elimu kupitia mazingira safi ya shule na afya bora 

ya wanafunzi.  

 Mpango wa Nishati Endelevu na Mazingira utasaidia ule wa WASH kupitia ongezeko la 

ustawi wa misitu, jambo ambalo litaongeza kiasi cha maji yaliyo ardhini. 

 

Kuwasaidia wenyeji na kutambua kuwa wakimbizi pia wanaweza kuwa wa manufaa 
 

Licha ya mipango (na matokeo yake) yaliyoorodheshwa hapa, ni matumaini yetu kwamba 

Programu hii ya Pamoja vilevile itakuza maelewano na kupunguza mivutano na minong‘ono kati ya 

wenyeji na jamii za wakimbizi 
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V. MAENEO AMBAYO HAYAJUMUISHWI KATIKA MPANGO WA PAMOJA WA KIGOMA  
• Shughuli ambazo ziko nje ya maeneo ambayo Umoja wa Mataifa umebobea kwa Mkoa wa 

Kigoma – Mfano Miradi Mikubwa ya Miundombinu.  

• Mpango huu hauhusishi utangamano na uendelezaji wa ―makazi ya zamani‖ ya wakimbizi 

yaliyo katika mikoa ya Katavi na Tabora, ili kutoipa programu hii mzigo mkubwa sana.  

• Hivi sasa haijumuishi lishe na mpango mpana wa afya lakini masuala haya yanaweza 

kuongezwa katika hatua za baadaye ikiwa kutakuwa na upatikanaji wa fedha.  

• Tumepunguza ushiriki wa maeneo ya mashirika ya Umoja wa Mataifa hadi kiwango cha juu 

cha maeneo 3 kwa kila shirika linaloshiriki, lakini mengi yana mpango 1 wa kushughulikia.  

 

Masuala Mengineyo na Fedha za Nyongeza 

i. Tayari kuna wadau wengine kadhaa wa maendeleo wanaofanya kazi katika mkoa wa 

Kigoma, lengo letu ni kukamilisha kazi zao kwa kufanya nao kazi kwa karibu.  

ii. Kuna upatikanaji fedha za kitaifa katika baadhi ya sekta ambazo mkoa wa Kigoma 

unanufaika nazo, hii inakuwa nyongeza isiyo ya moja kwa moja kwa Utekelezaji wa 

Programu Hii ya Pamoja. 

iii. Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa katika vikosi kazi kwenye sekta mbalimbali watasimamia 

na kuhamasisha wadau hawa kujikita Zaidi mkoani Kigoma. 
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VI. HITIMISHO 

 

Shukrani  

 Serikali ya Norway na KOIKA kwa kutoa fedha za awali za kufadhili Mpango huu;wadau 

wengine wa Maendeleo ambao wako tayari kufadhili Mpango huu; 

 Ushirikiano wa wadau wote hasa Serikali katika ngazi zote za Utekelezaji ni Muhimu katika 

kufikia malengo ya Mpango huu.  

 Ushirikiano wa wadau wote hasa Serikali katika ngazi zote za Utekelezaji ni Muhimu katika 

kufikia malengo ya Mpango huu.  
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DESIGN OF KIGOMA TRADE & LOGISTICS HUB 

TradeMark East Africa (TMEA) – www.trademarkea.com supports the growth of regional and 

international trade in East Africa, working closely with the Governments in East Africa, the Private 

Sector and Civil Society Organizations to increase trade by unlocking economic potential.  

As part of its strategy for next 6 years, TMEA is proposing to pilot an economic development 

program in consultation with stakeholders to support job creation and value addition in Kigoma 

and across Lake Tanganyika. TMEA has a significant program to invest in  modernizing  and  

increasing  the capacity and improving efficiency of the port, the challenge is now how to ensure 

closer linkages and benefits between Kigoma Port and the Kigoma Region communities so that 

Kigoma Port can be a gateway of opportunity for jobs and prosperity for these communities.  

In order to design interventions that can have a greater impact on creating jobs or impacting poverty 

through trade, TMEA has used a geo-spatial model to assess where growth clusters might emerge 

across the EAC Trade Network based on natural endowments, demographics and economic activity. 

In Tanzania based on the data used, the analysis strongly suggests that Kigoma is a strategic 

location for a growth cluster to drive jobs, impact on poverty and boost exports in a number of 

possible sectors, including agriculture and fisheries/processing. TMEA would like to scope this 

location and assess sectoral interventions that can drive growth, enhance trade and job 

creation, leading to reduced poverty. 

TMEA has contracted Adam Smith International (ASI) to carry out this scoping study and 

design a project that would support development of Kigoma as a trade and logistics hub.  

The study will be executed in the following phases –  

Phase 1: Selection of Sectors (Completed) 

This phase has already been completed which involved a detailed assessment of 

sectors/products produced and traded in Kigoma region. The outcome led to the selection 

of 2 key sectors in Kigoma that have potential for trade with DRC and other regional 

markets, would attract investments and create jobs. These 2 sectors are – (1) Palm oil and 

(2) Fisheries.   

The consultants carried out an in-depth analysis of the following sectors in Kigoma.  

Sector Subsectors selected for analysis 

Established sectors 

Agribusiness Staples: Cassava, Rice, Beans, Maize 

Palm Oil 

Honey 

Cash crops   Coffee, Cotton 

http://www.trademarkea.com/
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Manufacturing Light manufacturing: oil and soaps, salt refining and packaging 

Maritime Services: Freight forwarding, clearing houses, insurance, classification 

Fisheries 

Lake transport 

Tourism Lake tourism: Hotels, Activities 

Emerging sectors 

Agribusiness Aquaculture: Fish Farming 

Services Agro-logisic services 

Transport 

Renewable 

Energy 

Renewables: Biomass, Solar, Wind 

These sectors were assessed on the below criteria to evaluate 1-2 sectors that have potential for trade and employment 

generation.  

 

Phase 2: Market Assessment (Ongoing)  

(a) This phase will involve market assessment of the identified sectors of fisheries and palm oil. 

The consultants will use ‗markets for poor approach‘ to assess the binding constraints and 

opportunities in these sectors. This includes a detailed assessment of the production value chain, 

supply and distribution channels, trade capacities, infrastructure requirements, skills and use of 

technology, policy and other regulatory constraints. The exhibit below provides an outline of the 

‗markets for poor‘ approach and the stakeholders that will be consulted in the sectors of palm oil 

and fisheries.  
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(b) This phase will also include assessment of gender and social inclusion. This implies 

understanding the role of women and youth and the markets of fisheries and palm oil, their 

income levels, constraints faced by them in upgrading the value chains and playing a greater role 

in the market.  

(c) Additionally, this phase will also include assessment of other trade activities and 

proposed interventions by the government and other donors in Kigoma that will inform the 

region as the trade and logistics hub. These include –  

 Assessment of cross border trade in the region with DRC and Burundi and identification 

of interventions to facilitation both formal and informal trade  

 Assessment of proposed interventions such as the dry port, special economic zone 

and need for trade facilitative measures and infrastructure such as storage and logistics 

that would support the value chain development for trade  

Phase 3: Design of Program for TMEA  

The last phase will include identification of interventions required in Kigoma to  

 develop the value chains of fisheries and palm oil 

 facilitate cross border trade  

 support in development of the special economic zone  
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TMEA will adopt a prioritization framework to design and implement these interventions in a 

phased manner from 2018-23. Consultations will be held with the government and relevant 

stakeholders to finalise the program design for Kigoma as the Trade and Logistics Hub.  
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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA UMEME VIJIJINI MKOA WA KIGOMA  

1.0 :  UTANGULIZI 

 
Watanzania walio wengi vijijini hawana nishati ya kisasa. Serikali ya Tanzania inajiamisha kuwa 

haiwezi kubadilisha uchumi uwe wa kisasa na maisha vijijini hayataimarika bila kuwa na mipango 

mahususi ya kuendeleza juhudi za kuwawezesha watanzania wawe na huduma ya nishati ya 

kisasa. 

 
Sera ya taifa ya nishati ya mwaka 2003 inaainisha majukumu ya kuhakikisha uwepo wa nishati 

yenye uhakika na nafuu ili kusaidia malengo ya kimaendeleo. Zaidi ya asilimia 85 ya watanzaia 

wanaishi vijini hivyo lipo hitaji maalum la kitaifa kuboresha mazingira ya vijijini na hasa kwa 

kuelekeza miradi kabambe ya nishati ya kisasa kwa kuanzia nishati itokanayo na umeme. 

 
2.0: WAKALA WA NISHATI VIJIJINI (REA) 
 
Wakala wa Nishati Vijijini ni taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Nishati na Madini ya Jamuhuri ya 

Muungano ya Tanzania, ikiwa na jukumu kuu la kuhakikisha upatikanaji thabiti wa nishati ya kisasa 

katika maeneo yote ya vijijini nchini Tanzania. Wakala wa Nishati Vijijini ilianza kazi rasmi mnamo 

Octoba 2007 baada ya serikali kuanza rasmi utekelezaji wa sera yake ya nishati bora na ya kisasa. 

Hapo nyuma Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lilikuwa na mfuko wa umeme vijijini na kwa 

kuanzia Shirika lilifanikiwa kupeleka nishati ya umeme kwenye makao ya Wilaya mbalimbali. 

Serikali ilibaini kuwa kasi ya utekelezaji wa kazi hiyo ni vyema kutenganisha majukumu na 

kuundwa kwa Wakala wa Nishati vijijini ili kuweka nia thabiti ya kupeleka maendeleo katika 

maeneo ya vijijini. Wakala wa Nishati Vijijini iliundwa chini ya sharia Na. 8 ya 2005 kwa kupewa 

jukumu la kuinua maisha na kipato cha watanzania zaidi ya asilimia 85 waishio vijijini kwa 

kuwapelekea nishati ya kisasa kwa kushirikiana na taasisi za serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali 

na sekta binafsi. 

 
3.0 KAZI KUU ZA WAKALA WA NISHATI VIJIJINI (REA). 
Serikali kwa kushirikiana sekta binafsi, taasisi zisizo za serikali, taasisi za kijamii imenuia 

kuhakikisha pesa zinapatikana ili kufikisha nishati bora vijijini kwa kupitia wakala wa nishati vijijini 

ambae majukumu yake makuu yakiwa ni;  

 kufanikisha usambazaji wa nishati bora ili kufanikisha maendeleo vijijini,  

 kukuza na kuendeleza uzalishaji na matumizi ya nishati vijijini na pia kufanikisha 

upatikanaji wa miradi ya nishati ya maendeleo vijijini. 

 Kushirikiana na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kuibua miradi ya umeme vijijini 
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4.0 MAENDELEO YA MIRADI YA UMEME VIJIJINI KATIKA MKOA WA KIGOMA 

4.1:  Awamu ya Kwanza 

Mnamo mwaka 2010 serikali ilikamilisha ujenzi wa vituo vya kufua umeme katika wilaya mbili za 

Kasulu na Kibondo na kupitia wakala wa nishati vijijini (REA) ilifadhili miradi ya usambazaji wa 

umeme katika makao makuu ya wilaya za Kasulu na Kibondo ambayo ilikamilika mnamo Octoba 

2011. 
 

4.2:   Awamu ya Pili 

Serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA) iliendeleza mpango wa usambazaji wa umeme kwa 

awamu ya pili ambapo kwa mkoa wa Kigoma ulinufaika kama ifuatavyo; Wilaya mpya za Uvinza, 

Buhigwe, Kakonko pamoja na wilaya za Kigoma vijijini, Manispaa ya Kigoma/Ujiji kijiji, Kasulu na 

Kibondo zilinufaika na mradi huu. Jumla ya vijiji 19 katika wilaya ya Kigoma vijijini, vijiji 25 katika 

wilaya ya Uvinza, vijiji 22 katika wilaya ya Buhigwe, vijiji 24 katika wilaya ya Kasulu, vijiji vitano 

katika wilaya ya Kibondo, vijiji 13 katika wilaya ya Kakonko na kijiji kimoja katika Manispaa ya 

Kigoma/Ujiji vilinufaika na nishati ya umeme kupitia mpango huu wa awamu ya pili ambapo jumla 

ya kilometa 479.91 za msongo wa kilovolti 11 na 33 (MV Line) zilikamilishwa na kilometa 364.04 za 

msongo wa volti 400 zilikamilika na kuwafikia zaidi ya wateja 7,200 

 
4.3: Awamu ya Tatu 
 

Serikali kupitia Wakala wa Nishati Vijijini (REA), inatarajia kuanza utekelezaji wa Mradi Kabambe 

wa Awamu ya Tatu wa kusambaza nishati vijijini utakaojumuisha vijiji 144 katika wilaya zote za 

mkoa wa Kigoma kama ifuatavyo; vijiji 19 vya Wilaya ya Kigoma Vijijini, vijiji 12 vya Wilaya ya 

Uvinza, vijiji 26 vya Wilaya ya Buhigwe, vijiji 19 vya Wilaya ya Kasulu, vijiji 40 vya Wilaya ya 

Kibondo na vijiji 30 vya Wilaya ya Kakonko vitanufaika na mpango huu wa usambazaji wa umeme 

vijijini wa awamu ya tatu ambao utatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia mwaka 

huu wa fedha 2016/17 hadi 2020/21.  

 
 

5.     CHANGAMOTO  

 Uwepo wa vitendo vya ulaghai wa fedha kwa wananchi unaofanywa na baadhi ya 

wananchi wasio waaminifu kwa kudanganya wananchi kwamba watapata huduma 

hii kwa gharama fulani tofauti na inayolipwa TANESCO. 

 Kuongezeka kwa vishoka punde miradi inapokamilika ambao wengi huwa na 

vibarua waliokuwa wameajiriwa na wakandarasi wa miradi hiyo ambao hufanya 

vitendo vya ulaghai kwa wananchi wakidhaniwa bado ni wafanyakazi wa 

mkandarasi. 
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 Ucheleweshwaji wa utekelezaji wa miradi kutokana na uelewa mdogo wa baadhi ya 

wananchi juu ya malipo ya fidia pale inapobidi kuruhusu ardhi kwaajili ya kupitisha 

miundombinu. 

 Uharibifu wa miundombinu unaofanywa na wananchi kwa kuchoma nguzo kipindi 

cha kiangazi. 

 
                                                                          

TENDER  NO : 10 

Lot 2: Kakonko & Kibondo Districts 

     

S/N REGION 
DISTRIC
T WARD VILLAGE 

1 Kigoma Kakonko Gwamumpu Gwanumpu 

2 Kigoma Kakonko Gwamumpu Bukiripo 

3 Kigoma Kakonko Gwarama Kabare 

4 Kigoma Kakonko Gwarama Nyakiobe 

5 Kigoma Kakonko Gwamumpu Rusenga 

6 Kigoma Kakonko Kasanda Nkuba 

7 Kigoma Kakonko Kasanda Kewe 

8 Kigoma Kakonko Kasanda Juhudi 

9 Kigoma Kakonko Kasuga Njoomulole 

10 Kigoma Kakonko Kanyonza Kihomoka 

11 Kigoma Kakonko 
Kanyonza to 
Nyakanazi Kanyonza to Nyakanazi 

12 Kigoma Kakonko Mugunzu Kiniha 

13 Kigoma Kakonko Muhange Luhulu 

14 Kigoma Kakonko Muhange Muhange Juu 

15 Kigoma Kakonko Nyantukuza Nyanzige 

16 Kigoma Kakonko Rugenge Kikulazo 

17 Kigoma Kakonko Kasanda Chilambo 

18 Kigoma Kakonko Kasuga Kasuga 

19 Kigoma Kakonko Rugenge Kiga 

20 Kigoma Kakonko Mugunzu Mugunzu 

21 Kigoma Kakonko Katanga Irabiro 

22 Kigoma Kakonko Kasuga Kinonko 

23 Kigoma Kakonko Katanga Katanga 

24 Kigoma Kakonko Kasuga Nyakayenzi 

25 Kigoma Kakonko Rugenge Kasongati 
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26 Kigoma Kakonko Mugunzu Kiduduye 

27 Kigoma Kakonko Mugunzu Nyagwijima 

28 Kigoma Kakonko Muhange Muhange 

29 Kigoma Kakonko Muhange Rubale 

30 Kigoma Kakonko Muhange Gwarama 

31 Kigoma Kibondo Bunyambo Bavunja 

32 Kigoma Kibondo Rugongwe Lukaya 

33 Kigoma Kibondo Lusohoko Maloregwa 

34 Kigoma Kibondo Kizazi Kasana 

35 Kigoma Kibondo Kumsenga Kukinama 

36 Kigoma Kibondo Kagezi Mlange 

37 Kigoma Kibondo Kagezi Mikonko 

38 Kigoma Kibondo Mukabuye Kageyo 

39 Kigoma Kibondo Mukabuye Nyakilenda 

40 Kigoma Kibondo Busunzu Nyamilembi 

41 Kigoma Kibondo Busunzu Nyarulanga 

42 Kigoma Kibondo Misezero Kumkugwa 

43 Kigoma Kibondo Kitahana Rugunga 

44 Kigoma Kibondo Kitahana Kibingo 

45 Kigoma Kibondo Bunyambo Bunyambo 

46 Kigoma Kibondo Bunyambo Minyinya 

47 Kigoma Kibondo Itaba Buyezi 

48 Kigoma Kibondo Bunyambo Samvura 

49 Kigoma Kibondo Busagara Kasaka 

50 Kigoma Kibondo Itaba Mukabuye 

51 Kigoma Kibondo Itaba Kigogo 

52 Kigoma Kibondo Mabamba Nyange 

53 Kigoma Kibondo Busagara Nyaruyoba 

54 Kigoma Kibondo Busagara Kumkuyu 

55 Kigoma Kibondo Kizazi Nyabitaka 

56 Kigoma Kibondo Mabamba Mabamba 

57 Kigoma Kibondo Mabamba Mukarazi 

58 Kigoma Kibondo Rugongwe Kigaga 

59 Kigoma Kibondo Kizazi Nyarugusu 

60 Kigoma Kibondo Rugongwe Kichananga 

61 Kigoma Kibondo Kizazi Kumshwabure 

62 Kigoma Kibondo Mabamba Nyakasanda 

63 Kigoma Kibondo Kumsenga Kagezi 
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64 Kigoma Kibondo Busunzu Kisongwe 

65 Kigoma Kibondo Kumsenga Kumsenga 

66 Kigoma Kibondo Busunzu Busunzu 

67 Kigoma Kibondo Kumsenga Kibuye 

68 Kigoma Kibondo Rugongwe Magarama 

69 Kigoma Kibondo Rugongwe Kigina 

70 Kigoma Kibondo Busunzu Nyakwi 

 
Lot 3: Kasulu, Kibondo, Kigoma & Uvinza 

     

S/N REGION 
DISTRIC
T WARD VILLAGE 

1 Kigoma Buhigwe Buhigwe Mulera 

2 Kigoma Buhigwe Muyama Kalege 

3 Kigoma Buhigwe Nyamugali Bulimanyi 

4 Kigoma Buhigwe Munanila Nyakimwe 

5 Kigoma Buhigwe Munanila Mkatanga 

6 Kigoma Buhigwe Rusaba Rusaba 

7 Kigoma Buhigwe Muhinda Nyaruboza 

8 Kigoma Buhigwe Biharu Kigege 

9 Kigoma Buhigwe Kibande Bulimanyi 

10 Kigoma Buhigwe Muhinda Muhinda 

11 Kigoma Buhigwe Kajana Kajana 

12 Kigoma Buhigwe Kibande Bweranka 

13 Kigoma Buhigwe Kibande Kibande 

14 Kigoma Buhigwe Munzeze Kigogwe 

15 Kigoma Buhigwe Mwayaya Kibwigwa 

16 Kigoma Buhigwe Rusaba Kinazi 

17 Kigoma Buhigwe Munanila Kitambuka 

18 Kigoma Buhigwe Munzeze Munzeze 

19 Kigoma Buhigwe Janda Bukuba 

20 Kigoma Buhigwe Buhigwe Nyankoronko 

21 Kigoma Buhigwe Kilelema Migongo 

22 Kigoma Buhigwe Muhinda Mubanga 

23 Kigoma Buhigwe Mugera Mugera 

24 Kigoma Buhigwe Janda Kihungu 

25 Kigoma Buhigwe Mugera Katundu 

26 Kigoma Buhigwe 
Kibwigwa to 
Buhigwe Kibwigwa to Buhigwe 
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27 Kigoma Kasulu Ruhita Ruhita 

28 Kigoma Kasulu Nyamnyusi Nyamnyusi 

29 Kigoma Kasulu Kigondo Kigondo 

30 Kigoma Kasulu Basanza Basanza 

31 Kigoma Kasulu Buhoro Shunga(Mtabila Refugees Camp) 

32 Kigoma Kasulu Nyumbigwa Nyumbigwa 

33 Kigoma Kasulu Muhunga Muhunga 

34 Kigoma Kasulu Nyakitonto Mugombe 

35 Kigoma Kasulu Murufiti Murufiti 

36 Kigoma Kasulu Bugaga Bugaga 

37 Kigoma Kasulu Rusesa Zeze 

38 Kigoma Kasulu Buhoro Shunga 

39 Kigoma Kasulu Nyachenda Nyachenda 

40 Kigoma Kasulu Nyumbigwa Kasyenene 

41 Kigoma Kasulu Bugaga Nkunduis 

42 Kigoma Kasulu Kwaga Kalela 

43 Kigoma Kasulu Kwaga Kwaga 

44 Kigoma Kasulu Nyachenda Mwali 

45 Kigoma Kasulu Kigembe Kigembe 

46 Kigoma Kigoma Businde Businde 

47 Kigoma Kigoma Mahembe Nkungwe 

48 Kigoma Kigoma Mkigo Mukigo 

49 Kigoma Kigoma Kagongo Mgaraganza 

50 Kigoma Kigoma Bitale Kizenga 

51 Kigoma Kigoma Mkongoro Chankele 

52 Kigoma Kigoma Bitale Bubango 

53 Kigoma Kigoma Mkongoro Nyamhoza 

54 Kigoma Kigoma Mwamgongo Mwamgongo 

55 Kigoma Kigoma Kagongo Mtanga 

56 Kigoma Kigoma Matendo Pamila 

57 Kigoma Kigoma Matendo Matendo 

58 Kigoma Kigoma Kagunga Kagunga 

59 Kigoma Kigoma Kagongo Kagongo 

60 Kigoma Kigoma Mwamgongo Bugamba 

61 Kigoma Kigoma Kagunga Zashe 

62 Kigoma Kigoma Mwamgongo Kiziba 

63 Kigoma Uvinza Sunuka Rulinga 

64 Kigoma Uvinza Sunuka Kanywangili 
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65 Kigoma Uvinza Mwakizega Kabeba 

66 Kigoma Uvinza Mwakizega Katete 

67 Kigoma Uvinza Ilagala Sambala 

68 Kigoma Uvinza Ilagala Kajeje 

69 Kigoma Uvinza Simbo Kiseke 

70 Kigoma Uvinza Kandaga Kandaga 

71 Kigoma Uvinza Kazuramimba Nyanganga 

72 Kigoma Uvinza Ilagala Mwakizega 

73 Kigoma Uvinza Uvinza Chakuru 

74 Kigoma Uvinza Mganza Malagarasi 

 
 
Nawasilisha, 
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MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA (TRA)-MKOA WA KIGOMA 
 

UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MWAKA 2016/2017 NA MALENGO YA 2017/2018 

 

A. MAMBO YALIYOFANYIKA KATIKA MWAKA WA FEDHA 2016/17 
 

 MALENGO YA MAKUSANYO  

a)  Mkoa ulipangiwa kukusanya shilling 13,290.00 Milioni ikiwa ni shilingi 11,670.80 

milioni za Kodi za Ndani na shilingi 1,620.00milioni za Kodi za Forodha.  Mkoa 

ulifanikiwa kuvuta malengo hayo kwa kukusanya shilingi 14,649.23 milion kati ya 

hizo Kodi  za ndani shilingi 12,768.22  milioni na Kodi za Forodha shilingi 1,881.00  

milion.  Hiki ni kiwango cha utendaji  cha asilimia 110.22. 

 

b) Pia Mkoa ulipangiwa kukusanya shilingi 210.00 milioni za kodi ya Majengo (property 

Tax) na ulikusanya shilingi 327,35 milion, kiwango cha utendaji kazi kikiwa ni asiliia 

156. 

Mafanikio hayo yanatokana na jitihada kubwa za wafanyakazi wa mamlaka pamoja 

na msaada mkubwa toka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa na idara nyingine za serikali.  

Tunatoa shukruni za dhati kwa ushirikiano wenu na tunaomba uendelee mwaka wa 

fedha 2017/18 

      

 MIKAKATI YA UTENDAJI YA MWAKA 2016/17 
 

a) KUPANUA WIGO WA KODI 
 

Hili tulilifanya kupitia usajili wa wanaostahili kulipa kodi, kusimamia ununuzi na 

utumiaji mashine za kieletroniki 

(EFDs), utoaji wa risiti kwa mauzo/manunuzi, ukadiriaji na ukusanyaji wa kodi 

majengo (property Tax). 

 

b) KUDHIBITI UKWEPAJI KODI  
 

Chini ya kakati huu tumefanya kaguzi thabiti kutambua Kodi iliyostahili kulipwa, 

tumesimamia vyema Kodi za Forodha kutokana  

na bidha 
 

c) KUKUSANYA MADENI SUGU 
 

Tulifanya oparetion maalumu ya kufuatilia wadaiwa sugu na kukusanya madeni 

yaliyokuwa yameshindikana kukusanywa. Kazi hii ilifanyika kwa msaada mkubwa 

toka kwa vyombo vya ulinzi na usalama waliokuwepo kwenye kikosi kazi maalumu 
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kwa kazi hii.  Hapa tuliweza kukusanya kiasi cha shilingi 131,750,000,00.  Tunatoa 

shukrani za dhati kwa ushirikiano wao mkubwa.  
 

d) KUWATOZA ADHABU WAKWEPA KODI NA WACHELEWAJI KULIPA 

Kupitia sheria ya usimamizi wa kodi ya 2015, wachelewaji kulipa na wakwepaji wa 

maeendelea kutozwa adhabu zinazostahiki ili kudhibit Mapato ya serikali. 
 

e) KUTOA ELIMU KWA WALIPA KODNA WADAU WOTE 

Tuliendelea kutoa elimu kwa wadau wote wa kodi ili kuhanasisha uhiari  wa ilipaji 

Kodi.  Hii, kwa mfano, imechangia sana kuweza kukusanyakiasi kikubwa cha kodi 

za majego kuliko kilichowahi kufikiwa hapo nyuma. 
 

f) KUSIMAMIA UTENDAJI NA UADILIFU WA WAFANYAKAZI WETU 
 

Kama tunavyofahamu utendaji wenye waledi na uadilifu ni dhana madhubuti katika 

kuboresha ufanisi wa kazi.  Mamlaka hapa Mkoani inatilia mkazo mabo haya na bila 

shaka ufanisi umeongezeka kiasi kikubwa kwenye ofisi zetu. 

 

B) MAMBO YATAKAYOFANYIKA MWAKA HUUWA FEDHA 2017/18 
 

 MALENGO YA MAKUSANYO 
 

Mwaka wa fedha 2017/18 Mkoa umepangiwa kukusanya    shilingi              18,098.76   

milioni kati ya hizo milioni 16075.76 zikiwa Kodi za ndani na milioni 2.023.00 kodi za 

Forodha. 
 

 MIKAKATI YA MWAKA 
 

 Katia mwaka wa fedha 2017/18 tutaendelea kutekeleza     mikakati-msingi ya usimamizi  

wa Kodi zilizo chini ya Mamlaka, kama tulivyotekeleza mwaka 2016/17. 

Hata hivyo kutokana na mabadiliko mbalimbali yaliyoletwa na sheria ya Fedha ya Mwaka 

2017, Mamlaka itakuwa na mikakati mingine zaidi na kusisitiza kwenye baadhi 

itakayoonekana kuhitaji msisitizo mkubwa: 
 

A)   KUPANUA WIGO WA KODI 
 

i. Tutawatambua, kuwasajili nakuwatoza Kodi wafanyabiashara walio katika sekta 

isiyo rasmi.(Information sector) 

ii. Tutatambua na kutoza majengo yote kwenye Halmashauri zilizoongezwa kwenye 

wigo wa tozo ya kodi ya Majengo. 

iii. Tutaanza kusimamia kwa kutambua na kutoza kodi za mabango, 

iv. Tutafanya doria kubaini wafanya biashara wasotoa stakabadhi za mauzo yao na 

kuaadhibu kwa mujibu wa sheria na 
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v. Tutafanya usajiri wa takwimu zetu(data clean-up)kwa kuwafuta wasiostahili kuwepo 

kwenye jalada letu na kuingiza waliokuwa nje ya jalada, 

vi. Tutasimamia utozwaji wa kodi kwenye michezo ya kubahatisha kama sheria 

ilivyobadilika.(Gaming Tax) 
 

B)  KUSIMAMIA UNUNUZI NA MATUMIZI YA MASHINE ZA     KIELEKTRONIKI(EFDs) 
 

i. Tutakagua ili kuhakikisha kila anayestahili kununua mashine hizo 

ananunua,vinginevyo anatozwa adhabu zinazostahili kisheria, 

ii. Tutafanya doria za kushtukiza ili kubaini wasiotoa au kudai risiti hizo na kuwaadhibu 

kwa mujibu wa sheria na 

iii. Tutaelimisha wadau wote ikiwemo taasisi na wafanyakazi wa serikali kudai risiti 

kwa kila manunuzi wanayofanya, 

 

CHANGAMOTO TUNAZOKABILIANA NAZO  
 

 UHABA MKUBWA WA RASILIMALI WATU 

Ili kutekeleza majukumu tuliyopangiwa kikamilifu na kwa ufanisi unaotegemewa tunahitaji 

rasilimali watu. Mkoa kwa muda sasa umekumbwa na uhaba wa watumish mkubwa wa 

watumishi uliotokana na kuhama,kufariki na hata kuongezeka kwa uzito na ukubwa wa 

majukumu yetu. Mahitaji ya Mkoa ni wafanyakazi 122 na tuiopo ni 51.  Tumeshatambua na 

kutaarifu Makao makuu yetu juu ya upungufu wa wafanyakazi 71 
 

Uhaba huu unatuathiri kwenye doria za kwenye biashara ili kusimamia utoaji wa risiti za 

EFDs, doria za mipakani, na hata kwenye shughuli za kawaida za kaguzi na huduma za 

ofisini. 
 

Uhaba huo umesababisha hata kushindwa kufungua ofisi zetu hata pale zinapohitajika.  

Mfano tuna wilaya mpya za Buhingwe Uvinza na Kakonko mbazo hazina sio ofisi tu bali hat 

awafanyakazi na tuna vituo vya Forodha kama Muhange, Kakunga, Mgambo, Kalya, Ujiji 

na Airport ambavyo havina watumishi kabisa 
 

 UHABA WA BAADHI YA VIFAA KAZI 

Mpaka wa Mkoa wetu ni mpana na unaweza kuvunjika (porous) bidhaaharamu 

(phohibited/restricted goods) na hata zinazotakiwa kulipwa kodi (dutiable goods) na pia 

inawezekana kuingiza silaha toka nchi majirani zilizo katika vita mara kwa mara, n.k. 

Kitego chetu cha Forodha kinahitaji Boti ya Doria iliyo nzima na itakayofanya doria Ziwani. 

 Pia tuna uhaba wa vifaa kazi zikiwemo kompyuta kwenye baadhi ya ofisi zetu. 

Uhaba huu umeisharipotiwa ngazi za juu na tunaamini itafanyiwa kazi mapema. 
 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 143 
 

 USUGU WA BAADHI YA WALIPAKODI KUTOKUTII SHERIA ZA KODI  
 

Kuna baadhi ya wafanyabiashara, ambao hata waelimishwe vipi, bado watakuwa hawatoi 

stakabadhi za mauzo au risiti za za EFDs ili wafiche mauzo yao.  Hawa tutaendelea 

kupambana nao kila tukiwabaini na kuwaadhibu kwa mujibu wa sheria. 
 

 MTANDAO WA UNTERNET KUWA NA MWENDO MDOGO SANA AU KUTOPATIKANA 

KABISA 
 

Usajili, ukadiriaji na ulipaji wa kodi za Mamlaka vinatengemea mifumo ya kielektroniki na 

mtandao wa internet.  Mwendo mdogo sa na hata ukosekanaji wa internet vimekuwa na 

athari hasi katika kutoa huduma na kukusanya kodi tunazosimamia. 

 

 

Nawasilisha 

 

 

                      T.J. Kaliza 
MENEJA WA MKOA 

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA 
KIGOMA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 144 
 

MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA (TPA) 

TAARIFA YA UBORESHAJI WA HUDUMA ZA BANDARI YA KIGOMA 

1.0 UTANGULIZI 

1.1 Bandari ya Kigoma ilijengwa kati ya mwaka 1922 na 1927 na Serikali ya kikoloni ya Ubelgiji 
na kuanza kazi mwaka 1927. Bandari ya Kigoma inasimamia pia bandari za Kasanga, 
Kipili, kabwe, Kagunga pamoja na bandari ndogo ndogo zilizopo nchini katika mwambao 
wa ziwa Tanganyika. 
 
Bandari ya Kigoma ina uwezo wa kuhudumia shehena jumla ya tani 680,000 kwa mwaka 
kupitia magati matatu ya abiria, mizigo na mafuta. Pia ina uwezo wa kuhudumia abiria 
300,000 kwa mwaka. Pamoja na uwezo huo Bandari ya Kigoma kwa miaka kadhaa sasa 
imekuwa ikihudumia shehena iliochini ya uwezo wa bandari huo kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwepo uchakavu wa Miundombinu na vifaa vya kutoa huduma. 
Kwa kutambua hayo Mamlaka ya Usimamizi ya Bandari imeendelea kuchukua hatua 
mbalimbali za Uboreshaji wa huduma na kuwekeza katika miradi ya maendeleo kwa nia ya 
kujenga uwezo wa Bandari katika kuhudumia shehena. 
 
Takwimu za zinaonyeshwa kuwa katika kipindi cha miaka mitano iliopita shehena ya mizigo 
imeongezeka kwa wastani asilimia 16.5, kutoka tani 67,704 mwaka 2012/2013 na kufikia 
tani 137,800 mwaka 2016/2017. 
 

2.0 MIRADI YA MAENDELEO 

2.1 Uboreshaji wa bandari ya Kigoma 

2.1.1 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania katika mipango yake ya muda mrefu 

imepanga kufanya maboresho ya gati la mizigo na gati la abiria. Upembuzi yakinifu 

uliofanywa na kampuni ya M/s Royal Haskoning ya Uholanzi katika gati la mizigo 

umekwisha kamilika.  Shirika la Misaada la Japan (JICA) limeonyesha nia ya kutoa msaada 

kufanikisha ujenzi wa mradi wa uboreshaji wa gati la abiria na ghala la kuhifadhia mizigo.  

Kwa sasa JICA wanaendelea na ukusanyaji wa takwimu mbalimbali (survey) ili kupata hali 

halisi ya sasa. Ni matarajio ujenzi wa mradi huu utaanza mwezi aprili 2019.  

2.2 Ujenzi wa bandari kavu Katosho 

2.2.1 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania imetwaa eneo la katosho lenye ukubwa wa 

takribani hekta 68 kwa ajili ya ujenzi wa bandari kavu. Bandari kavu hii itasaidia kupunguza 

mlundikano wa mizigo bandarini kutokana na mipango iliyopo ya kuimarisha miundombinu 

ya reli na barabara, kupunguza mlundikano katika Bandari ya Dar es salaam na pia 
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kusogeza huduma karibu kwa nchi tunazozihudumia za Burundi, DR Congo na Rwanda, 

ikiwa nia ni kuwezesha mizigo kuchukuliwa hapa Kigoma badala ya Dar Es Salaam.. 

Ujenzi wa bandari kavu unakwenda sambamba na uendelezaji wa ukanda wa biashara 

(Kigoma Special Economic Zone).  

Kazi ya ubomoaji wa nyumba za wananchi waliolipwa fidia katika eneo hilo ilifanyika 

mwishoni mwa mwezi Juni 2017. Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari kwa sasa ipo hatua 

za upimaji ‗survey‘ na baada ya taratibu hizi kukamilika, eneo litazungushiwa uzio.   
 

2.3 Ujenzi wa magati 
 

2.3.1 Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari Tanzania ina jukumu la kujenga na kuendeleza 

miundombinu ya bandari katika mwambao wa ziwa Tanganyika. Kwa kutambua hilo 

Mamlaka imejenga gati Kagunga na imepanga kujenga magati katika maeneo ya Kibirizi, 

Ujiji, Lagosa na Kalya (Sibwesa). Aidha, miradi hiyo ipo katika hatua mbali mbali kama 

ifuatavyo:- 

i) Gati la Kagunga – Mradi huu unahusisha ujenzi wa gati, jengo la kupumzikia 

abiria, ghala la kuhifadhia mizigo, vyoo, ofisi, na uzio. Mradi huu umefikia 99% 

kumalizika. Bado mapungufu machache ambayo Mkandarasi anatakiwa 

kuyarekebisha kabla ya kukabidhi kwa Mamlaka. 

Kwa sasa Mamlaka ipo katika hatua ya kufanya uthamini wa nyumba na mali katika 

eneo la ujenzi wa barabara itakayounganisha bandari hiyo. 

 
ii) Gati la Sibwesa (Kalya) – Kama ilivyo katika mradi wa ujenzi wa gati la Kagunga 

mradi huu pia unahusisha ujenzi wa gati, ofisi, jengo la kupumzikia abiria, jengo la 

kuhifadhia mizigo na uzio. Mradi huu umefikia 68% kumalizika. Mradi huu 

unaendelea na unatarajia  kukamilika katika mwaka huu wa fedha 2017/2018. 

 
iii) Ujenzi wa gati katika bandari ndogo za Kibirizi, Ujiji na Lagosa – Miradi hii ni 

mipya. Tayari zabuni zimeshatangazwa kwa ajili ya kuanza ujenzi katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2017/2018. Miradi ya Ujiji na Lagosa ipo katika hatua za tathmini 

‗Evaluation stage‘, Utekelezaji wa mradi wa kibirizi utashirikisha Benki ya Dunia 

‗World Bank‘.     
 

2.4 Ujenzi wa Ofisi ya Utawala 
 

Zabuni ya ujenzi wa jengo la ofisi ya Utawala ilikwishatangazwa na kwa sasa ipo katika 

hatua ya tathimini. Ujenzi huu unatarajiwa kuanza ndani ya mwaka huu wa fedha 

2017/2018.  
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2.5 Ununuzi wa Vitendea kazi (Vifaa) 
 

2.5.1 Katika kuboresha huduma za bandari ya Kigoma Mamlaka imenunua krini mpya yenye 

uwezo wa kubeba tani 30 ambayo imekabidhiwa mwanzoni mwezi Septemba 2017. Krini 

hiyo ni ya kisasa ambayo inaweza kutumika kuhudumia mizigo ya kawaida na pia 

makasha. Kwa kuongeza mashine hii ni wazi sasa Bandari ya Kigoma itaongeza tija katika  

huduma ya upakiaji na upakuaji wa shehena gatini. 
 

Katika mwaka huu wa fedha 2017/2018 Mamlaka inatarajia kununua ‗mobile crane‘ yenye 

uwezo wa kunyanyua tani 15 kwa ajili ya bandari ya Kigoma. 

 

3.0 HITIMISHO 
 

3.1 Mamlaka ya Bandari Tanzania itaendelea kuboresha miundo mbinu ya bandari pamoja na 

vifaa ili kutumia fursa ya kijiografia kwa lengo la kukidhi matakwa ya wateja wetu wa nchi 

zinazopakana na mkoa wa Kigoma, na pia kujenga uwezo kulingana na mahitaji 

yaliyombele yetu 

 

Naomba kuwasilisha 

Kaimu Mkuu wa Bandari 

KIGOMA 
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TAARIFA KUTOKA MSM-JINSI 

ZINAVYOTEKELEZA AGIZO LA 

SERIKALI LA KUFANIKISHA UCHUMI 

WA VIWANDA;- 
1. KIGOMA DC 

2. KIBONDO DC 

3. BUHIGWE DC 

4. KIGOMA/UJIJI MC 

5. KASULU TC 

6. KASULU DC 

7. KAKONKO DC 

8. UVINZA DC 
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TAARIFA KUHUSU MSM ZINAVYOTEKELEZA MAAGIZO YA UCHUMI WA VIWANDA.  
MAENEO YA UWEKEZAJI, MIRADI YA VIWANDA, HALI ILIVYO, CHANGAMOTO, MIKAKATI NA 

 MIPANGO YA BAADAYE KWA MKOA WA KIGOMA 
 

  
1. HALMASHAURI YA WILAYA KIGOMA   

 

Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 
Na. Aina ya Kiwanda Idad

i 
Mahali 
unapotelekezwa 
(Wilaya/Kata) 

Kiasi cha 
ajira zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ 
Mazao 

1 Kalinzi Manyovu. 97 Kiwanda kinafanya kazi. 

2. Mafuta 4 - Bitale. 12 Kiwanda Kinafanya kazi. 

3. Mazao ya Misitu 1 - Mahembe 5 Kiwanda kinafanya kazi. 

4. Vifaa vya Ujenzi  0 0 0 

5. Chumvi     

6. Chokaa 1 - Simbo 80 
zinazotarajiwa
. 

Hakijaanza kufanya kazi, 
taratibu za kuweka umeme na 
gas unaendelea. 

7. Madini mengineyo 0 0 0 0 

8. Maji/Vinywaji 0 0 0 0 

9. Vinginevyo 0 0 0 0 
 
 

Jedwali Na. 2 (Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda) 
Na. Jina la 

Mahali Eneo 
lililotengwa 

Ukubw
a wa 
eneo/  

Aina ya 
viwanda 
vinavyok
usudiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/ 
Halijapimwa) 
 

Limetengwa 
taarifa za 
ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 

1. Mahembe Hekta 
2.5  

Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. 
TPKG/12/26/11
06  

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

2. Kidahwe Hekta 
2.9  

Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
12/KG/42/03201
4   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 
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3. Mahembe Hekta 
1.02  

Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
12/KG/41/03201
4   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

4. Mwandiga Hekta 
1.12  

Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
52/21/0501   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

5. Mwandiga Hekta 
11.97  

Viwanda  
vya Kati 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
12/KGM/31/032
013   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

6. Mahembe Hekta 
2.188  

Viwanda  
vya Kati 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
12/KGM/40/032
014   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

7. Mahembe Hekta 
1.84  

Viwanda  
vya Kati 

Halijapimwa  Eneo hili 
limetengwa 
katika mchoro 
wa Mipangomiji 
Na. TP 
12/KGM/41/032
014   

Mkakati uliopo ni kuhakikisha 
eneo limepimwa 

 
Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi na Viwanda 

 Kutangaza Fursa za Uwekezaji zilizopo katika Halmashauri kwa njia ya Web site ya 
Halmashuri na Radio (TBC Radio Joy)  

 Kutenga maeneo kwa ajili ya Wawekezaji mfano maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya viwanda 
kuhakikisha yamepimwa. 

 Kuboresha Miundombinu kwenye maeneo ya Uwekezaji mfano umeme, maji na barabara. 

 Kuendelea kuhamasisha Wanachi/Wakulima kulima mazao ya chakula na biashara kwa 
wingi. 

 
   



[KABRASHA LA MKUTANO WA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) TAREHE 13 OKTOBA-2017] Page 150 
 

2. HALMASHAURI YA WILAYA KIBONDO 
 

Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 
Na. Aina ya 

Kiwanda 
Idadi Mahali unapotelekezwa 

(Wilaya/Kata) 
Kiasi cha ajira 

zinazotarajiwa/zilizo
po 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ 
Mazao 

5 Kata za Kumwambu(1), 
Kitahana(2), Murungu(1) na 
Biturana (1). 

15@ kiwanda sawa 
jumla ya ajira 75 

Kata ya Kumwambu 
(Nabuhima) na Biturana 
(Nengo)  kipo hatua ya 
kuunganishiwa 
umeme,punde umeme 
utakapo unganushwa 
uzalishaji utaanza. Kata ya 
Murungu ujenzi 
umeshakamilika ikiwa ni 
pamoja kusimika mashine za 
kuchakata mazao.Kata ya 
Kitahana 1 jengo 
limeezekwa na kingine 1 
bado jengo halijaezekwa. 

2. Mafuta - - - - 

3. Mazao ya 
Misitu 

5 Kata ya Kibondo Mjini 50 Vivanda hivi vinazalisha 
milango,madirisha, samani 
za nyumbani,ofisini na 
maeneo ya biashara. 

4. Vifaa vya 
Ujenzi 

- - - - 

5. Chumvi - - - - 

6. Chokaa 1 Kumwambu 15 Kinazalisha chokaa 

7. Madini 
mengineyo 

- - - - 

8. Maji/ 
Vinywaji 

1 Kibondo Mjini 10 Kinazalisha maji ya kunywa 

9. Vinginevyo: 

 Vifungas
hio 

1 Kibondo Mjini 10 Hakijaanza kuzalisha 

 Mikate 1 Kibondo Mjini 10 Kinazalisha mikate 

 Mazao ya 
nyuki 

3 Kibondo Mjini, Busunzu na 
Busagara 

≥200 ikijumuisha 
walinaji wa asali 

Vinazalisha asali na nta 

 
 

Jedwali na. 2 (Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda) 

Na. Jina la Eneo 
lililotengwa 

Ukubwa wa eneo/ Aina 
ya viwanda 
vinavyokusudiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/halijapimwa/ 
taarifa za ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 
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1 Kibondo 
Industrial area 

Eneo la ekari 30 ambapo 
viwanda vikubwa na vya 
kati vinatarajiwa 
kujengwa. 

Upimaji wa awali umefanyika 
yaani Demacation umefanyika. 
 

Halmashauri imeweka 
mpango wa kufanya upimaji 
utakaokuwa na mchoro wa 
mpango Miji wa maeneo 
hayo.Kazi hii itafanyika 
katika bajeti ya mwaka huu  
2017/18  

2 SIDO Ekari 20 kwa ajili ya 
viwanda vidogo 

  
Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi wa Viwanda 
 

Halmashauri ya Wilaya ya Kibindo ni miongoni mwa Halmashauri 8 za mkoa wa Kigoma ambazo 

zinatekeleza mpango wa serikali wa kufikia uchumi wa viwanda.  
 

Mkakati wa kufikia Uchumi wa Kati 
 

Ili kuhakikisha kwamba Wilaya inafikia uchumi wa viwanda katika kutekeleza Sera ya Taifa ya 

Tanzania kuwa nchi ya Viwanda, Wilaya imeweka mikakati ifuatayo:-. 

 Halmashauri imetenga eneo la jumla hekta 25,000 katika bonde la mto Malagarasi na 
Lumpungu kwa ajili ya uwekezaji wa kilimo cha miwa ya sukari na kujenga kiwanda cha 
kuzalisha sukari. Tayari mwekezaji wa Kampuni ya Green Field Plantations kutoka Mauritius  
ameonesha nia ya kuwekeza katika eneo hilo na tayari kampuni hiyo kwa kushirikiana na 
Wataalamu wa Halmashauri wameshapima eneo hilo na kulifanyia mpango wa matumizi bora 
ya ardhi. Aidha, maeneo yaliyopimwa yamepelekwa Kituo cha uwekezaji Tanzania(TIC) kwa 
ajili ya usajili.  

 Halmashauri kupitia vikao vya Baraza la biashara imeendelea kuwahamasisha wawekezaji wa 
ndani na nje kuja kuwekeza katika sekta ya viwanda. Kutokana na hamasa hiyo; hadi sasa 
jumla ya wawekezaji 5 wamejenga viwanda vya kusindika mazao ya kilimo hasa nafaka yaani 
mahindi na muhogo. Kati ya viwanda hivyo, Kiwanda kimoja kilichopo katika kata ya Murungu 
kipo tayari kuanza kwa kuwa kimeshakamilisha ujenzi wa jengo; mashine na mitambo ya 
kuchakata muhogo imeshafungwa. Aidha, Viwanda 2 vilivyopo katika kata ya Biturana(Nengo) 
na Kumwambu(Nabuhima) vimeshakamilisha ujenzi wa miundombinu na kufunga 
mitambo(Mashine) za kuchakatia mazo ya muhogo na mahindi. Kilichokwamisha uzalishaji ni 
kutokukamilika kwa ufungaji wa umeme kwa sababu ya gharama kubwa inayohitajika kwa 
mwekezaji wakufunga umeme wa Nabuhima(Tsh. 13 milioni) na kukosekana kwa nguzo za 
umeme kwa mwekezaji wa katika eneo la Nengo pamoja na kuwa ameshalipia gharama zote 
za kufungiwa umeme. 
 

 Halmashauri imetenga eneo lenye jumla ya ekari 30 katika kata ya Biturana eneo la Nengo 
kwa ajili ya kujenga viwanda vya kati na vikubwa na jumla ya ekari 20 kwa ajili ya Shirika la 
viwanda Vidogovidogo(SIDO). 

 

 Halmashauri imetenga eneo lenye jumla ya ekari 56 katika kijiji cha Mukarazi kwa ajili ya 
kujenga soko la mpakani kati ya Tanzania na Burundi.Lengo ni kuhakikisha kuwa bidhaa 
zitakazozalishwa katika viwanda hivyo zinapata soko la ndani na nje ya nchi.  Tayari shirika 
la UNCDF limekubali kutoa kiasi dola za Kimarekani 100 ambazo ni zaidi ya Tsh. 200 milioni 
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kwa ajili ya kujenga Soko, vyoo na kufunga miundombinu ya maji. Ujenzi unatarajia kuanza 
muda wowote kuanzia Novemba 2017. 

 

 Halmashauri katika mpango na bajeti yake ya mwaka 2017/18 imetenga jumla ya Tsh. 
38,136,800/= kwa ajili ya kutoa mafunzo ya kilimo bora cha alizeti katika vijiji 15 na kuwezesha 
ununuzi wa mashine ya kuongeza thamani ya zao la alizeti katika kata ya Kumwambu. Aidha, 
katika bajeti hiyo, Halmashauri imetenga kiasi cha Tsh.8,880,000 kwa ajili ya kuwezesha 
kikundi cha Kibondo Big Power kuzalisha vipando vya zao la muhogo na kuwezesha mafunzo 
kwa wakulima juu ya namna ya kuongeza thamani ya zao hilo.  
 

 Halmashauri imepanga kutenga fedha za kutosha kila mwaka katika bajeti yake ili kuhakikisha 
kuwa inajenga na kuboresha mazingira bora yatakayo wavutia zaidi wawekezaji  hasa sekta 
binafsi kuwekeza katika sekta ya viwanda. 

 

3. HALMASHAURI YA WILAYA BUHIGWE  
 

Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 
Na. Aina ya Kiwanda Idadi Mahali 

unapotelekezwa 
(Wilaya/Kata) 

Kiasi cha ajira 
zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ 
Mazao 

3 -Buhigwe 
-Mwayaya 
-Muyama 

6 Viwanda vinafanya kazi. 

2. Mafuta  5 - Kigege  
-Janda 
-Kinazi 

22 Viwanda vinafanya kazi. 

3. Mazao ya Misitu 0 0 0 0 

4. Vifaa vya Ujenzi 0 0 0 0 

5. Chumvi 0 0 0 0 

6. Chokaa 0 0 0.  

7. Madini mengineyo 0 0 0 0 

8. Maji/ 
Vinywaji 

0 0 0 0 

9. Vinginevyo 0 0 0 0 

 
Jedwali Na. 2 (Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda) 

Na. Jina la Mahali 
Eneo 
lililotengwa 

Ukubwa 
wa 
eneo/  

Aina ya 
viwanda 
vinavyokus
udiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/ 
Halijapimwa) 
 

Limetengwa 
taarifa za ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 

1. Bwega- 
Buhigwe 

Ekari 20  Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili limetengwa  Mkakati uliopo ni 
kuhakikisha eneo 
limepimwa 
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Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi na Viwanda 

 Kuanzisha kiwanda cha Banana Wine katika Eneo la Makao Makuu ya Wilaya Buhigwe 

 Kutangaza Fursa za Uwekezaji zilizopo katika Halmashauri ya Buhigwe kwa njia ya Web 
site ya Halmashauri  

 Kutenga maeneo kwa ajili ya Wawekezaji  

 Kuboresha Miundombinu kwenye maeneo ya Uwekezaji mfano umeme, maji na barabara. 

 Kuendelea kuhamasisha Wanachi/Wakulima kulima mazao ya migomba kwa wingi. 
 
 

4. HALMASHAURI YA MANISPAA KIGOMA/UJIJI  
 
UTANGULIZI 
 

Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji ni miongoni mwa halmashauri nane za mkoa wa kigoma. 

Manispaa ya Kigoma/ujiji katika kutekeleza Azma ya uchumi wa viwanda imeandaa mazingira ya 

kushawishi uwekezeji wa viwanda katika maeneo mbalimbali ili kuleta tija katika uchumi w anchi. 
 

Hali halisi ya mazingira ya sasa ili kuingia katika uchumi wa viwanda 
 

Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji inaendelea kuweka mazingira ya uanzishwaji wa viwanda 

kama inavyoonekana hapo chini 
 

Uwepo wa Umeme 

Kwa sasa umeme unaotumika katika Halmashauri ya Manispaa kigoma/Ujiji ni wa uhakika na 

unatumika katika viwanda vidogo vilivyopo. Aidha kwa sasa kuna mradi wa kuongeza umeme 

(kampuni ya Solar wazi) ambao utaongeza umeme wa  na hivyo kuwa na umeme wa uhakika 

ambao unavutia wawekezaji ili kuwekeza. Mradi huu unasimamiwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

ingawa upo ndani ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji. 
 

Uwepo wa Ardhi kwa ajili ya Uwekezaji 

Manispaa ya Kigoma/Ujiji ilitenga eneo kwa ajili ya uwekezaji lenye ukubwa wa Hekta 15 eneo 

linaitwa Forodhani. Aidha mpaka sasa eneo hilo limepata mwekezaji kampuni kutoka China na 

sasa Manispaa ipo katika hatua za Mwisho za makubaliano ili uwekezaji wa kituo kikubwa cha 

biashara kuanza uwekezaji 
 

Uwepo wa Vikao kati ya Sekta Binafsi na Sekta ya Umma  
Halmashauri ya Manispaa Kigoma/Ujiji kwa Ufadhili wa Mradi wa Local Investment Climate (LIC) 

imekuwa ikifanya majukwaa ya majadiliano kati ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi ili kuonesha 

fursa zilizopo katika Wilaya ya Kigoma hususan Manispaa ya Kigoma/Ujiji. Katika vikao hivyo hasa 

kikao cha Baraza la Biashara kumekuwa na majadiliano ambayo yanaleta tija kwa ajili ya 

Uwekezaji wa Viwanda. PIA Manispaa ya Kigoma/Ujiji kupitia tovuti ya Halmashauri imeendelea 

kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo katika Mkoa. 
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Zifuatayo ni Takwimu ya Viwanda vilivyopo katika eneo la Manispaa/Kigoma/Ujiji 
 
Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 
Na. Aina ya Kiwanda Idadi Mahali unapotelekezwa 

(Wilaya/Kata) 
Kiasi cha 
ajira 
zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/Mazao 7 MWANGA KASKAZINI, 
KIGOMA NA  GUNGU 

49 viwanda vinafanya kazi. 

2. Kukamua mafuta ya Mise 
na utengenezaji wa Sabuni 

38 MWANGA KASKAZINI, 
KATUBUKA 

246 viwanda vinafanya kazi. 

3. Mazao ya Misitu 9 MWANGA KASKAZINI 
(SIDO) & KATUBUKA 

36 Viwanda vinafanya kazi 

4. Vifaa vya Ujenzi hakuna    

5. Chumvi     

6. Chokaa     

7. Madini mengineyo hakuna    

8. Maji/Vinywaji 2 GUNGU, KIGOMA  15 Viwanda vinafanya kazi 

9. Vinginevyo 1 KIPAMPA - Kiwanda cha kuzalisha 
Juice kipo hatua ya 
ukamilishaji 

 
Jedwali Na. 2 (Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda) 
Na. Jina la Mahali 

Eneo 
lililotengwa 

Ukubwa 
wa 
eneo/  

Aina ya 
viwanda 
vinavyokus
udiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/ 
Halijapimwa) 
 

Limetengwa 
taarifa za ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 

1. Forodhani -Ujiji Hekta 15  Bidhaa za 
Viwandani 

Limepimwa  Ulipaji wa Fidia katika eneo 
hili bado   

Ulipaji wa Fidia 
kwa wananchi  

 

CHANGAMOTO 
 

 Uwezo mdogo wa Halmashauri kulipa fidia katika maeneo ya uwekezaji 

 Miundombinu isiyoridhisha kwa wawekezaji hasa uwezekano wa barabara za kufika 

Kigoma kutoka Dar es salaam na kutoka Mwanza. 
 

Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi na Viwanda 
 

 Kuendelea kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo Katika halmashauri ya Manispaa 

kigoma/Ujiji kwa kutumia vikao vya Sekta Binafsi na Sekta ya Umma, Makongamano 

mbalimbali ya Kibiashara na Kilimo na kutangazwa kwenye Tovuti ya Halmashauri ya 

Manispaa Kigoma/Ujiji 

 Kuendelea kuwashawishi wawekezaji ili kuja kuwekeza kwa kutumia mabalozi wa Nchi 

mbalimbali kufika Manispaa ya Kigoma/Ujiji kuoneshwa fursa zilizopo ili kuleta wakezaji. 

(Tayari Balozi wa China, Indonesia na Japan wameshafika Manispaa ya Kigoma/Ujiji)  
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 Kuendelea kutoa Elimu kwa wamiliki wa viwanda vidogo ili kukuza mitaji yao na kuingia 

kwenye soko la ushindani ili kuanzisha viwanda vya kati (Kuwaunganisha wajasiriamali 

wadogo wneye viwanda vidogo na Mamlaka za TBS, TFDA na Bar Code). 

 Kushawishi serikali kuwa na soko la Pamoja kati ya Manispaa ya Kigoma na Nchi jirani ya 

DRC ili kupanua soko la vifaa mbalimbali na hivyo kupanua fursa za uwekezaji wa viwanda 

Kigoma badala ya Kuleta bidhaa zilizo tayari kutoka Dar es Salaam na maeneo mengine). 

 

5. HALMASHAURI YA MJI WA KASULU 
 

Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 
Na. Aina ya Kiwanda Idadi Mahali unapotelekezwa 

(Wilaya/Kata) 
Kiasi cha ajira 
zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ 
Mazao 

1  Kasulu Mjini (kata ya Murusi) 7 kiwanda 
vinafanya kazi 

2. Mafuta ya alizeti 1 Kasulu Mjini (Kata ya 
Murubona) 

4 kiwanda 
vinafanya kazi 

3. Mazao ya Misitu (karakana za 
kutengeneza samani) 

10 Kasulu mjini (Kata ya Murusi, 
Kumsenga, Mwilamvya) 

75 Viwanda 
vinafanya kazi 

4. Vifaa vya Ujenzi  0 0 0 

5. Chumvi 0 0 0 0 

6. Chokaa 0 0 0 0 

7. Madini mengineyo 0 0 0 0 

8. Maji/ 
Vinywaji 

0 0 0 0 

9. Vinginevyo 0 0 0 0 

 Viwanda vya sabuni za maji 1 Kasulu Mjini  31 kiwanda 
vinafanya kazi 

 Viwanda vya utengenezaji wa 
matofali ya ujenzi 
 

1 Kasulu mjini (kata ya 
Murubona na Murusi)  

25 Kiwanda 
vinafanya kazi 

 Viwanda vya kutengeneza 
mikate 

1 Kasulu Mjini (Kata ya 
Murubona) 

10 kiwanda 
vinafanya kazi 

 Viwanda vya kuchakata 
muhogo (unga wa muhogo) 

1 Kasulu Mjini (Kata ya 
Murubona) 

9 Kiwanda 
kinafanya kazi.  

Zingatio:Viwanda hivyo  ni vile  vidogo vidogo.  
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Jedwali Na. 2 (Maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Viwanda) 
Na
. 

Jina la 
Mahali Eneo 
lililotengwa 

Ukubw
a wa 
eneo/  

Aina ya 
viwanda 
vinavyoku
sudiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/ 
Halijapimwa) 
 

Limetengwa 
taarifa za ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 

1. Ruhita  Ekari  
100 

Viwanda  
vidogo 

Halijapimwa  Eneo hili limetengwa. Eneo 
bado halijalipiwa fidia.  

Halmashauri 
imepanga kuandaa 
michoro kwa eneo hili 
katika mwaka wa 
fedha 2017/2018. 

2 Ruhita  Ekari 
20  

SIDO Halijapimwa Eneo hili limetengwa. Eneo 
bado halijalipiwa fidia. 

Halmashauri 
imepanga kuandaa 
michoro kwa eneo hili 
katika mwaka wa 
fedha 2017/2018.  

2. Jengo la 
wajasiliamali 

Ekari 
0.25  

Viwanda 
vidogo 

Limepimwa  Eneo limepimwa na  
linamilikiwa na Halmashauri 
ya Mji. 

Halmashauri imetenga 
eneo na jengo lililopo 
kwa ajili ya 
kuwakusanya 
wajasiliamali. Tayari 
wajasiliamali 
wanaosindika unga 
wa muhogo 
wanafanya uzalishaji 
kupitia jengo hilo. 
Lengo ni 
kuwakusanya 
wajasiliamali wenye 
viwanda vidogovidogo 
katika jengo hili ili 
kuendelea kuwafikia 
kwa urahisi na 
kuhakikisha wanakuza 
viwanda vyao.  

 
Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi na Viwanda 
 

i. Utoaji wa mikopo kwa wanawake na vijana kwa lengo la kukuza viwanda 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri imetoa jumla ya Tshs. 50,000,000.00 ikiwa ni 

sehemu ya fedha za asilimia 10 ya wanawake na vijana kusaidia shughuli za ujasiliamali. Katika 

mwaka huo wa fedha vikundi viwili vyenye uelekeo wa kukuza viwanda vilipewa mikopo kama 

ifuatavyo: - 

N
a 

Jina la kikundi Kiasi 
walichopewa 

Matumizi ya fedha Mradi wa 
kikundi 
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1 KIKUNDI CHA 
‗WOMEN OF 
INFORMAL SECTOR 
IN CROSS 
BOARDERS 
TRADING 
ASSOCIATION‘ 

6,500,000.00 Kununua mashine ya kuchakata  
mihogo kwa ajili ya unga wa muhogo 
kutoka sido 

Kuchakata 
mihogo kwa ajili 
ya unga wa 
muhogo  

2 UMWANA WOMEN 
GROUP 
 

4,000,000.00 Kuongeza mtaji – kununua vifaa kwa 
ajili ya kutengeneza sabuni. 

Utengenezaji wa 
sabuni. 

 

  Katika mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ya Mji wa Kasulu imetenga kiasi cha Tshs. 

124,486,900.00 kwa ajili ya mikopo ya wanawake na vijana. Halmashauri imepanga kutumia 

mikopo ya wanawake na vijana kuimarisha shughuli za viwanda katika mji. Shughuli zenye uelekeo 

wa viwanda zitapewa kipaumbele katika utoaji wa mikopo ili kuongeza shughuli za viwanda. 

ii. Ushawishi kwa wafanyabiashara kuanzisha viwanda katika Halmashauri ya Mji na 

kutangaza fursa kwa kupitia website ‗www.kasulutc.go.tz‘  

Uongozi wa Halmashauri utaendelea kufanya mazungumzo na wafanyabiashara wa ndani na nje 

ya Halmashauri ili kuwashawishi wawekeze katika eneo la viwanda. Vile vile, kwa kutumia 

‗website‘ iliyopo, fursa zilizopo zitatangazwa. 

Halmashauri inazo fursa nyingi zinazoweza kutumika kwa ajili ya uwekezaji baadhi ni kama 

ifuatavyo:-  

 Uwepo wa matunda mengi – nanasi, parachichi, ndizi nk zinazoweza kuruhusu uanzishaji 

wa viwanda vya kusindika matunda 

 Uwepo wa mahindi mengi yanayoweza kuongezewa thamani kwa kusagwa na kuhifadhiwa 

katika vifungashio stahili  kwa ajili ya kuuza unga 

 Uwepo wa mazao mengine kama vile maharage na mihogo ambayo yanaweza 

kuongezewa thamani.  

 Uwepo wa chemchem za maji ambazo zinaruhusu kuanzisha kiwanda cha maji ya kunywa.  

 Uwepo wa miti inayoruhusu uanzishaji wa viwanda vya kutengeneza samani.  

iii. Uandaaji wa michoro kwa ajili ya eneo lililotengwa kwa ajili ya viwanda la Ruhita.  
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6: HALMASHAURI YA WILAYA YA KASULU 

Jedwali Na.1: Takwimu za Miradi ya Viwanda (vidogo/ Vya kati/ Vikubwa) 

Na. Aina ya Kiwanda Idadi Mahali 
unapotekelezwa 
(Wilaya/ Kata) 

Kiasi cha 
ajira zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ Mazao 2 Nyamidaho  Mashine 3 zimemekwa na 
ujenzi wa kiwanda upo hatua 
ya mwishoni ya ukamilishaji 

2. Mafuta - - - - 

3. Mazao ya misitu - - - - 

4. Vifaa vya ujenzi 1 Zeze 104 Ujenzi wa karakana 
unaendelea 

5. Chumvi - - - - 

6. Chokaa 1 Makere  Kiwanda kinazalisha chokaa 

7. Madini mengineyo - - - - 

8. Maji/ vinywaji - - - - 

9. Asali 2 Kagerankanda, 
Rusesa 

130 Kiwanda kinafanya kazi 
kinazalisha Asali, Nta, Mafuta, 
Mishumaa na Wine 

10. Sabuni za miche na 
maji 

3 Zeze, Nyakitonto, 
Makere 

80 Kiwanda kinazalisha sabuni za 
miche na maji 

11. vinginevyo - - - - 
 

 
Jedwali Na.2: Maeneo Yaliyotengwa Kwaajili ya Viwandana Uwekezaji 

Na Jina la 
mahali 
Eneo 
lililoteng
wa 

Ukubwa wa 
eneo 

Aina ya 
viwanda 
vinavyokusudi
wa 

Hali yake 
(limepimwa/ 
halijapimwa) 

Limetengwa 
(taarifa za ulipaji 
fidia 

Maelezo/ 
mkakati 

1. Nyamida
ho 

Hekta 
48,017 

Kiwanda cha 
Sukari na kilimo 
cha miwa 

Limepimwa Halijalipiwa fidia Kumpa eneo 
mwekezaji 
mwengine 
 
Kulilipia fida eneo 
 
Kuliwekea eneo 
miundombinu ya 
umeme, maji na 
barabara. 

2. Mugomb

e 

Ekari 212.5 

(hekta 85) 

 

Viwanda vidogo, 

vya kati na 

vikubwa 

 

Halijapimwa Hakuna fidia Kulipima eneo 

―master plan‖ 

Kuliwekea 

miundombinu ya 
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SIDO 

LIC 

Ekari 50 

Ekari 50 

maji, umeme na 

barabara za 

ndani. 

3. Kigadye Ekari 8,913 Viwanda vya 

nafaka/ mazao 

na kilimo cha 

mazao 

Limepimwa Halina fidia Kufanya ―master 

plan‖ ya eneo 

Kuweka 

miundombinu ya 

barabara, umeme 

na maji 

 

Mkakati wa Halmashauri Kufikia Uchumi wa Viwanda 

i. Kusimamia eneo la uwekezaji wa viwanda vya mazao/ nafaka na kilimo cha mazao ya chakula na 

biashara shamba la Kilimo Kwanza (Shamba 209) lenye ukubwa wa ekari 8,913 ambalo tayari 

limeshapimwa na limeanza kutumika kwa shughuli za kilimo. 

ii. Kusimamia eneo lililotengwa kwaajili ya uwekezaji wa kilimo cha miwa na kiwanda cha sukari 

lililopo chini ya Kituo cha Uwekezaji Nchini (TIC) lenye ukubwa wa hekta 48,017. Ambapo hadi 

sasa Halmashauri imemuandikia barua Katibu Tawala (M) Kigoma yenye 

Kumb.Na.KSDC/L.20/4/296 ya tarehe 14/09/2017 kushauri na kuomba eneo hilo apewe mwekezaji 

mwengine baada ya Kigoma Sugar kushindwa kuliendeleza eneo hilo. 

iii. Kusimamia eneo lililotengwa kwaajili ya uwekezaji wa viwanda vidogo, vya kati na vikubwa lenye 

ukubwa wa hekta 85 (ekari 212.5), ambapo hadi sasa SIDO wametengewa ekari 50 na LIC 

wametengewa ekari 50. Na Halmashauri inaendelea kutafuta utaratibu wa kulipima eneo na 

kuliwekea miundombinu ya maji na umeme 

iv. Kuboresha miundombinu ya umwagiliaji kwaajili ya kuzalisha mazao yatakayotosheleza kwa 

mahitaji ya viwanda kwa kushirikiana na wadau mbali mbali wa maendeleo. 

v. Kufanya manunuzi ya matrekta, mashine na vifaa vya kisasa kwaajili ya uzalishaji mkubwa wa 

mazao yatakayotumika kwenye viwanda kwa kushirikiana na wadau mbali mbali wa maendeleo. 

vi. Kufanya matengenezo ya miundombinu ya barabara, maji na umeme kwa kushirikiana na serikali 

kuu na wadau mbali mbali wa maendeleo ili kuboresha miundombinu ya ujenzi wa viwanda. 

vii. Kuendeleza ujenzi wa chuo cha ufundi cha Nyamidahi VTC kwa kushirikiana na serikali kuu na 

wadau mbali mbali wa maendeleo kwaajili ya kupata vijana/ watu wenye ujuzi katika sekta ya 

viwanda. 
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                                  HALMASHAURI YA WILAYA KAKONKO 
 
TAARIFA YA TAKWIMU ZA  VIWANDA NA MIKAKA YA KUJENGA UCHUMI WA VIWANDA 
 

Jedwali Na. 1 : Takwimu za Miradi ya Viwanda (Vidogo/vya Kati/vikubwa) 

N
a. 

Aina ya 
Kiwanda 

Idad
i 

Mahali unapotelekezwa 
(Wilaya/Kata) 

Kiasi cha ajira 
zinazotarajiwa/zilizopo 

Hatua iliyofikiwa 

1. Nafaka/ 
Mazao 

1 Kata ya Kakonko mjini Ajira za kudummu 16, na 
ajira za muda 34 jumla 
ajra 50 

Kiwanda kiko 
kwenye hatua ya 
ukamillishaji wa 
ufungaji Mashine. 
Uzalishaji 
unatarajiwa 
kuanza muda 
wowote. 

2. Mafuta 1 Kata ya Kakonko Mjini  Ajira watu 5 Kiwanda 
kinazalisha 
Mafuta ya Alizeti 
tangu mwaka 
2013 

3. Mazao ya 
Misitu 

1 
 
 
 
 
 
 
10 

Kata ya Kakonko Mjini 
 
 
 
 
 
 
Katika kata za 
Kakonko,Nyabibuye ,  
Kaasnda 

Ajira za kudumu hakuna, 
kazi zote zinafanywa kwa 
ushirikiano wa 
wanakikundi/wanachama  
wapatao 120 
 
 
5@kiwanda watu ajira 50 

Kiwanda 
kinachakata asali 
na Mazao yake 
 

 

 

Viwanda hivi 

vidogo vinafanya 

kazi ya Kuzalisha 

Samani 

mbalimbali kama 

vile Milano, Meza 

Viti, Vitanda, 

kabati kwa 

matumizi 

mbalimbali za 

ofisini na 
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majumbani 

4. Vifaa vya 
Ujenzi 

- Hakuna Hakuna  - 

5. Chumvi - Hakuna  Hakuna  - 

6. Chokaa      

7. Madini 
mengineyo 

1 Kuna shughuli za 
uchimbaji mdogo 
unaendelea katika kata 
za Nyamtukuza, 
Muhange na kiga  

-Kuna ajira za watu 21 
ambao ndiyo 
wanaotambulika kwa 
mujibu wa ofisi za Madini 
Mkoa kuwa na Leseni za  
uchimbaji wa Madini aina 
ya Dhahabu katika 
maeneo tajwa  

Shughuli 
zinaendelea kwa 
kutumia dhana 
duni 

8. Maji/ 
Vinywaji 

 Hakuna  Hakuna  

9. Vinginevyo: 

 Vifungashi
o 

 Hakuna  Hakuna   

 Mikate 1 Kata ya Kakonko Mjini 03 Kinazalisha 
mikate 

 Viwanda 
vya 
kushon
a 
nguo/m
afundi 
chereh
ani 

6 Kata za Kakonko mjini, 
Kasanda na Kiziguzigu 

5@kiwanda sawa na ajira 
ya watu 30 

 Vikundi  vidogo 
vya watu kuanzia 
5 na kuendelea 
vimejiunga 
pamoja na 
kufanya kazi za 
ufundi wa 
ushonaji 

 
Jedwali Na. 2: Maeneo Yaliyotengwa Kwa ajili ya Viwandana Uwekezaji 

Na. Jina la 
Eneo 
lililotengwa 

Ukubwa wa 
eneo/ Aina ya 
viwanda 
vinavyokusudiwa 

Hali yake 
(Limepimwa/halijapimw
a/ 
taarifa za ulipaji fidia) 

Maelezo/Mkakati 

1 Ibuga 
Industrial 
area 

Eneo la ekari 30 
ambapo viwanda 
vikubwa na vya 
kati vinatarajiwa 
kujengwa. 

Upimaji wa awali 
umefanyika yaani 
Demacation 
umefanyika. 
 

Halmashauri ya Wilaya Kakonko 
imeweka kwenye bajeti ya 
2017/2018 gharama za kulipa fidia. 
Aidha Mradi wa kuboresha 
Mazingira ya Biashara na uwekezaji 
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2 SIDO Ekari 20 
zimetengwa  kwa 
ajili ya viwanda 
vidogo 

 
Eneo linahitaji fidia  
 

(LIC) imeonesha nia ya kusaidia 
upimaji wa eneo hilo baada ya 
Halmashauri kulipa fidia.  

  
Mkakati wa Halmashauri katika kufikia Uchumi na Viwanda 

 Kuendelea kuhamasisha wananchi juu ya uwepo wa fursa uanzishwaji wa viwanda 

vidogo hasa vya kusindika Mazao wanayoyazalisha katika maeneo yao 

 Kuboresha Mazingira ya Biashara na uwekezaji, hasa kuhakikisha kuwa maeneo 

yaliyotengwa yanafikika kiurahisi na muda wowote. Aidha  kuhakikisha uwepo wa 

huduma za kijamii zile muhimu kama umeme na maji vitu ambavyo ni muhimu 

katika kiwanda vinakuwepo. 

 Kushirikiana na wadau wa Biashara kama vile TANTRADE kutangaza fursa za 

uwekezaji zilizopo katika Wilaya ya Kakonko ndani na nje ya nchi. 

 Halmashauli kuendelea kutangaza fursa zilizopo kupita majarida, vyombo vya 

habari kama Redio na Tovuti ya Halmashauri. 
 

MIPANGO YA BAADAYE KWA YA WILAYA YA KAKONKO KUHAKIKISHA INATEKELEZA KAULI 
MBIO YA KUFIKIA UCHUMI WA VIWANDA 
 

 Katika kutekeleza agizo la Mh.Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhakikisha nchi 
inafikia uchumi wa Viwanda, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko imejiwekea mikakati ifuatayo 
 

1. Kupitia idara ya kilimo, ushirika na umwagiliaji imepanga kuendelea kutoa elimu ya kwa 
wakulima katika Wilaya nzima ili kuongeza uzalishaji wa Mazao ya Biashara  ambayo 
yatatumika kama malighafi za kuendesha viwanda vilivyopo na vile vinavyotarajiwa 
kuanzishwa, Mazao ambayo yanatarjiwa kuongeza uzalishaji ni pamaoja na: 

a. a.)Pamba  
b. b.) Kahawa 
c. c.) Alizeti 
d. d.) Muhogo zao hutomika kama zao la Biashara na Chakula 
e. e.) Mpunga/chakula na Biashara 

2. Kuendelea kushirikiana na SIDO katika swala zima la utoaji wa elimu ya usindikaji kwa 
kutumia zana rahisi  zinazopatikana SIDO. 

 

3. Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na Serikali pamoja na wadau wa maendeleo 
kuhakikisha kuwa, fidia inalipwa kwa eneo lililtengwa kwa ajili hiyo        

 

4. Kwa kushirikiana na serikali, kuhakikisha kuwa Uchimbaji wa madini unaoendelea 

unarasimishwa ili kuongeza idadi ya Viwanda katika Wilaya lakini pia kuleta tija kwa 

Halmashauri na kwa Serikali. 
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HALMASHAURI YA WILAYA UVINZA. 

Jedwali Na.1: Takwimu za Miradi ya Viwanda(Vidogo/vya Kati/Vikubwa). 

NA Aina ya Kiwanda. Idadi Mahali unapotekelezwa 
(Wilaya/Kata). 

Kiasi cha ajira  
zinzohitajika/zi
lizopo. 

Hatua 
iliyofikiwa. 

1 Nafaka/mazao. 0 0 0 0 

2 Mafuta 04 Ilagala. 20 Vinaendelea. 

3 Mazao ya misitu. 02 Uvinza. 20 Vinaendelea. 

4 Vifaa vya ujenzi 0 0 0 0 

5 Chumvi 04 Uvinza. 61 Vinafanya kazi. 

6 Chokaa 08 Kazuramimba/Mwamila. 50 Vinaendelea. 

7 Madini/mengineyo 0 0 0 Tafiti za kina 
zinafanyika. 

8 Maji na Vinywaji 0 0 0 0 

9 Vinginevyo 0 0 0 0 

       

Jedwali Na.2: MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA VIWANDA.  

NA Jina la 
eneo 
liliotengwa 

Ukubwa wa eneo/aina 
ya viwanda 
vinavyokusudiwa 

Hali yake 
(limepimwa/halijapimwa/taa
rifa za ulipaji fidia) 

maelezo/mkakati 

1. Lugufu. Ekari  53 Halijapimwa. Mchoro umetoka na 
upimaji utafanyika. 

2. Ilunde. Ekari  500 Halijapimwa Litapimwa wakati wa 
zoezi la upimaji vitalu 
vya mifugo. 

3. Mto 
malagarasi. 

Ekari  12,500 Halijapimwa Mwekezaji akipatikana 
na akalipa fidia 
litapimwa. 

 

MKAKATI WA HALMASHAURI KATIKA KUFIKIA UCHUMI WA VIWANDA. 

  Halmashauri imetenga kiasi cha Ekari 13,053 kwa ajili ya Viwanda na shughuli za 

Uwekezaji. 

  Wananchi pamoja na Wanasiasa wakubali kuruhusu wawekazaji katika maeneo yao. 

 Kuboresha miundo mbinu katika maeneo ya Uwekezaji mfano Umeme, Maji na Biashsara. 

  Kuendelea kuhamasisha Wananchi/Wakulima kulima mazao ya chakula na Biashara. 

 Kufanya utafiti wa Takwimu halisi wa malighafi za kulisha viwanda mfano Maziwa, 

Mafuta,Madini pamoja na mazao ya nafaka. 


