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FURSA ZA UWEKEZAJI ZILIZOKO KATIKA MKOA WA KIGOMA

Mkoa wa Kigoma ni miongoni mwa Mikoa ya Tanzania bara yenye fursa nyingi sana za uwekezaji. Aidha,
jiografia ya Mkoa wa Kigoma inaufanya kuwa Mkoa wa kimkakati katika kuvutia uwekezaji na maendeleo
ya biashara za ndani na za kimataifa kutokana na kupakana na Nchi jirani za Burundi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo na Zambia. Mkoa umezungukwa na Ziwa Tanganyika pia unaunganishwa na
Mikoa ya Tabora, Shinyanga, Singida, Dodoma, Morogoro, Pwani na Dar es salaam kwa Reli ya Kati. Ziwa
Tanganyika na Reli ya Kati ni fursa ya usafirishaji rahisi na nafuu wa bidhaa, malighafi na watu. Aidha,
jiografia ya Mkoa pamoja na miundombinu iliyopo ni kuchochea cha maendeleo ya viwanda na biashara
kutoka ndani na nje ya Mkoa na Nchi za Maziwa Makuu.

Mkoa unapata mvua za kutosha kuanzia 600mm hadi 1200mm kwa mwaka na unayo ardhi ya kutosha
yenye rutuba inayofaa kwa kilimo ambapo hekta 776,21sawa na 42.3% ya eneo linalofaa kwa kilimo
hazijatumika. Kiasi hicho cha ardhi yenye rutuba ni fursa kwa uwekezaji wa kilimo cha mazao mbalimbali
ya chakula na biashara na vitalu vya mifugo ufugaji wa mifugo. Uwepo wa mito ya asili na maporomoko ya
maji, madini mbalimbali (Chuma, makaa ya mawe, chunvi, chokaa, shaba, dhahabu, almasi na chuma) ni
fursa kwa uwekezaji katika tafiti na uchimbaji na uchakataji wa madini.

Mpango wa serikali wa kuufungua Mkoa wa Kigoma kwa kutekeleza miradi kama vile upanuzi wa uwanja
wa Ndege wa Kigoma, Uboreshaji wa Reli ya Kati kwa kiwango cha “standard gauge” upanuzi wa Bandari
na ujenzi wa Barabara za Kidahwe-Nyakanazi na Uvinza-Tabora kwa kiwango cha rami utachochea zaidi
uwekezaji katika Mkoa wa Kigoma. Hivyo Mkoa unakaribisha Wawekezaji kuchangamkia fursa adimu za
uwekezaji katika Mkoa wa Kigoma. Baadhi ya fursa za uwekezaji zimeanishwa kisekta kama ifuatavyo;

Sekta ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi

Kilimo

Kilimo cha michikichi kwa ajili ya mawese ni fursa ya kuanzisha kiwanda cha kuchakata matunda ya
michikichi ambayo hutupatia mafuta ya mawese na bidhaa zingine kama vile sabuni. Michikichi ni mimea
ambayo hutoa matunda na kisha hukamuliwa na kutoa mafuta ya mawese ambayo hupatikana kwa wingi
Mkoani Kigoma. Katika Mkoa wa Kigoma michikichi hupandwa sana katika maeneo ya Bubango Kigoma
mjini, Kakonko, Kamala, and Mahembe.Pia wilaya za Kibondo, Kasulu na Uvinza kuna zaidi ya hekta
200,000 za ardhi zinazofaa kwa zao la michikichi. Kwa sasa uzalishaji ni wastani wa tani 30,010 ya
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matunda ya mchikichi kwa mwaka. Wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza kwenye kilimo cha kisasa cha
michikichi na uchakataji wa matunda ya michikichi.

Kilimo cha zao la michikichi katika Mkoa wa Kigoma

Kilimo cha zao la muhogo
Ustawi wa zao la Muhogo ni fursa kwa kupanua kilimo cha zao la muhogo na uanzishaji wa kiwanda cha
kuchakata mazao ya kilimo kama muhogo. Zao la muhogo ni zao ambalo hutupatia bidhaa ya unga kwa
ajili ya chakula na unga wake hutumika sana maeneo mbalimbali ya Tanzania. Katika Mkoa wa Kigoma
maeneo yanayolima zao la muhogo kwa wingini Mahembe, Kazuramimba na Kidahwe, Kibondo, Kasulu,
Buhigwe, Uvinza na Kakonko, sehemu hizo zina idadi kubwa ya wakulima wa zao hilo la muhogo na katika
sehemu hizo miundo mbinu ya barabara, maji, huduma ya umeme zinaimarishwa. Sehemu kubwa ya
muhogo ghafi (Makopa) unaozalishwa inauzwa nchi jirani ya Burundi. Kwa takwimu za mwaka 2015, eneo
linalolimwa muhogo katika Mkoa kwa sasa ni hekta 126,933 na wastani wa uzalishaji kwa mwaka ni tani
545,922.

Kilimo cha zao la Muhogo Mkoani Kigoma
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Kilimo cha zao la pamba

Ustawi wa kilimo cha Pamba ni fursa kwa kupanua kilimo cha pamba na uanzishaji wa kiwanda cha nguo.
Mkoa wa Kigoma katika Wilaya ya Kakonko na Kibondo vijiji ishirini vimetambulika kuwa na uzalishaji wa
pamba kwa eneo zaidi ya hekta 230 kwa kakonko na hekta 14,000 kwa Wilaya ya Kibondo. Kwa sasa
wastani wa paamba inayozalishwa katika Mkoa ni tani 93 kwa mwaka na eneo linalotumika kwa kilimo cha
pamba linakadiriliwa kuwa hekta 66. Miundombinu ya barabara, maji, bandari na kiwanja cha Ndege katika
Mkoa vinapatikana.

Kilimo cha zao la Pamba MKoani Kigoma

Uwepo wa uzalishaji mkubwa wa matunda ya aina mbalimbali ni fursa kwa uanzishaji wa kiwanda cha
kusindika matunda. Mkoa wa Kigoma katika maeneo yake ya Wilaya za Kasulu, Buhigwe, Kibondo kuna
zaidi ya hekta 1,350 zinazofaa kwa uzalishaji wa matunda.

Miongoni mwa matunda mbalimbali yanayozalishwa kwa wingi Mkoani Kigoma

Kilimo cha zao la Kahawa
Usitawi wa zao la kahawa ni fursa kwa uanzishaji wa kiwanda cha kubangua na kusindika Kahawa. Aidha,
zao la kahawa katika Mkoa linalimwa sana katika maeneo ya mnanila na Manyovu wilayani Buhigwe na
Kalinzi Wilaya ni Kigoma ambapo zao hili linastawi kwa wingi. Kakonko kuna hekta 89 zinazofaa kwa kilimo
cha kahawa. Kwa sasa jumla ya tan 12,409 zinazalishwa kwa mwaka ambapo eneo linlotumika
linakadiriwa kuwa hekta 13,956. Maeneo yanayofaa kwa kilimo cha kahawa mengi yako Wilaya za
Buhigwe, Kigoma, Kasulu na Kibondo na Kakonko.
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Zao la Kahawa aina ya Arabica linalostawi kwa wingi Mkoani Kigoma

Aidha Halmashauri ya Uvinza kwa kushirikiana na TACRI-TANZANIA COFFEE RESEARCH INSTITUTE (Taasisi ya
utafiti ya kahawa) ilifanya utafiti wa udongo ili kubaini kwa uhakika eneo linalofaa kwa kahawa. Utafiti ulionyesha
kuwa maeneo yanayofaa ni mengi hivyo bado kuna fursa kubwa ya kuwekeza katika zao hilo.

Kilimo cha zao la Mpunga
Mkoa una Hekta 50,952 zinazofaa kwa kilimo cha Mpunga na mazao mbalimbali yanayofaa kilimo cha
umwagiliaji. Kwasasa ni Hekta 8,219.5 tu sawa na 16% ndizo zinazotumika. Hivyo 84% ya eneo linalofaa
kwa kilimo cha umwagiliaji ambalo halijatumika ni fursa kwa uwekezaji wa kilimo cha umwagiliaji na kilimo
cha zao la mpunga.

Kilimo cha zao la mpunga Mkoani Kigoma

Kilimo cha zao la Miwa
Mkoa unayo ardhi yenye ukubwa wa takribani hekta 200,000 zinazofaa kwa uwekezaji wa kilimo cha zao la
miwa, Wilaya ya Kibondo imetenga hekta 471 kwa ajili ya uzalishaji na usindikaji wa zao la miwa.Wilaya ya
Kasulu ina zaidi ya hekta 100,000 zinazofaa kwa uwekezaji huo

Mifugo

Mkoa una zaidi ya Hekta 200,000 za malisho ya mifugo na kati ya hizo, hekta 80,640 za malisho ya mifugo
zipo Wilaya ya Kakonko. Aidha, hali ya hewa katika Mkoa inaruhusu ufugaji wa aina mbalimbali za mifugo.
Kwa takwimu za mwaka 2015 Mkoa wa Kigoma katika Wilaya zake za Kibondo, Uvinza na Kasulu ulikuwa
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ng’ombe 586,686, mbuzi 595,104 na kondoo 103,346. Hivyo uwepo wa malisho na idadi kubwa ya mifugo
ni fursa kwa uanzishaji wa kiwanda cha nyama, ngozi na maziwa. Aidha, Mkoa una zaidi ya hekta 1,000
zinazofaa kwa uwekezaji katika sekta ya mifugo ambapo Wilaya ya Kakonko ina hekta 806 zinazofaa kwa
uwekezaji husika ambapo ujenzi wa machinjio ya kisasa (Abbatoir) na ujenzi wa kiwanda cha kusindika
ngozi/ utengenezaji wa bidhaa za ngozi na usindikaji wa nyama na mazao mengine ya mifugo unaweza
kufanyika. Halmashauri ya Mji wa Kasulu ina hekta 12 kwa ajili ya ujenzi wa mnada wa kisasa wa mifugo na ujenzi

wa kiwanda cha kusingika ngozi na mazao mengine ya mifugo.

Maeneo ya malisho ya mifugo na ng’ombe wakiwa malishoni Wilayani Kasaulu

Uvuvi

Uwepo wa Ziwa Tanganyika na mito mbalimbali ni fursa kwa uanzishaji wa kiwanda cha kusindika
mazao ya samaki. Mkoa wa Kigoma una eneo la kilomita za mraba 8,552 ambalo lina maji ya nayofaa kwa
shughuli za uvuvi. Pia ziwa Tanganyika lina aina mbalimbali za samaki kama vile migebuka, sangara, nonzi,
ngege na dagaa wazuri ambao hupatikana ziwa hilo tu. Ziwa hilo huzalisha wastani wa tani 45,000 mpaka
65,000 za samaki kwa mwaka. Kwa sasa “post-harvesting loss” ni 15% hivyo uwekezaji katika technolojia
ya kuchakata mazao ya samaki ni mwafaka sana katika Mkoa. Aidha, ipo fursa pia ya kuwekeza katika
ufugaji wa Samaki ambapo Wilaya ya Kigoma ina takribani hekta 25,000 zinazohusisha bonde la mto malagarasi
na mto Lumpungu linalofaa kwa uwekezaji wa mabwawa ya ufugaji wa samaki.

Ziwa Tanganyika
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Sekta ya Utalii na Maliasili

Utalii

Uwepo wa hifadhi ya milima ya Mahale na misitu ya Gombe yenye Sokwe adimu (Well researched
Chimpanzee), hifadhi ya wanyama ya Muyowosi, njia ya biashara ya watumwa (Kigoma-Bagamoyo slave
trade route), Makumbusho ya Dkt. Livingstone na Stanley, Ziwa Tanganyika, Meli ya Mv Lihemba, Hotel za
Kitalii (Lake Tanganyika Beach Hotel, Hill Top Hotel na Green View Hotel) ni fursa kwa uwekezaji wa Kitalii
hasa katika Hoteli za Kitalii, Kampuni za kuongoza watalii, Kituo cha utalii, beach za kisasa na usafiri wa
haraka wa majini (Fast farries)

Sokwe katika Hifadhi ya Taifa ya Gombe Mkoani Kigoma

Misitu ya asili

Uwepo wa Misitu ya asili ni fursa kwa uanzishaji wa viwanda vya kutengeneza samani za kisasa na
bidhaa nyingine muhimu zitokanazo na mazao ya mistu. Aidha, Mkoa wa Kigoma una misitu inayopatikana
maeneo mbalimbali ya wilaya zake. Mkoa una maeneo makubwa ya misitu iliyohifadhiwa na ile
isiyohifadhiwa. Kuna jumla ya misitu 11 iliyohifadhiwa kisheria yenye hekta 836,736.8 (Kasulu – hekta
236,175.8; Kibondo – hekta 514,633.5; Kakonko hekta 658.08 na Uvinza – hekta 85,927.5). Misitu ambayo
haijahifadhiwa inakadiriwa kufikia hekta 1,100,000.

Uwepo wa eneo lenye misitu (miti) aina ya Miombo ambayo ni rafiki wa ustawi wa nyuki. Kuna fursa
ya uanzishaji kiwanda cha kuchakata mazao ya nyuki. Mkoa wa Kigoma una eneo lenye ukubwa wa zaidi
ya hekta 68,764.4 linalofaa ufugaji wa nyuki lililopo Wilaya za Kibondo, Uvinza na Kasulu. Aidha, Mkoa wa

Kigoma ni miongoni mwa mikoa maarufu kwa ufugaji wa nyuki nchini Tanzania. Hali hii inatokana na uwepo wa aina
nyingi za mimea na misitu ya asili ya miombo inayotoa aina nyingi za maua ambayo ni kivutio kikubwa kwa nyuki.
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Kwa sasa Mkoa una mizinga ya kisasa 6,521 na ya asili 114,825. Kwasasa uzalishaji wa asali ni wastani wa tani 472
na uzalishaji wa nta ni wastani wa tani 17 mwaka.

Mizinga ya kisasa katika kijiji cha Basanza-Uvinza na Mzinga wa asili katika kijiji cha Mwamila-Uvinza

Madini

Kuna aina mbalimbali za Madini katika Mkoa, madini haya ni fursa kwa uanzishaji wa migodi na viwanda
vya kuchakata madini. Mkoa wa Kigoma una hazina kubwa ya madini ya mchanga, chuma, dhahabu,
shaba, makaa ya mawe, chokaa. Madini haya yanapatikana katika maeneo mbalimbali ya Wilaya za
Kibondo, Kasulu, Uvinza kama vile bulonge Kisangani na nyantole. Wilaya ya Kibondo kuna madini ya
chokaa katika Kijiji cha Kitahana, Red Garnet na Rhodolite katika Kijiji cha Kumshindwi na dhahabu katika
Kijiji cha Kumhasha; Uwekezaji katika shughuli za utafiti, uchimbaji na usafishaji wa dhahabu, Chokaa, Red
Garnet na Rhodolite unakaribishwa Mkoani Kigoma.

Shaba Dhahabu Makaa ya mawe

Sekta ya Elimu
Mkoa pia unayo maeneo ya kutosha kwa ajili ya uanzishwaji wa vyuo vikuu, vyuo vya Ualimu,Vyuo vya ufundi,
uanzishwaji wa sekondari za kidato cha sita na hosteli za shule za sekondari katika Halmashauri zake.
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Sekta ya Afya
Iko fursa ya kuwekeza katika miundombinu na utoaji wa huduma za afya katika Mkoa na Halmashauri zilizopo katika
Mkoa ambapo Wilaya ya Kankonko ina vijiji 22 ambavyo havina zahanati za serikali na tayari ekari 44 zimetengwa
kwa uwekezaji huo. Vile vile kuna Kata 10 ambazo hazina vituo vya afya ambapo ekari 30 zipo tayari kwa
uwekezazi huo.

Sekta ya Viwanda na Biashara

Shabaha ya Mkoa wa Kigoma ni kuvutia Wawekezaji kwa ajili ya maendeleo yaViwanda na Biashara ili
kuongeza kasi ya ukuzaji wa uchumi wa Mkoa wa Kigoma na kuchangia kukuza pato la Taifa ambapo kwa
minajili ya kufanikisha shabaha hiyo, Mkoa umeshandaa eneo maalumu la Kiuchumi (KiSEZ) lenye ukubwa
wa hekta 20,000 na kufanikiwa kupima na kuandaa Mpango Kabambe(Master Plan) wa eneo husika na
michoro mbalimbali katika eneo lenye ukubwa wa hekta 691 na kupima viwanja 401 ambavyo vipo tayari
kwa uwekezaji wa Viwanda, Elimu, biashara, kilimo, Michezo, Makazi n.k. kama inavyoonekana katika
mchoro wa Mpango kabambe wa matumizi ya ardhi hiyo. Pia wilay ya Uvinza ina viwanja 553 vilivyopimwa
viko tayari kwa uwekezaji wa ujenzi wa nyumba za makazi na biashara, pia kuna hekta 22.44 kwa ajili ya
eneo la viwanda vidogo vidogo, vya kati na vikubwa.

MPANGO KABAMBE WA KIGOMA SPECIAL ECONOMIC ZONE

Mkoa unawakaribisha Wawekezaji wa ndani na nje kuja kuwekeza katika Mkoa wa Kigoma katika sekta
mbalimbali kama vile kilimo, usafiri wa majini, Elimu, Afya, Madini, Utalii, Uvuvi, Viwanda na Biashara.


