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TALKING NOTES ZA MHE. THOBIAS E. M. ANDENGENYE, MKUU WA MKOA 

WA KIGOMA WAKATI WA KUFUNGUA MKUTANO WA UJIRANI MWEMA WA 

MAKAMANDA WA POLISI WA MIKOA YA TANZANIA INAYOPAKANA NA   

DR CONGO NA BURUNDI - TAREHE 30 NOVEMBA, 2021 

 

UTANGULIZI 

SACP Geminis Mushy - Mwakilishi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi Tanzania 

ACP Joseph Manyama - Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma  

Mhe. Theo Mwambu Mullasa - Balozi mdogo wa DR Congo  

Mhe. Adalbert Nininahazwe   - Balozi Mdogo wa Jamhuri ya Burundi 

Kamishna wa Polisi  - Mkoa wa Kivu Kusini, 

Kamishna wa Polisi  - Mkoa wa Tanganyika,  

Kamishna wa Polisi - Mkoa wa Makamba 

Kamanda wa Polisi - Mkoa wa Rukwa 

Kamanda wa Polisi - Mkoa wa Katavi 

Makamanda na Maafisa Mliopo, 

Ndg. Wageni Waalikwa, 

Ndg. Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri  ya Muungano wa Tanzania! 
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Ndg.Mabibi na Mabwana,  

- Awali ya yote napenda nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa 

rehema kwa kutujalia uhai na afya njema na kutuwezesha kukutana leo 

hapa Mkoani Kigoma kwa ajili ya kikao cha Ujirani Mwema cha 

Makamanda wa Polisi wa Mikoa jirani ya Nchi za Tanzania Burundi na 

DR Congo.  

- Pia nitoe shukrani zangu za dhati kwa mwaliko wa kushiriki na 

kuzungumza nanyi katika kikao hiki muhimu kinacholenga kujadili 

mustakabli wa masuala mbalimbali ya ulinzi na usalama katika nchi 

zetu. 

- Aidha, naipongeza sana Serikali ya awamu ya Sita chini ya  Samia 

Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kuendelea kuweka na kuboresha miundombinu bora ya usafiri na 

mawasailiano ambayo kimsingi inawanufaisha Watanzania pamoja na 

Majirani zetu. 

- Kikao hiki cha Ujirani Mwema cha Makamanda wa Polisi wa Mikoa jirani 

ya Nchi za Tanzania Burundi na DR Congo ni hatua njema kwa vyombo 

vyetu vya usalama kuahikisha  utangamano wa Afrika mashariki unakua 

na kuleta fursa zamaendeleo kwa wananchi wetu kufanya kazi na 

biashara kwa uhuru zaidi ili kujiletea maendeleo. Kikao hiki ni moja ya 
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mikakati ya kukuza na kuendeleza utangamano wa afrika mashariki na 

ustawi wa watu wake ambao kimsingi ni ndugu. 

- Suala la Ulinzi na Usalama katika ukanda wetu si suala la kuachia nchi 

moja au mkoa mmoja, ni jambo linalohitaji mashirikiano ya karibu kwa 

vyombo vyetu vya usalama ili kudhibiti uhalifu wa aina yoyote katika 

mipaka na ndani ya nchi zetu. Uhalifu hauna mipaka na hata 

mapambano ya kweli dhi ya uhalifu hayapaswi kuzuiwa na uwepo wa 

mipaka 

- Kama mnavyofahamu katika maeneo mengi yanayotuzunguka matukio 

ya uhalifu ikiwemo ugaidi yameanza kujitokeza kwa njia mbalimbali. 

Kikao kama hiki ni muhimu kufanyika ili hata kama bado hayajaanza 

kutokea katika maeneo yetu basi tuwe na mikakati madhubuti ya 

kukabiliana na matukio kama hayo. 

- Kama niivyosema hapo awali kuwa Uhalifu hauna mipaka na hata 

mapambano ya kweli dhi ya uhalifu hayapaswi kuzuiwa na uwepo wa 

mipaka. Makosa kama usafirishaji wa dawa za kulevya, usafirishaji wa 

mali ya wizi, biashara ya silaha, na bidhaa bandia, huduma haramu 

(ngono ya kibiashara na usafirishaji haramu wa binadamu), na 

upenyezaji wa biashara na serikali (udanganyifu, utapeli, utakatishaji 

fedha, na ufisadi) yameendelea kuathiri nchi nyingi. Ni masuala 

yanayohitaji ushirikiano wa pamoja katika kukabiliano nayo. 

-  
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- Aidha, matukio ya kihalifu ikiwemo ujambazi na wizi wa kutumia silaha 

nao umeshuhudiwa mara kadhaa katika maeneo yetu ya mipakani, 

sambamba na usafirishwaji wa silaha kinyemela. Haya yote yanafanywa 

na wananchi kutoka katika nchi zetu, mikoa na maeneo yetu. Hivyo 

ninaamini kikao hiki kitatoka na maazimio mathubuti ambayo yatasaidia 

kuweka utaratibu mzuri wa kushirikiana katika kukabiliana na 

wahalifu/uhalifu unaovuka mipaka kwa nia ya kukomesha ama 

kupunguza kasi ya matukio kama hayo.  

- Uhamiaji haramu nao umeshika kasi ambapo watu wengi wanahama 

maeneo yao na kuingia mipaka ya nchi nyingine kwa kutumia njia zisizo 

sahihi kisheria. Hata hivyo baadhi ya wahamiaji haramu wamekuwa 

wakikamatwa zaidi ya mara moja kwa kufanya makosa hayo. Katika 

kikao hiki tuone na kuweka mipango mikakati ya kupunguza uhamaji 

haramu na kuwataka wananchi kufuata sheria na taratibu za mtu kuvuka 

mipaka. 

- Natoa msisitizo kwamba vikao kama hivi tuone namna ya kuvifanya viwe 

endelevu ili kuwepo na uhai wa namna ya kushirikiana katika kuimarisha 

suala la ulinzi na usalama katika ukanda wetu. Tunapoimarisha usalama 

katika ukanda huu ndipo tunatoa fursa kwa wananchi wetu kukuza 

uchumi kwa kufanya shughuli za uzalishaji bila bugudha. 
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- Kabla ya kufikia tamati, naomba niwakaribishe sana wale wageni katika 

Mkoa wa Kigoma. Baada ya kikao hiki mnaweza kutembelea  mji wa 

Kigoma na maeneo mbalimbali ya kutalii kama Mahale, na Gombe ili 

mjionee madhari nzuri ya Mkoa wa Kigoma. 

 
- Baada ya kusema hayo natamka kuwa kikao cha Ujirani mwema cha 

Makamada wa Polisi wa Mikoa ya Rukwa, Katavi, Kigoma, Kivu kusini, 

Tanganyika na Makamba sasa nimekifungua rasmi. 

Akhsanteni kwa Kunisikiliza. 

 

-  

 


