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MPANGILIO 
                       

 Utangulizi. 

 Utekelezaji kwa mwaka 2016/2017 na Hali ya Chakula. 

 Changamoto zinazokabili usalama wa chakula. 

 Mkakati wa kupambana na changamoto. 

 Upatikanaji wa Pembejeo mwaka 2016/2017. 

 Maandalizi ya msimu wa 2017/2018. 

 

 



Utangulizi 

 Sekta ya Kilimo inatoa ajira  kwa zaidi ya 80% 

ya wakazi wa Mkoa wa Kigoma. 

  

 Mkoa unakadiriwa kuwa na eneo la hekta 

2,668,630 linalofaa kwa kilimo. 

 

 Kwa sasa eneo linalotumika kwa kilimo ni 

takriban hekta 896,895 tu, sawa na 34% ya eneo 

linalofaa kwa Kilimo. 



Utekelezaji kwa mwaka 2016/2017 na 

Hali ya Chakula 

 Katika msimu wa mwaka 2016/2017 eneo lililotengwa 

kwa ajili ya mazao ya chakula na biashara ni hekta 

847,797: 

 Mazao ya chakula: hekta 756,556 zilizotarajiwa kuzalisha tani 1,700,988 za 

mazao mbalimbali ya chakula 

 Mazao ya biashara: hekta 91,241 ambazo zilitarajiwa  kuzalisha tani 132,239. 

 Tathmini iliyofanywa mwishoni mwa mwezi Mei 2017 ilibaini kuwa: 

 Kwa upande wa mazao ya chakula eneo lililolimwa ni hekta 632,200 na 

kuzalisha tani 1,506,452.80  sawa na 88% ya lengo la uzalishaji 

 Kwa upande wa mazao makuu ya biashara kwa maana ya pamba, tumbaku, 

kahawa na miwa, eneo lililolimwa ni hekta 27,305 na kuzalisha tani 49,162 

sawa na 37% ya lengo. 



Utekelezaji  

................. 
 Jedwali Na. 2 Hali ya upatikanaji Chakula Kigoma 

HALMASHAURI/WI

LAYA. 

 

UZALISHAJI (TANI) 

 

IDADI YA WATU 

 

MAHITAJI (TANI) 

 

ZIADA/PUNGUFU 

(TANI) 

 

Kigoma DC 149,534.30 240,528 54,870.45 94,663.85 

Buhigwe DC 163,975.00 289,160 65,964.63 98,010.38 

Uvinza DC 416,649.00 436,158 99,498.54 317,150.46 

Kasulu  Dc 358,626.00 484,083 110,431.43 248,194.57 

Kasulu TC 137,230 236,751 54,008.82 83,221.18 

Kigoma/Ujiji 

MC 17,558.90 244,953 55,879.90 -38,321.00 

Kakonko DC 121,049.65 190,492 43,455.99 77,593.66 

Kibondo DC 141,829.95 297,106 67,777.31 74,052.64 

JUMLA 1,506,452.80 2,419,231 551,887.07 954,565.73 



Changamoto katika usalama wa 

chakula na mikakati 

Changamoto: 

 Uvushaji wa chakula kiholela hususani muhogo kwenda nje ya nchi (Burundi 

na DRC) kwa kutumia njia zisizo rasmi  

 Upungufu wa maghala kwa ajili ya kuhifadhia mazao pindi yanapovunwa. 

 

Mikakati: 

 Kuendelea kuelimisha wananchi kuhakikisha wanahifadhi chakula cha kutosha 

mara baada ya mavuno 

 Kutotumia vibaya chakula kilichopatikana kwa msimu 2016/2017 hususani 

katika sherehe na kutengenezea pombe za kienyeji 

 Kuhimiza maandalizi ya mashamba mapema ili mvua zinaponyesha ziwe za 

kupandia na siyo za kuandaa mashamba na kulima 

 



Mkakati wa kupambana na changamoto……………. 

 Angalau kila kaya kupanda eka 2 za zao la muhogo. 

 Kupanda mazao ya muda mfupi (mfano, kunde, maharage, mahindi ya 

muda mfupi). 

 Kupanda mazao yanayostahimili ukame mfano mtama, muhogo, kunde na 

viazi vikuu. 

 Kuhamasisha kilimo cha umwagiliaji kwa kutumia maji ya mito iliyopo na 

kuvuna maji ya mvua. 

 Kuhamasisha na kuimarisha ufugaji wa kuku, bata, samaki na nyuki ili 

wakulima waweze kuuza na kujinunulia chakula na kujipatia kitoweo. 

 Kujenga maghala zaidi na kuboresha yaliyopo ili kuwezesha uhifadhi wa 

chakula cha kutosha na cha uhakika. 

 Kudhibiti utoroshaji wa chakula kwenda nje ya nchi kwa kusimamia 

maelekezo kutoka Wizara ya Kilimo. 

 



 

Upatikanaji wa Pembejeo za Ruzuku 

na Changamoto, mwaka 2016/2017 

 
 

 

 

 

 

Hali ya upatikanaji: 

 Msimu wa mwaka 2016/2017 Mkoa wa Kigoma ulipatiwa 

mgawo wa tani 900 za pembejeo ya ruzuku ambayo ni mbolea 

ya kukuzia mahindi na mpunga. 

 Mgawanyo wa mbolea kwenye Halmashauri ni kama 

ilivyooneshwa kwenye jedwali Na. 2. 

 

Changamoto: 

 Mbolea kuchelewa kuwafikia wakulima na kukuta tayari 

mazao yameshaota hivyo kupunguza uhitaji. 

 Baadhi ya Mawakala kutokuwa na uwezo wa kusambaza 

pembejeo kikamilifu. 

 Baadhi ya wakulima kutokuwa na fedha za kuweza kununulia 

pembejeo 

 



Upatikanaji wa Pembejeo za ruzuku na 

Changamoto, mwaka 2016/2017……. 

 Jedwali Na. 2 linaonyesha mgawo wa pembejeo 2016/2017. 

HALMASHAURI/WILAYA 

 

MGAO (TANI) 

 

KIASI KILICHOTUMIKA (TANI) 

 

KIASI KILICHOBAKI (TANI) 

 

KIGOMA 90 90 0 

UVINZA 190 110.1 79.9 

BUHIGWE 86 86 0 

KASULU DC 214 185 29 

KASULU TC 45 45 0 

KAKONKO 90 90 0 

KIBONDO 158 158 0 

KIGOMA/UJIJI 27 27 0 

JUMLA 900 791.1 108.9 



Maandalizi ya msimu wa Kilimo 

2017/2018 

 Msimu wa Kilimo Mkoa wa Kigoma tayari umeshaanza: 

 Halmashauri zote zimeshaelekezwa kuwahimiza wakulima kufanya maandalizi 

ya mwisho.  

 Maandalizi yote muhimu yanayotakiwa kukamilishwa ni pamoja na kusafisha 

mashamba ikiwa ni pamoja na kuyalima ili mvua zitakaponyesha waanze 

kupanda badala ya kuanza matayarisho. 

 Upatikanaji wa Pembejeo za Ruzuku mwaka 2017/2018: 

 Serikali kupitia Wizara ya Kilimo, imebadili utaratibu wa utoaji wa pembejeo 

za kilimo ambapo Kanuni za mbolea za mwaka 2011 zimefanyiwa marekebisho 

kupitia The Fertilizer (Amendment) Regulations, 2017   

 Marekebisho hayo ya Kanuni yanaelekeza kudhibitiwa kwa bei ya mbolea na 

kutoa bei elekezi 

 Mamlaka ya Udhibiti wa mbolea Tanzania tayari imeshatangaza bei elekezi kwa 

mbolea za kupandia (DAP) na kukuzia (UREA), ambapo maelekezo ya ndani 

zaidi yapo kwenye mwongozo uliotolewa tarehe 7 Septemba ,2017 na Wizara ya 

Kilimo 

 

 


