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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS ANDENGENYE WAKATI UZINDUZI WA 
MNARA WA TTCL WILAYA YA BUHIGWE NA MAENEO JIRANI WILAYANI 

BUHIGWE 
14 DISEMBA, 2021. 

=============================== 
UTANGULIZI 

Mhe. Dkt. Philip Isdory Mpango- Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Mhe. Dkt. Ashatu Kachwamba Kijaji- Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia 

ya Habari 

Mhe. Dkt. Zainab Chaula- Katibu Mkuu- Wazara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari. 

Ndg. Waziri Kindamba -Mkurugenzi Mtendaji wa TTCL 

Ndg. Richard Malulu Mayongela- Mjumbe wa Bodi ya TCCL 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

Mhe. Makamu wa Rais 

Naomba niwatambulishe kwako  

Ndg. Amandus Nzamba –Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi Mkoa 

Rashid Kassim Mchatta-Katibu Tawla wa Mkoa 

Kamati ya Ulinzi ya Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya 

Waheshimiwa Wabunge wa Mkoa wa Kigoma Mliopo. 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Viongozi wa Dini  

Viongozi wa Vyama vya Siasa 

Wananchi wote waliopo katika tukio hili 

Waandishi wa Habari 
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Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa 

kutujalia afya ya kuweza kujumuika hapa leo. Nikushuru wewe Mhe. Maku wa 

Rais kwa kuja kutuzindulia mnara huu wa mawasiliano katika Wilaya ya Buhigwe 

na maeneo jirani. Shukrani zangu za dhati kwa Shirika la Mawasiliano Tanzania 

TTCL kwa kushirikiana na Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF)  kwa hatua 

ya kuboresha Mawasiliano hapa Wilaya ya Buhigwe na maeneo jirani. Aidha; 

napenda niwakaribishe wageni wotee wanaotoka nje ya Mkoa huu KARIBUNI 

SANA. 

 

Mhe. Makamu wa Rais 

Mkoa wa Kigoma upo shwari, wananchi wanaendele na shughuli za maendeleo za 

kila siku. 

Kwa upande wa shughuli za Serikali tunaendele kusimamia shughuli za 

maendeleo. Mkoa ulipokea zaidi ya Bilioni 15 kutoka mpango wa maendeleo kwa 

ustawi wa taifa na mapambano dhidi ya uviko-19. Shughuli za usimamizi wa 

miradi mbalimbali ya maendelo zinaendeleo ikiwemo ukamilishaji wa 

miundombinu ya madarasa 638 (ambapo Vyumbna vya madarasa 86 katika shule 

shikizi, madarasa 550 shule za sekondari na mabweni 02 katika shule za Watoto 

wenye mahitaji maalum). 
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Mhe. Makamu wa Rais 

Aidha, Mkoa wa Kigoma umepokea fedha nje ya bajeti yake Zaidi ya Bilion 19 kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo. 

Tunaomba utufikishie shukrani zetu za dhati kwa  Mhe. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jmhuri ya Muungano wa Tanzania kwa nia yake ya dhati ya tuletea fedha 

za maendeleo na kuendelea kuufungua Mkoa wetu wa Kigoma. 

Mhe. Makamu wa Rais 

Kwa tukio hili la leo napenda kwa niaba ya wananchi wa Mkoa wa Kigoma 

kuishukuru Serikali kwa kuondoa changamoto ya muda mrefu ya mawasiliano ya 

simu katika Wilaya ya Buhigwe na maeneo jirani. 

Mkoa wa Kigoma umekuwa nachangamoto ya Mawasiliano hususan katika 

Wilaya na maeneo yaliyopo pembezoni yaani yanayopakana na nchi za Burundi 

na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. 

Hata hivyo kumekuwepo na juhudi za makusi zinazofanywa na serikali ya awamu 

ya Sita kukabiliana na changmoto ya mawasiliaano mkoani kigoma mathalani, 

katika Wilaya ya Kasulu Shirika la Utangazaji Tanzania TBC limepatiwa eneo la 

kujenga Mnara katika halmashauri ya kasulu mji. Aidha katika Wilaya ya uvinza 

Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) umepatiwa eneo kwa ajili ya kujenga 

mnara wa mawasiliano; juhudi hizi zinalenga kuimarisha utoaji huduma za 

mawasiliano nchini ili kuhakikisha ufikiaji wa huduma za mawasiliano katika 

maeneo yote yenye mawasiliano hafifu pamoja na yale yasiyo na huduma hiyo 

kabisa.  
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Mhe. Makamu wa Rais 

Mkoa wa Kigoma una vituo vya redio Sita (6) (sita), Redio Joy, Uvinza FM, Redio 

Kwizera, Kikaora FM ambazo usikivu wake ni kwenye baadhi ya maeneo tu. 

Ukiwa kwenye mwambao wa ziwa Tanganyika upande wa Kusini (Wilaya ya 

Uvinza) mara nyingi redio kutoka DR Congo zinatoa usikivu zaidi, na mwambao 

wa ziwa upande wa Kaskazini. Wilaya za Buhigwe, Kasulu, Kibondo na Kakonko 

usikivu wa Redio unatoka Burundi. Kwa ujumla sikivu wa Redio zetu za ndani ni 

hafifu na mara nyingi maeneo ya pembezoni zinasikika redio za nchi jirani. 

Kwenye upande wa Televisheni wananchi wanapata chaneli nyingi za Kitaifa na 

Kimataifa. 

Mhe. Makamu wa Rais 

Ni imani yetu wana Buhigwe na Kigoma nzima mnara huu utakuwa kichocheo 

kikubwa cha maendeleo mbali na mawasiliano mawasiliano haya utakuza ajira 

katika maeneo ambayo tunaishi, sambamba na kuchangamkia fursa ambazo 

zinatokana na uwepo wa Mtandao huu. Fursa hizo pamoja na Kusajili laini, fursa 

ya kuwa wakala wa kuuza VOCHA na uwakala wa T.PESA. Uwepo huduma ya 

mawasiliano itaondoa changamoto iliyokuwa inawakuta wakazi maeneo haya wa 

kukosa huduma ya mawasiliano ya simu kwa muda mrefu, hivyo mawasiliano ya 

simu yataleta tija kwa wananchi sambamba na kufungua milango ya fursa ya ajira 

na kujiongezea kipato.  

Uwepo wa mnara huu utawezesheza uwepo wa mtandao wa uhakika 

utakaowawezesha sasa kutumia uwepo wa mawasiliano ya simu katika kutafuta 

fursa za maendeleo, ikiwa pamoja na kutafuta masoko ya mazao yao.  

Sasa wananchi wa Buhigwe na  watapata huduma ya kupiga simu, , intaneti na 

huduma ya miamala ya kifedha kutuma, kupokea na kutoa pesa, kununua muda 

wa maongezi, huduma za kibenki, kununua umeme, ving’amuzi kwa urahisi zaidi.  
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Kwa dhati kabisa naipongeza Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  kwa kutekeleza 

ilani ya Uchaguzi ya CCM kwa kuhakikisha inapeleka huduma za mawasiliano ya 

simu maeneo ambayo bado yana changamoto ya mawasiliano hasa maeneo ya 

vijijini na pembezoni mwa mipaka ya nchi yetu kama Mkoa wa Kigoma. 

Niwashukuru pia Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) na Mfuko wa Mawasiliano 

kwa Wote (UCSAF) katika adhima ya kufikisha mawasiliano vijijini. 

Mhe. Makamu wa Rais 

Kwa niaba ya Wananchi wa Buhigwe tunaahidi kuitunza na kuilinda miundombinu 

miundombinu ya mnara huu na miundombinu ya mingine mawasiliano ya Shirika 

la Mawasiliano Tanzania. 

Baada ya kusema hayo naomba kuwakaribisheni nyote katika Mkoa wa Kigoma 

hususan kwenye shughuli hii muhimu kwa maendeleo ya wnanchi wa Mkoa wa 

Kigoma. 

Mhe. Makamu wa Rais nakushukuru sana kunipatia fursa hii. 

================================================ 


